Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nguyên văn "Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m3 lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá"

Các bác có biết ở đâu bán giòi (dòi) chỉ cho em với ạ? Em ở Hà Nội, có trang trại,cần nguồn cung cấp giòi để làm thức ăn cho gia cầm ạ!

Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá.

Ấu trùng của ruồi, nhặng gọi là dòi. Dòi sử dụng thức ăn là phân tươi của vật nuôi, sinh sản cực nhanh, nuôi nhân tạo rất đơn giản, bà con nhà nông đều có thể tự làm.
Thành phần dinh dưỡng trong dòi rất phong phú: protein thô 56-63% (bình quân 59,5%), chất béo thô 13%, tro 7%, đường 3,1% là thức ăn giàu protein, thành phần dinh dưỡng ngang ngửa với bột cá Pêru. Dòi tươi sống có hàm lượng protein 15%, chất béo thô 5,8%, đủ chất dinh dưỡng làm thức ăn nuôi trực tiếp cho lợn, gà, vịt, cá, đồng thời là thức ăn sống tốt nhất, có giá thành thấp nhất để nuôi các động vật đặc sản như tôm, cua, cá trình, lươn, ếch, cá song, ba ba, rùa…
Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá. Có một gia đình nông dân, dùng lồng tre nuôi dòi, với 14 lồng mỗi ngày sản xuất được 30kg dòi sống, đủ nuôi 1.000 con ba ba. Nếu nuôi dòi trở thành một chuỗi sinh học để sản xuất thức ăn, giá thành nuôi ba ba giảm gần một nửa, năng suất lại tăng gấp bội.
Nuôi dòi có 2 khâu quan trọng: nuôi ruồi bố mẹ và gây nuôi dòi thành phẩm, kỹ thuật khác nhau nhiều. Nhưng nuôi dòi chỉ để làm thức ăn thì không cần nuôi ruồi bố mẹ, mà sử dụng ruồi bố mẹ trong thiên nhiên để đẻ trứng, rồi nuôi thành dòi, đỡ tốn kém hơn nhiều.

Trích đoạn :
Thùng Bug Barrack kích thước 240x80x40cm, hoạt động được hơn nửa tháng nay:

Thức ăn là phân bò tươi và hỗn hợp hèm-xác mì. Mỗi ngày cho vào khoảng 15.000 con giống (ấp từ 30 ổ trứng trong 7 ngày). Từ vài ngày nay đã bắt đầu cho thu hoạch khoảng 500-600g/ngày. Nhộng đen thu được có kích thước nhỏ, có lẽ do thùng nuôi còn trong quá trình ổn định và mình cũng cho tụi nó ăn chưa đủ. Mỗi ngày mình hớt bớt lớp dư chất trên cùng để lọc đem bón rau, và giúp giữ cho lớp dư chất trong thùng không dày lên quá nhanh, chỉ ở mức trên dưới 20cm.
Khi thùng hoạt động ổn định mình sẽ thông báo tiếp.

@ANH AQ101: Mai hay mốt em post hình cách gắn bìa cac tông thu trứng nhé.

Hai chuồng lưới. Một nửa lộ thiên, một nửa có tôn che mưa nắng. Mỗi chuồng có kích thước khoảng 2x4x2m. Kéo ống tưới phun sương (dùng béc tưới lan). Khi có nắng thì tưới 2h một lần, mỗi lần vài chục giây, làm đọng nước trên lá và vách lưới để ruồi uống và làm tăng độ ẩm bên trong.

Hướng nào có gió lùa phải che bớt lại, hạn chế ruồi đẻ lung tung trên vách lưới, góc lưới.

Trong chuồng cần trồng cây để có chỗ ruồi đậu và ổn định độ ẩm.

Thùng chứa nhộng đen (80x80x40cm), được che mưa che nắng tuyệt đối, mỗi ngày cho vào đó 1kg nhộng đen.

