Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nguyên văn "Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m3 lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá"

Các bác có biết ở đâu bán giòi (dòi) chỉ cho em với ạ? Em ở Hà Nội, có trang trại,cần nguồn cung cấp giòi để làm thức ăn cho gia cầm ạ!

Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá.

Ấu trùng của ruồi, nhặng gọi là dòi. Dòi sử dụng thức ăn là phân tươi của vật nuôi, sinh sản cực nhanh, nuôi nhân tạo rất đơn giản, bà con nhà nông đều có thể tự làm.
Thành phần dinh dưỡng trong dòi rất phong phú: protein thô 56-63% (bình quân 59,5%), chất béo thô 13%, tro 7%, đường 3,1% là thức ăn giàu protein, thành phần dinh dưỡng ngang ngửa với bột cá Pêru. Dòi tươi sống có hàm lượng protein 15%, chất béo thô 5,8%, đủ chất dinh dưỡng làm thức ăn nuôi trực tiếp cho lợn, gà, vịt, cá, đồng thời là thức ăn sống tốt nhất, có giá thành thấp nhất để nuôi các động vật đặc sản như tôm, cua, cá trình, lươn, ếch, cá song, ba ba, rùa…
Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá. Có một gia đình nông dân, dùng lồng tre nuôi dòi, với 14 lồng mỗi ngày sản xuất được 30kg dòi sống, đủ nuôi 1.000 con ba ba. Nếu nuôi dòi trở thành một chuỗi sinh học để sản xuất thức ăn, giá thành nuôi ba ba giảm gần một nửa, năng suất lại tăng gấp bội.
Nuôi dòi có 2 khâu quan trọng: nuôi ruồi bố mẹ và gây nuôi dòi thành phẩm, kỹ thuật khác nhau nhiều. Nhưng nuôi dòi chỉ để làm thức ăn thì không cần nuôi ruồi bố mẹ, mà sử dụng ruồi bố mẹ trong thiên nhiên để đẻ trứng, rồi nuôi thành dòi, đỡ tốn kém hơn nhiều.

Trích đoạn :
Thùng Bug Barrack kích thước 240x80x40cm, hoạt động được hơn nửa tháng nay:

Thức ăn là phân bò tươi và hỗn hợp hèm-xác mì. Mỗi ngày cho vào khoảng 15.000 con giống (ấp từ 30 ổ trứng trong 7 ngày). Từ vài ngày nay đã bắt đầu cho thu hoạch khoảng 500-600g/ngày. Nhộng đen thu được có kích thước nhỏ, có lẽ do thùng nuôi còn trong quá trình ổn định và mình cũng cho tụi nó ăn chưa đủ. Mỗi ngày mình hớt bớt lớp dư chất trên cùng để lọc đem bón rau, và giúp giữ cho lớp dư chất trong thùng không dày lên quá nhanh, chỉ ở mức trên dưới 20cm.
Khi thùng hoạt động ổn định mình sẽ thông báo tiếp.

@ANH AQ101: Mai hay mốt em post hình cách gắn bìa cac tông thu trứng nhé.

Hai chuồng lưới. Một nửa lộ thiên, một nửa có tôn che mưa nắng. Mỗi chuồng có kích thước khoảng 2x4x2m. Kéo ống tưới phun sương (dùng béc tưới lan). Khi có nắng thì tưới 2h một lần, mỗi lần vài chục giây, làm đọng nước trên lá và vách lưới để ruồi uống và làm tăng độ ẩm bên trong.

Hướng nào có gió lùa phải che bớt lại, hạn chế ruồi đẻ lung tung trên vách lưới, góc lưới.

Trong chuồng cần trồng cây để có chỗ ruồi đậu và ổn định độ ẩm.

Thùng chứa nhộng đen (80x80x40cm), được che mưa che nắng tuyệt đối, mỗi ngày cho vào đó 1kg nhộng đen.

Xô thu trứng: chứa những thứ bốc mùi càng hôi càng tốt (ruột, đầu cá, máu heo, đầu tôm, phân heo...), treo các mảnh cac tông lên vách xô, cách lớp rác bên dưới khoảng 5cm. Trứng được thu hằng ngày vào chiều tối, cho vào hộp nhựa phun ẩm trong 40-45h sau đó cho vào thùng chứa thức ăn. Sau 5-6 ngày mới trút vào bể nuôi (đang nuôi ấu trùng). Nếu trứng chưa nở mà trút vào bể nuôi, ấu trùng trong đó sẽ xơi luôn trứng.

