kỹ thuật nuôi gà

• Thread starter tống văn liên
  • Ngày gửi
Các bác cho em hoi e nuoi 200con gà thả vườn da dk 1tháng 6ngay em nuoi het 9bao cam nhu the co phai lang pji qua khong va co the cho em bit tu bjo tro di cach nuoi ntn la hop ly nhat dk khong ak cam on moi nguoi nhiu ak

E mới nhập 200 gà ta, vừa về hôm qua mà hôm nay đã có 4-5 e bị đi phân dính đít ! Có sao k các bác?
cực kỳ nguy hiểm a ơi. e cũng bị như thế và die 250/300 con nè. a nên xem lại nhiệt độ úm gà, đừng để nó thiếu nhiệt và cho uống thuốc luôn đi.

cực kỳ nguy hiểm a ơi. e cũng bị như thế và die 250/300 con nè. a nên xem lại nhiệt độ úm gà, đừng để nó thiếu nhiệt và cho uống thuốc luôn đi.
Eo ! 200 con, e xài 1 bóng 200W, hôm qua thì quây k kín, để hở hết phần trên. Sáng nay mới bắt đầu che kín hết ! Nghe bác nói mà e lo quá ! Giờ mới nhỏ thế này mà cho uống thuốc thì hại gà lắm !

Eo ! 200 con, e xài 1 bóng 200W, hôm qua thì quây k kín, để hở hết phần trên. Sáng nay mới bắt đầu che kín hết ! Nghe bác nói mà e lo quá ! Giờ mới nhỏ thế này mà cho uống thuốc thì hại gà lắm !
Kiểm tra lại chuồng úm về nhiệt độ . chia nhiều bóng nhỏ tản nhiệt đều tốt hơn dùng bóng 200w gà con còn có thể bị nổ mắt nữa.
Dính đích thì do nhiều nguyên nhân bạn tìm trên diễn đàn để bpỏ sung thêm.
Còn trị thì bạn cho uống thuốc ampicoly hoặc thuốc úm gà con loại nào cũng dc nhưng phải có thành phần colistin để trị bệnh. Dùng liên tục 7 ngày.
Cạy phân dính đít ra ko em nó kohler ỉa dc thì chết.

Kiểm tra lại chuồng úm về nhiệt độ . chia nhiều bóng nhỏ tản nhiệt đều tốt hơn dùng bóng 200w gà con còn có thể bị nổ mắt nữa.
Dính đích thì do nhiều nguyên nhân bạn tìm trên diễn đàn để bpỏ sung thêm.
Còn trị thì bạn cho uống thuốc ampicoly hoặc thuốc úm gà con loại nào cũng dc nhưng phải có thành phần colistin để trị bệnh. Dùng liên tục 7 ngày.
Cạy phân dính đít ra ko em nó kohler ỉa dc thì chết.
Thanks các bác ! Để e quan sát xem sáng mai có dấu hiệu gì khác ko !

200 gà mình nghĩ bạn xài 2 bóng 100W thì sẽ tỏa nhiệt đều hơn 1 bóng 200W
Mới 4-5 em thì bạn quan sát thêm nhé, đánh dấu mấy em bệnh bằng cách dùng xanh-metylen phun lên mình mấy em đó làm dấu, còn không thì chịu tách riêng ra chăm sóc để dễ quan sát hơn.
À, mình quên 1 vấn đề này nữa, ngoài bệnh ra, gà còn khả năng bị tiêu chảy do thức ăn, không phải thức ăn nào trên thị trường cũng giống nhau đâu, có những hãng thức ăn mà loại thức ăn đó dành cho gà con dễ bị tiêu chảy, hoặc là ngay lô hàng sản xuất đó gây tiểu chảy, bạn cũng nên quan tâm vấn đề này.

Last edited by a moderator:
Ko cãi cọ nữa mà tranh luận như mấy a này thì dễ chịu biết mấy. Nói thật đôi khi mihf chẳng thèm comment mấy ng mất lịch sự chi cho đâu đầu.

Việc làm bể tắm cho gà thì mih làm ntn
Đóng học ván gỗ 3m2 sau đó đổ cát + vôi + tro bếp vào trộn cho gà vừa tắm vừa ăn
Tùy số lương gà và diện tích chuồng mà bạn có thể làm 2-3 cái . có thể xây bờ lô hoặc gạch cao 20cm cđ
Mình thấy gà nuôi chật thì đến 1tháng tuổi nó cắn mổ ăn lông dữ dội tuy đã bổ sung khoáng nhưng khi mình làm hố cát xong thấy tình trạng này chấm dứt hẳn.
Còn vấn đề chuồng nuôi và vườn thả thì có gì tuyệt bằng rộng rãi càng rộng càng tốt . nhưng mình thì làm như thế này một mảnh vườn mình tuy kohler rộng khoảng 300m2. Đầu tiên mình nuôi 400 con xây một cái chuồng 25m2 và chỉ vây lưới một nữa vườn. 2 tháng sau thấy con gà này cũng chơi được thì mình làm tiếp một cái chuồng nữa trên nữa miếng đất còn lại để nuôi cuốn chiếu.
Lý do chủ quan của mình mih kohler làm hết đất cho một chuồng ko phải là để nuôi cuốn chiếu mà theo mình nghĩ khi con gà thả ra vườn thì sau một lứa nuôi nó bươi bới ăn ỉa trong đó thì mảnh đất đó ô nhiễm nặng coi như hết tài nguyên đất chưa kể mầm bệnh dịch. Vậy lứa sau nuôi sẽ khó khăn.
Khi chia 2 mình nuôi xong một lứa bỏ hoang chuồng và vườn một tháng nhưng mình vẫn còn một nữa vườn để nuôi.
Tuy cũng rất muốn nuôi liên tục nhưng ko ham vì mổi lần nhìn gà chết thì thật thê thảm và đáng sợ.
Mình nghĩ sao làm vậy ai ko đồng tình thì đừng ném đá