Xô thu trứng: chứa những thứ bốc mùi càng hôi càng tốt (ruột, đầu cá, máu heo, đầu tôm, phân heo...), treo các mảnh cac tông lên vách xô, cách lớp rác bên dưới khoảng 5cm. Trứng được thu hằng ngày vào chiều tối, cho vào hộp nhựa phun ẩm trong 40-45h sau đó cho vào thùng chứa thức ăn. Sau 5-6 ngày mới trút vào bể nuôi (đang nuôi ấu trùng). Nếu trứng chưa nở mà trút vào bể nuôi, ấu trùng trong đó sẽ xơi luôn trứng.

Last edited by a moderator:
Chào anh;
Anh có gửi email hỏi về cách nuôi, trên diễn đàn này tôi xin trả lời luôn.
Nếu anh có đọc những trang trước trong topic này thì chắc chắn anh sẽ hình dung được cách nuôi, nhưng anh đã hỏi, tôi xin trình bày vài dòng về cách mà tôi đã nuôi thí nghiệm
- Anh kiếm vài cái thùng xốp loại người ta hay đựng trái cây, kín hết, chú ý nên chọn loại đáy sâu 1 chút khoảng 40cm
- Cho phân bò,( tươi hay khô anh nên làm cả 2 xem loại nào phù hợp) rải đều khoảng 20cm, tưới nước cho ẩm
- Lấy ruột cá, đầu cá hoặc ốc bươu đập dập, rải lên trên phân bò
- mang ra ngoài(xa xa 1 chút), để thu hút ruồi vào ăn và đẻ trứng, chú ý tránh nước mưa vào, để khoảng vài ngày là có giòi. Chú ý trong quá trình làm nên phun nước ẩm, nếu làm nhiều nên dành 1 khoảng và làm mái che. sau vài ngày là có dòi cho baba của anh ăn rồi

Vài dòng chia sẻ cùng anh
-
Chao mọi người. Em là thanh viên mới của diễn dàn. Dang tìm tài liệu giòi thì lướt qua diễn đàn. anh Freshfarm đang ở dâu vậy? có thể cho em tham quan trại của anh để hoc hỏi không ?
Phan Đặng Huệ
01664654734

kỉ thuật nuôi dòi

chào bạn! nuôi dòi bằng phân gia súc gia cầm thì mình làm thử rồi kết quả củng khả quan lắm nhưng vấn đề mùi hôi thì vẩn còn, mình định dùng men vi sinh nhưng không chưa kịp thực hiện!
Àh còn dùng cám gạo để nuôi dòi thì như thế nào? bạn hướng dẩn cụ thể cho anh em làm với? mình củng muuốn biết nuôi dòi bằng cám như thế nào? bạn chỉ mình với nha!! thanks! chúc sức khỏe cả nhà!!!! Bảnh!

đọc trang nầy tôi làm thử liền ,được anh em hướng dẩn tôi lấy thau lớn đường kính khoảng 0m6 bỏ cám ,ruột cá cùng chất độn sơ dừa (làm thử mà)thấy lủ ruồi bu và có giòi con bò lúc nhúc,nhưng vì gần nhà cho nên có mùi kinh quá !bà xã nhằn chịu kg thấu,muốn nuôi thử xem sao cho nên tôi lấy cao su đậy kín miệng thau khoét lổ đặc ống nhựa 0,09 làm ống thông hơi đưa lên trời bây giờ mùi hôi xem như đã khắc phục chỉ còn xem nó phát triển ra sao thôi.
viết trình làng xem có giúp gì được cho bà con kg ?

làm ơn cho mình hỏi mua ammoniac ở đâu và nồng độ bao nhiêu là vừa? mình vừa mới bắt đầu tìm hiểu kỹ thuật nuôi ruồi bằng cám của mấy bạn mình muốn hỏi làm cách nào kích thích ruồi đẻ nhìu chứ hiện tại mình nuôi khoảng 100con ruồi trong lồng mà tìm đủ mọi cách nhưng kô thể nào để tụi nó đẻ hơn 100trứng làm ơn giúp mình với mình cám ơn sự giúp đỡ của các bạn.

