kỹ thuật nuôi gà

• Thread starter tống văn liên
  • Ngày gửi
Các bác cho em hoi e nuoi 200con gà thả vườn da dk 1tháng 6ngay em nuoi het 9bao cam nhu the co phai lang pji qua khong va co the cho em bit tu bjo tro di cach nuoi ntn la hop ly nhat dk khong ak cam on moi nguoi nhiu ak

bạn phước an đang nuôi ở đâu nhỉ, mình cũng đang quan tâm đến vấn đề nuôi gà bằng đệm lót sinh học, đang kiếm người dùng rồi để tham quan và nghe hướng dẫn

Mình ở quảng ninh. giá đó là bán lẻ ở chợ hoặc ng ta vào nhà mình mua. nhưng mà toàn gà nhà đẻ ra. có con nào ng ta mua hết.

Đa phần các hộ chăn nuôi nhiều bây giờ đều dùng đệm lót sinh học.
Có nhiều loại men nhưng thấy quảng cáo nhiều nhất là Balasa-No1.
Còn về chất lượng loại nào tốt thì mình không biết và cũng khó biết nếu dùng mắt thường quan sát, bởi nó còn ảnh hưởng nhiều yếu tố.
Về dùng đệm lót, thông thường dùng cho gà thì có hướng dẫn là chỉ dùng men với trấu, còn dùng cho heo thì làm 2 lớp, 50% trấu (nằm dưới) và 50% mạt cưa (nằm trên). Theo mình thấy được qua các hộ nuôi mình tiếp xúc, thì dùng đệm lót cho gà như cách làm cho heo (vừa trấu vừa mạt cưa như bạn Phước An ở trên đã nói) thì hiệu quả sẽ cao hơn. Gà ít bệnh, đỡ tốn công dọn chuồng, thông thường sau 1 lứa nuôi người ta sẽ thay trấu, mặc dù theo thông tin là có thể nuôi 1-2 vụ hoặc hơn, nhưng do người nuôi kỹ nên xong lứa nào dẹp sạch sẽ.
Làm đệm lót sinh học khi cho gà uống phải kỹ, không được để ướt nền và tránh nước mưa tạt ướt, nếu ướt phải thay ngay chỗ đệm ấy bằng đệm mới. Thời gian mình nuôi cứ vài ngày là phải dùng cào để cào lớp phân trên mặt cho đều lên, để vi sinh phân hủy lớp phân. Mật độ nuôi phải phù hợp (cái này mình quên rồi) để lượng vi sinh đủ phân hủy chất thải, nếu gà nhiều quá cũng không được, nếu diện tích rộng quá mà không đủ phân gà cho vi sinh ăn cũng không được, cái này bạn nghiên cứu thêm.

Nhìn chung là làm đệm vi sinh cho gà sẽ lợi hơn nhiều lắm, đỡ tốn công dọn chuồng, ít mùi hôi, hạn chế bệnh tật, mà chi phí phát sinh thêm không nhiều. Nhưng nếu làm đệm cho heo thì phải cần diện tích nhiều lắm, gấp 3 lần thông thường cho cùng 1 số lượng heo.

Mình thì cũng đang dùng đệm lót balasa . nhưng mùa hè nóng quá thì ko dùng và thường xuyên thay trấu vì trấu rẻ và đốt tro làm phân bón ruộng.
Còn mùa mưa thì trấu hay ướt nên có mùi hôi ghê quá.
Bởi định làm sàn lưới là vậy. Mà nhát quá nên để liều
Đừng làm sàn lưới, làm sàn đệm lót sinh học, khỏi cần vệ sinh, sau 1,2 vụ nuôi hốt đổ làm phân rất tốt, gà nuôi trên đệm lót sinh học ko bị bệnh nhiễm trùng đường ruột, hay tất cả liên quan đến đường tiêu hóa....
Đệm lót gồm Trấu, mùn cưa, cám, men balasa no1........ anh search google là biết à

Anh ở địa bàn nào, giá gà 120kg là quá ngon rồi!!!!