Last edited by a moderator:
Trước khi hỏi bác nên đọc kỹ 47 trang, chứ đừng có ngang hông đọc cái tiêu đề rồi vào hỏi vậy chẳng giải quyết được gì, 47 trang đã viết rất nhiều trong đó, cả một quá trình, giống như người ta đã dọn mâm sẵn đó, bác không ăn mà bắt đút thì thua, ở đây là nuôi RLD chứ không phải con ruồi nhà bác vẫn thấy, vấn đề vệ sinh và thức ăn là gì thì bác đọc lại 47 trag đi, o thì bắt đầu từ trang 21 cũng tốt :)
vâng cảm ơn bác đã nhắc nhở

Alo a Phương oi bã bia 1k, bã đậu 1k7 liệu có ok đc hok a? Bã sắn e chưa hỏi đc a ak. Chỗ a mua mấy cái đó giá như thế nào ạ? Thanks a!

mấy con này thích ăn phân heo lắm.
phân heo hốt trong chuồng ra thành đống một thời gian sau nó đẻ đầy

@kutyhn: Bã bia và bã đậu giá như vậy là tốt rồi. Nhưng cần xem lại độ ẩm. Nếu bốc lên một nắm mà nó chảy nước ròng ròng là độ ẩm quá cao. Ở chỗ anh thì bã bia 48k một bao, bã sắn 22-24k một bao. Mỗi bao nặng từ 27-32kg. Người ta nhồi đầy từng bao chứ không cân nên nó chênh lệch nhiều như vậy.

nuoj doj hay wa cac bac nhj .e chua nuoj bjo .mun lay trung ruoj de nuoj ngoaj tu nhjen thj lam tn vay .e kan gjup do that su .

@jnbgyu: cám ơn a.Phương, tuần vừa rồi được lên tham quan mô hình anh nuôi mới thấy sự chăm chút và tâm huyết với con ruồi lính đen. Trứng ruồi anh gửi đã nở hết, rất đông, rút kinh nghiệm lần sau em không để trong thùng xốp nữa, nó vừa nóng, vừa bí nên bò đi nhiều. :)

em bắt bầu quan tâm đến con này rồi đây! mong các huynh chỉ bảo nhiều!

@jnbgyu: bác Phương ơi, đám giòi đen đen em lấy của bác về cho gà ăn ko hết, để khoảng 20 con trong hộp nhựa, hôm nay nó nở thành ruồi hết rồi, em hôm bữa em có để ít bột bắp trong đó, thấy nó có giòi con lúc nhúc, vậy là nó đẻ trứng trong điều kiện: thiếu sáng, thiếu không khí và lạnh nữa :D. Như vậy em thấy 1 điều là: không nhất thiết phải có ánh sáng mặt trời thì nó mới giao phối và đẻ trứng rồi. :)

@jnbgyu: bác Phương ơi, đám giòi đen đen em lấy của bác về cho gà ăn ko hết, để khoảng 20 con trong hộp nhựa, hôm nay nó nở thành ruồi hết rồi, em hôm bữa em có để ít bột bắp trong đó, thấy nó có giòi con lúc nhúc, vậy là nó đẻ trứng trong điều kiện: thiếu sáng, thiếu không khí và lạnh nữa :D. Như vậy em thấy 1 điều là: không nhất thiết phải có ánh sáng mặt trời thì nó mới giao phối và đẻ trứng rồi. :)
Em để tụi nó trong cái hộp nhựa trong suốt hay sao? Kích cỡ thế nào?. Đem cái tụi lúc nhúc đó nuôi riêng cho lớn thì mới xác định được có phải ấu trùng RLĐ không. Thông thường thì RLĐ thoát khỏi kén vài ngày sau mới giao phối và đẻ. Đẻ trứng ra, tối thiểu sau 40h mới nở, và con non chỉ dài khoảng 1mm. Sáu bảy ngày sau mới to cỡ hạt nếp. Còn dòi ruồi nhà thì chỉ cần hai ba ngày thôi.

Em để tụi nó trong cái hộp nhựa trong suốt hay sao? Kích cỡ thế nào?. Đem cái tụi lúc nhúc đó nuôi riêng cho lớn thì mới xác định được có phải ấu trùng RLĐ không. Thông thường thì RLĐ thoát khỏi kén vài ngày sau mới giao phối và đẻ. Đẻ trứng ra, tối thiểu sau 40h mới nở, và con non chỉ dài khoảng 1mm. Sáu bảy ngày sau mới to cỡ hạt nếp. Còn dòi ruồi nhà thì chỉ cần hai ba ngày thôi.
Đúng rồi bác, em để trong hộp nhựa trong suốt, nhưng mà để chỗ tối và chỉ hở chút ít, mà chỗ này thì ko có con ruồi nhà nào lảng vảng được rồi, ấu trùng => ruồi cũng được 5 ngày, giòi thì em thấy nhỏ xíu dưới đáy, chỗ ướt nhất đó bác, với lại em có thấy trứng RLĐ vài ổ luôn nữa. :)

Dạo này nhiều nắng nhưng trứng vẫn ít, chả hiểu tại sao nữa. Mình đang làm một cái nhà lưới ở một khu đất khác, cách vị trí hiện tại khoảng 15km. Chỗ đó rộng rãi hơn, thuận tiện thử nghiệm nuôi bằng phân bò.