hihi.giòi cũng có nhiều người quan tâm nghê nhỉ.mình không có điện thoại xịn nên không chup đươc hình pót lên cho xem.bạn bảo bác thợ mộc lạm cho cái chuồng 2-3 tấng dài khoang4-5m mua it vái màn đóng vào. mỗi ô dài 1m cao 60phaan. nuôi 100 con thì ăn thua gì luc đầu bạn giư toàn bộ giòi lại ma nuôi.ít nhất 1 tháng bạn thay ruồi đi vì bọn ruồi chết là ruồi đực mà. trong lồng bạn đặt hai hoặc 3 cái bát 1 cái đựng nước 1 cái để cám ướt.mối ngày nên thay 1 lần.còn giữ nhiết độ vì minh ở miền bắc nên mới lắp đèn xem thử như kiểu um gà ấy.mới nuôi chứng 2 tháng nên còn đang tìm hiểu.nếu nhà bạn có nuôi lợn thì lấy phân nuôi thí ngon rùi.6 ngày nên thu ròi 1 lần không để lau nó chui xuống hóa nhộng

đọc trang nầy tôi làm thử liền ,được anh em hướng dẩn tôi lấy thau lớn đường kính khoảng 0m6 bỏ cám ,ruột cá cùng chất độn sơ dừa (làm thử mà)thấy lủ ruồi bu và có giòi con bò lúc nhúc,nhưng vì gần nhà cho nên có mùi kinh quá !bà xã nhằn chịu kg thấu,muốn nuôi thử xem sao cho nên tôi lấy cao su đậy kín miệng thau khoét lổ đặc ống nhựa 0,09 làm ống thông hơi đưa lên trời bây giờ mùi hôi xem như đã khắc phục chỉ còn xem nó phát triển ra sao thôi.
viết trình làng xem có giúp gì được cho bà con kg ?

Bác maquemau ơi.
Tình hình nuôi giòi của Bác sao rồi đã giải quyết được mùi hôi vậy có kết quả tốt không ? cho bà con biết với.
Thân.

hi quan trọng là cám ướt ruồi nó chịu đẻ vô hay kô kìa, chứ mình thấy mấy thứ đọc trên diễn dàn mình làm hết rồi chỉ có món cá ương là tụi ruồi thích đẻ vô hơn là mấy món đó, còn thức ăn cho dòi mình chưa có phân heo và phân gà vịt nên đang bó tay, cho ăn thử chuối hư và dưa leo mà mình thấy mấy cái clip trên youtube đó mà chưa được nó vẫn bò lên kô chịu ăn chỉ có bỏ cá vô nó mới chịu xuống ăn

đt mình 01285852524

Bác maquemau ơi.
Tình hình nuôi giòi của Bác sao rồi đã giải quyết được mùi hôi vậy có kết quả tốt không ? cho bà con biết với.
Thân.

bạn thuấn ơi ! theo tôi mô hình nầy khả thi đó.
tôi thấy nó cũng phát triển dứt đợt đó tôi kg có nuôi thêm nữa ! vì kg có nhu cầu.bán lủ ếch đi rồi
khi có nhu cầu tôi nhất quyết nuôi lại
thân
---------------
hi quan trọng là cám ướt ruồi nó chịu đẻ vô hay kô kìa, chứ mình thấy mấy thứ đọc trên diễn dàn mình làm hết rồi chỉ có món cá ương là tụi ruồi thích đẻ vô hơn là mấy món đó, còn thức ăn cho dòi mình chưa có phân heo và phân gà vịt nên đang bó tay, cho ăn thử chuối hư và dưa leo mà mình thấy mấy cái clip trên youtube đó mà chưa được nó vẫn bò lên kô chịu ăn chỉ có bỏ cá vô nó mới chịu xuống ăn

đt mình 01285852524

bạn làm thêm lấy mắm ruốt,vỏ ba khía làm mùi nhử ruồi thử xem

bạn thuấn ơi ! theo tôi mô hình nầy khả thi đó.
tôi thấy nó cũng phát triển dứt đợt đó tôi kg có nuôi thêm nữa ! vì kg có nhu cầu.bán lủ ếch đi rồi
khi có nhu cầu tôi nhất quyết nuôi lại
thân
--------------

Cám ơn Bác đã cho ý kiến.!!!