Trấu chỗ mình mắc lắm, 1 bao cỡ bao lúa là 10k, giống quái gì cũng mắc =_=

Thích nhỉ ! Nhưng đó chỉ là diện tích để chúng ngủ ban đêm thui ! Còn ban ngày thì chắc chắn phải ó vườn rộng rùi, và đặc biệt là những hôm mưa gió thì sẽ khá khó khăn ! Chắc bác sẽ phải căng thêm bạt ra vườn để cho gà trú

Nói vậy thôi chứ dt rộng với mật độ vừa phải là ok nhất....vì chưa có đk xây chuồng....mà giá gà đang cao nên nhồi nhét vậy...chứ lâu dài mình sẽ xây thêm....nhưng mật độ cũng phải 15 con trên m2 .....vì nuôi tthả vườn mà....chuồng chỉ để ngủ mà thôi..
mưa thì cũng khó nhưng được cái có nhiều chuối nên chúng cũng có nơi để trú mưa ☔

bạn phước an đang nuôi ở đâu nhỉ, mình cũng đang quan tâm đến vấn đề nuôi gà bằng đệm lót sinh học, đang kiếm người dùng rồi để tham quan và nghe hướng dẫn

Anh ở Đồng Nai à, chỗ nào rứa, a ruakame gần đó thì phải, e thì tuốt gần Long An

Hi..hi..bạn @ruakame nuôi theo mô hình gà thả vườn chuyên nghiệp.
Bạn @PhuocAn1985 nuôi theo kiểu "tài tử"
Ai thấy quy mô nào phù hợp với mình thì áp dụng theo. Có nuôi rồi mới có kinh nghiệm. Học hỏi ở mọi người là điều nên làm. Rồi áp dụng nó với những cái lợi thế của địa phương thì sẽ thành công. Cãi nhau cũng vui, nó sẽ có nhiều cái " vỡ lẽ", nhưng mà đừng có khích bác nhau thái quá, riết hong muốn đọc cũng chẳng muốn commnet gì thêm.
Chúc mọi người vui vẻ! :D
P/s: Bạn Phuocan1985 coi lại phải đúng hong á nha! Lúa ủ mầm rất giàu VTM E, nó tốt cho ...sinh đẻ chứ hong có tốt cho sinh trưởng đâu á. Vậy nên, nói (mà còn nhấn mạnh) cho ăn lúa mầm gà nhanh lớn là ...sai lầm nghiêm trọng. (À, nó hạn chế cắn mổ lắm đó, chắc bạn áp dụng phương pháp này nên gà đá đẹp là đúng rồi! hi hi..)

The tron cam hat voi cam ngo co can cho nuoc vao tron ko
Bạn ơi không nên trộn chung cám với ngô , có thể bữa sáng cho gà ăn cám và buổi chiều thì cho gà ăn ngô !
Nếu bạn có điều kiện nên trộn cám hạt ( hoặc ngô xay ) với cá tạp ...và rau xanh ( rau muốn.... chè đại ...thân chuối ...)
rồi thêm ít nước bắt lên bếp nấu sơ qua cho thức ăn gần chín ( nấu tái ) rồi đem ra cho gà ăn ... bảo đảm gà ăn ít mà căn điều . Vài điều gởi đến bạn .

Bạn ơi không nên trộn chung cám với ngô , có thể bữa sáng cho gà ăn cám và buổi chiều thì cho gà ăn ngô !
Nếu bạn có điều kiện nên trộn cám hạt ( hoặc ngô xay ) với cá tạp ...và rau xanh ( rau muốn.... chè đại ...thân chuối ...)
rồi thêm ít nước bắt lên bếp nấu sơ qua cho thức ăn gần chín ( nấu tái ) rồi đem ra cho gà ăn ... bảo đảm gà ăn ít mà căn điều . Vài điều gởi đến bạn .
Nhug t tron cam hat voi ngo say ma nha t khong co rau lieu co dk ko

E mới nhập 200 gà ta, vừa về hôm qua mà hôm nay đã có 4-5 e bị đi phân dính đít ! Có sao k các bác?

Bài viết có nội dung tương tự
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • nho vacxin cho ga
    • Thread starter khanhdenbk
    • Ngày gửi
  • xin ý kiến bà con về nuôi kỳ đà
    • Thread starter nguyenthangna37
    • Ngày gửi
  • ca chach bun dung la cach lam giau cho ba con hay...
    • Thread starter phan thanh chinh
    • Ngày gửi
  • ly giai trinh trang ga de kem
    • Thread starter quynhchay
    • Ngày gửi
  • channuoi-kỹ thuật nuôi nhím ?!
    • Thread starter nguyenchienthang
    • Ngày gửi

• Back