Dạo này nhiều nắng nhưng trứng vẫn ít, chả hiểu tại sao nữa. Mình đang làm một cái nhà lưới ở một khu đất khác, cách vị trí hiện tại khoảng 15km. Chỗ đó rộng rãi hơn, thuận tiện thử nghiệm nuôi bằng phân bò.
Anh thử nuôi bằng phân bò nhưng ấu trùng RLĐ không chịu ăn Phương ơi!

Anh nuôi bằng phân bò vàng hay bò sữa? Anh cho ăn như thế nào?
Hôm rồi anh chia 100 ổ trứng của em đó. Về anh để ương trong hộp nhựa, khi nở ấu trùng anh mới cho vào thùng xốp nuôi.
Trong thùng xốp anh cho sẵn phân bò sửa và đậy trên thùng bằng tấm ván. Quan sát trong 2 ngày liên tiếp thấy ấu trùng RLĐ chỉ bò vòng vòng chung quanh bãi phân bò mà không chui vào ăn, nên anh cho lên trên phân bò một ít đầu ruột cá mà anh chia lại ngoài chợ. Thế là ấu trùng RLĐ lao vào ăn, đồng thời đám ruồi nhặng xanh bên ngoài cũng tìm cách chui vào thùng ăn ké.
Thế là anh đậy kín thùng nuôi lại (trước đó cũng đậy nhưng hơi hở hở) và kết quả là...đám dòi RLĐ chết hết :)
Anh cho làm lại một mớ hoppj nuôi giống kiểu của Phương, hôm nào xuống, chia thêm cho anh mớ trứng về gây đàn lại nha Phương.

@Yên Sơn: Hôm rồi nghe anh gọi hỏi thì em đoán nguyên nhân là do anh nuôi cả 100 ổ trứng đó trong một thùng, nên mật độ quá cao làm tụi nó kiếm đường bò ra. Thường thì khi bên trong quá nóng, tụi nó sẽ tản ra bốn phía, bò vòng vòng và tụ tập nhiều ở 4 góc.
Khi ấu trùng còn nhỏ thì anh sẽ thấy tụi nó ăn ít. Khi lớn rồi thì ăn nhiều hơn. Lượng thức ăn hằng ngày của nó tương đương với khối lượng bản thân nó. Cho nên khi trứng mới nở thì cần cẩn thận khi cho ăn.
Nuôi con này thì không được đậy kín, phải hở một chút để thông khí và thoát hơi nóng, hơi ẩm. Anh ngại ruồi nhặng thì có thể dùng lưới nhựa để đậy.
Thường thì khi mới nuôi, do thiếu kinh nghiệm nên rất dễ bị chết sạch ấu trùng. Bởi vậy nên với những người mới nuôi, em chỉ bán vài chục ổ trứng thôi. Làm dần dần có kinh nghiệm rồi nuôi nhiều cũng được. Để tụi nó chết uổng lắm. Dạo này bên em cũng ít trứng, mà em lại đang tập trung dựng cái chuồng lưới thứ ba. Để khi nào nguồn trứng dồi dào em sẽ báo cho anh nhé.
Ở Hóc Môn em cũng đang thử dùng một ít phân bò sữa để nuôi, em xúc tại chuồng luôn, nên nó nhão và dẻo cỡ như khoai nghiền, không chảy nước. Phân bò sữa mà anh dùng chắc là loại xúc lên từ hầm chứa, nên độ ẩm cao hơn. Em thử nuôi vài kiểu khác nhau, khoảng 5-14 ngày nữa sẽ có kết quả.

@Yên Sơn: Dạo này bên em cũng ít trứng, mà em lại đang tập trung dựng cái chuồng lưới thứ ba. Để khi nào nguồn trứng dồi dào em sẽ báo cho anh nhé.
Khoảng 2 tuần nữa em nhín lại cho anh vài trăm ổ trứng nhé.

Thử khắc phục bằng cách phun nước tăng độ ẩm trong chuồng lưới. Có vẻ khả quan. Trứng đang dần tăng lên. Hy vọng sắp tới đủ trứng cho anh Sơn.
Các bạn mà mình đã hứa bán hoặc tặng trứng xin thông cảm. Vì ít trứng nên mình ưu tiên cấp cho những người nuôi ở gần chỗ mình hoặc đã có kinh nghiệm nuôi RLĐ trước. Mong là thử nghiệm thành công với phân bò, để mình có thể mở rộng quy mô nhanh hơn.

Thử khắc phục bằng cách phun nước tăng độ ẩm trong chuồng lưới. Có vẻ khả quan. Trứng đang dần tăng lên. Hy vọng sắp tới đủ trứng cho anh Sơn.
Các bạn mà mình đã hứa bán hoặc tặng trứng xin thông cảm. Vì ít trứng nên mình ưu tiên cấp cho những người nuôi ở gần chỗ mình hoặc đã có kinh nghiệm nuôi RLĐ trước. Mong là thử nghiệm thành công với phân bò, để mình có thể mở rộng quy mô nhanh hơn.
Em cũng đang chờ 100 ổ của bác. Mà bác Phương cho em hỏi là bác có vận chuyển bưu điện con nhộng (sắp thành ruồi) ko?

Back