À Bác cho hỏi nuôi ếch hiệu quả kinh tế ,theo như bác thì có khả quan không?
Xin cám ơn

Thân.

Cám ơn Bác đã cho ý kiến.!!!

À Bác cho hỏi nuôi ếch hiệu quả kinh tế ,theo như bác thì có khả quan không?
Xin cám ơn

Thân.

nuôi ếch lần đầu nhưng tôi kg mặn mà với chúng lắm ,tuy kg gặp nhiều khó khăn .nhưng nếu người nuôi kg có diện tích rộng để làm nhiều vèo phân loại ếch thì cầm chắc thất bại vì chúng ăn nhau khủng khiếp lắm

Híc, nghe các bác thảo luận con này sao mà hấp dẫn quá, nếu con dòi nó hữu ích như vậy thì cho em hỏi điều này:

_ Ở nhà quê, nhà nào cũng có "nhà xí" ở sau vườn, em thấy nơi ấy dòi hơi bị nhiều đấy, vậy cho em hỏi con dòi ây co nuôi được không và ngoài nguồn thức ăn trên thì phân người có được không?

Em đặt vấn đề này là sát với thực tế ở nông thôn, nếu có gì sai xin các bác bỏ qua!

Cám ơn ý kiến của Bác maquemau rất nhiều.Bác cho hỏi mình mua ếch con về nuôi hay là nuôi ếch bố mẹ cho đẻ ?

Híc, nghe các bác thảo luận con này sao mà hấp dẫn quá, nếu con dòi nó hữu ích như vậy thì cho em hỏi điều này:

_ Ở nhà quê, nhà nào cũng có "nhà xí" ở sau vườn, em thấy nơi ấy dòi hơi bị nhiều đấy, vậy cho em hỏi con dòi ây co nuôi được không và ngoài nguồn thức ăn trên thì phân người có được không?

Em đặt vấn đề này là sát với thực tế ở nông thôn, nếu có gì sai xin các bác bỏ qua!

Đúng là thực tế như vậy," nhà xí" của bạn nói đây là dạng hầm đất đúng không? nhưng mà phân người thấy quá ghê sao ấy .Em nghĩ nuôi bằng phân gia súc đỡ ghê hơn.
Thân.

Last edited:
Đợi mãi mới có người nói đến giòi chuồng xí mà tôi ngóng từ lâu.
Xin chia sẻ những quan sát, suy nghĩ và tưởng tượng của tôi. Có
điều gì không thông, xin bà con cùng cho ý kiến nhé.
*
Tôi phỏng chừng có mấy loại giòi ruồi, trong đó có giòi ruồi hoa
trái, ruồi cứt, và nhặng. Ruồi hoa trái thì nhỏ, chắc nuôi không
năng suất. Ruồi cứt thì ăn cứt người, động vật, nhưng chúng ưa
thích nhất là xác động vật. Nhặng cũng vậy. Chúng đẻ nhiều, đẻ
nhanh, và lớn nhanh. Tôi thích nuôi 2 loại này.
*
Có cái dở là nuôi bọn này thì thùng rất nóng, và có mùi hôi tanh
rất khó chịu. Phải làm ống khói thật cao để hút mùi lên cho tan
theo gió. Như vậy nhà nuôi phải kín để khỏi hôi thối, nhưng tốn tiền.
*
Thức ăn cho chúng có thể có thực vật trộn vào như đậu, đỗ, cám và
cơm, nhưng tỷ lệ động vật cũng không thấp, như tôm cá ươn, động vật
chết khi bán ế hay trong chuyên chở. Tỷ lệ nước cũng khá, làm cho
chúng trước khi làm nhộng, thì bò ra khỏi thùng mà rớt xuống chậu
thu hoạch, hay chậu nước rửa trước khi vớt lên thu hoạch.
*
Ở đây, tôi nghĩ đến cách nuôi liên tục và cách nuôi tuần hoàn. Nuôi
liên tục thì dễ làm, nhưng không biết có làm được không. Ấy là thả
ruồi đẻ vào (khi thu hoạch thì chừa lại vài con) trong nhà nuôi, để
chúng đẻ vào trong thùng nuôi. Thức ăn liên tiếp đổ vào, và bên dưới
liên tiếp lấy ra đưa vào hố tiêu huỷ, làm nước tưới phân bón. Nuôi
tuần hoàn thì làm từng đợt, phải tính tỷ lệ thức ăn và tỷ lệ giòi
làm ra để chúng khỏi bị đói, mà cũng không lãng phí.
*
Mong các bạn cùng bàn để có ý kiến chung trước khi thiết kế mô hình
nuôi ruồi và nhặng. Nếu ai đã có kinh nghiệm rồi thì càng hay .
*

Last edited:
Thức ăn cho chúng có thể có thực vật trộn vào như đậu, đỗ, cám và
cơm, nhưng tỷ lệ động vật cũng không thấp, như tôm cá ươn, động vật
chết khi bán ế hay trong chuyên chở

Nuôi bằng đậu đỗ ,cám giá thành sẽ cao lắm bác . Bên nước ngoài họ nuôi giòi để cung cấp cho sinh vật cảnh và câu cá họ nuôi bằng thịt còn bà con nông dân nuôi giòi để lấy Đạm , Lipit và các chât khác để bổ sung thức ăn giàu dinh dưỡng cho vật nuôi . Vì vậy phân ,rau cỏ thối ,rơm,mùn cưa,là những thứ cần độn với phân để giảm chi phí ,tận dụng nguyên vật liệu tại chỗ và giải quyết chất thải nông nghiệp.

Ở đây, tôi nghĩ đến cách nuôi liên tục và cách nuôi tuần hoàn. Nuôi
liên tục thì dễ làm, nhưng không biết có làm được không. Ấy là thả
ruồi đẻ vào (khi thu hoạch thì chừa lại vài con) trong nhà nuôi, để
chúng đẻ vào trong thùng nuôi. Thức ăn liên tiếp đổ vào, và bên dưới
liên tiếp lấy ra đưa vào hố tiêu huỷ, làm nước tưới phân bón. Nuôi
tuần hoàn thì làm từng đợt, phải tính tỷ lệ thức ăn và tỷ lệ giòi
làm ra để chúng khỏi bị đói, mà cũng không lãng phí

Thả ruồi trực tiếp vào khu vực hồ nuôi " cho dù làm lưới để quản lý ruồi cũng ko khả thi vì chỉ làm vướng víu chuồng trại. nuôi ruồi trong màn hoặc trong nhà lưới vây kín là giải pháp tốt nhất ,dễ quản lý nhất ,và chủ động nhất. Sau khoảng 10 tiếng lấy trứng từ khu nuôi ruồi rồi đổ vào bể nuôi giòi là cách làm tiện nhất ..

mình tự làm lồng nuôi thử mà h thì vài trăm con ruồi nhân giống lên từ từ thì mình cũng có nhìu àh. cái chính bây h là tìm thấy hóa chất nào phun xịt lên ruồi là cho tụi nó đẻ thật nhìu đó. có ai bít chỉ mình với

Ở Mỹ thì đỗ cám và thức ăn thực vật vẫn rẻ hơn thịt, nhất là thức ăn cho chăn nuôi.
Tôi không biết người ta nuôi giòi thế nào ở Mỹ. Phải dành thời gian tìm hiểu món này.
*
Ruồi Nhặng ViệtNam đẻ nhiều lắm, chẳng ai cần thuốc kích thích chúng đẻ đâu. Ta thường
xài thuốc kích thích đẻ cho động vật lớn như Cá chứ ít khi cho sâu bọ lắm. Có lẽ bạn
mới ở nước ngoài về ViệtNam và muốn học nghề chăn nuôi hả?
*
---------------
Tôi mới tìm thấy cách nuôi Ruồi Táo (Ruồi Trái Cây) bằng thức ăn thực vật:
http://aqualandpetsplus.com/Live%20Food,%20Fruit%20Flies.htm
*
Ruồi này lớn đến 6 Milimet đo cả cánh, cần nhiệt độ trong nhà, thích ăn chuối
chín, vòng đời 10 ngày:
*

*
Con cái lớn hơn con đực, đẻ sau khi ra khỏi nhộng trong vòng 24 giờ, đẻ hơn
100 trứng.
*
Giòi lớn thì dài được hơn 6 milimet, bò ra khỏi đám thức ăn nuôi nó, và cá
rất thích ăn giòi này:
*

*
Riêng tôi không thích loài này mấy vì nó nhỏ quá, coi hình lại thấy chăn nuôi
quy mô nhỏ, chỉ bằng cái chén cầm trong tay. Đây là cốc nuôi mới gây và cốc
ấy sau 10 ngày, ruồi đã nở:
*
* * *

*
Chỉ có cái hay là nó không ăn thức ăn động vật, là công cụ biến thức ăn thực
vật ra giòi, nhộng, và ruồi để nuôi các con Ếch, Cóc, Kỳ Đà, Kỳ Nhông, Tắc Kè,
Chim, Gà, vân vân.
*
---------------
Ruồi Lính Đen cũng nuôi làm thức ăn tốt cho động vật nuôi, nhất là nó có
nhiều chất canxi, giúp làm xương cho động vật đang lớn, và vỏ trứng cho
chim gà đẻ:
*
http://en.wikipedia.org/wiki/Hermetia_illucens
*

*
Nó khá bự con, gần 2 centimét, và không ăn gì, chỉ cặp đôi và đẻ như
ngài tằm nhả tơ thôi. Nó không có mồm hay vòi để ăn. Nó không có mùi hôi.
Có cái dở là nó cần lạnh như những ngày rét cắt ruột ở miền Bắc từ 10 độ
đến 15 độ thì mới sống lâu:
*

*
Hình này rất hấp dẫn cho nhà nông chúng ta:
*

*
Chăn nuôi tốt, trứng lớn thành giòi to sau 2 tuần, dài 25 milimét, đường kính
bụng 6 milimet, nặng 0.2 gram, bò ra khỏi đống thức ăn. Sau khi thành ruồi,
con cái cặp đôi, và đẻ 900 trứng suốt 5 đến 8 ngày.
*
Có thể tham khảo ở:
http://www.microponics.net.au/?p=175
*
Đây là Video nuôi giòi Ruồi Lính Đen:
*
[youtube]BnfkW4WgtG8[/youtube]
*

Last edited:
mình ở đây chỉ thấy ruồi nhà nhặng và ruồi trâu chưa thấy mấy loại ruồi kia nên khó khăn khi chọn loại nuôi lắm nên nhớ h mình đang nhân giống ruồi trâu với nhặng vì 2 loại này dòi lớn lắm

Con Ruồi Lính Đen này không có miệng hay vòi nên không ăn gì cả.
Ruồi mẹ đẻ trứng gần nơi trái rụng, chứ không đẻ vào trái trên cây.
Giòi nở ra thì bò vào trái rữa mà ăn, chứ không đục trái.
Vì vậy nó không hại gì cho nhà vườn cả.
*
Mỹ có rất nhiều vườn cây trái, nhưng không thấy nói ruồi này hại
các vườn nào cả.

Back