Mấy hôm nay tôi bận không có thời gian trả lời bạn .
Bạn gọi những người bất lịch sự ở đây là ai ?
Người bất lịch sự đó chính là bạn ,chứ không phải ai hết .
Người ta chửi bạn chứ không phải tôi bạn ah.
Người ta like chứ không phải tôi tự like bạn ah, mỗi cái like thôi tôi đả hiểu đc bạn là một người ích kỷ ,nếu bạn là một người phụ nữ tôi sẻ không nói ra điều này ,đằng này bạn là một thằng đang ông .
Bạn đả hiểu hết đc một cái like chưa ?

Bạn gọi đó là tranh luận sao ,tôi chỉ chỉ chia sẻ công thức của tôi ,cách nuôi của tôi và khi bạn thấy công thức của tôi sao nó ít tốn thức ăn đậm đặc giữ vậy ,bạn vội vàng bác bỏ bởi vì bạn cho rằng gà của bạn rất nhiều thức ăn đậm đặc ,tốn rất nhiều tiền ...
Tôi đả chờ và hai lần thuyết phục bạn nói ra công thức của bạn nhưng bạn không nói ...
Bạn có biết tại sao mà con gà bạn nuôi nó hay bị bệnh ,không lớn nhanh và tốn rất nhiều thức ăn đậm đặc không .
Tại vì bạn nuôi gà nhưng bạn không biết rằng thức ăn bạn cho gà ăn nó là cái gì thì làm sao con gà của bạn nó phát triển tốt và ít bệnh tật đc.
Bắp bạn cho ăn bạn nghĩ nó là bắp ,cám gạo bạn cho ăn bạn nghĩ nó là cám gạo sao ?

Trên đời này có nhiều người tốt và củng có nhiều người xấu bạn ah ,có thể ngày hôm nay là bạn nhưng mai sẻ là kẻ thù ...nhưng vì cuộc sống của họ ,họ phải làm vậy bạn ah .
Tôi biết bạn không phải là người xấu bởi vì bạn có ý muốn giúp bạn chủ tóp nhưng mà cách nuôi của bạn nên bạn không viết nên lời đc.

Tôi hy vọng lần này bạn sẻ tìm hiểu vì sao tôi lại nói như vậy .
E có ! nghe khoai sắn rồi đây ! chưa gì đã dính bệnh rùi :(

Bạn đả cho gà ăn hết 5 kg bắp nguyên chất trong 3 ngày đầu chưa ?
Về công thức cho ăn
Bạn dùng một tấm báo ,bỏ bắp lên và cho ăn một ngày 4 lần ,một lần 2 h ,không đc để quá 2 h .
Lần cuối cùng vào lúc 8 - 10 h thì bạn bỏ nhiều một xíu ,gà ăn tới sáng .

Về nước uống thay cùng lúc cho ăn 4 lần ,có thể là nước lạnh .Đối với người kỷ tính thì dùng một cái nồi nấu nc sôi và để nguội cho uống từ từ ( chưa nghe bao giờ đúng không )

3 ngày rồi nhé
Xay ,dả cám hột cn + một ít bắp nguyên chất bỏ vào hủ cho ăn thoải mái .
Hết 1 tuần hoặc 2 tuần nhé .
5 ngày đến 7 ngày đầu không cho uống thuốc gì nhá.
Ngày thứ 5 _ ngày thứ 7 chạy qua chợ mua thuốc úm gà về pha vào nước theo liều lượng trên bao bì cho uống nhé .

Về nhiệt độ cho gà thì không ai có thể tư vấn cho bạn đc ,mà chính bạn nhìn vào đàng gà của mình nhá.
Còn về chuồng úm làm một một cái khung ,3 ngày - 5 ngày duy chuyển một lần .

Tôi tặng bạn và một số người mới bắc đầu nuôi gà một lời khuyên nhé .
Khi nhận đc một lời tư vấn của ai đó thì đừng có vội vàng làm theo mà hảy bỏ ra ít nhất là 10 phút để suy nghĩ rồi hẳn làm nhé .
Và điều tốt nhất là khi đọc đc điều gì đó hảy lưu nó lại để ngâm cứu vài ngày đả rồi hẳn thực hiện nhé.
Tôi nói nghe buồn cười đúng không ,nhưng mà sự thật nó là như vậy .

mình nghĩ bạn nên lắp từ 2 đến 3 cái bóng đèn như vậy thì đàn gà sẽ tản đều các bóng. Sẽ hạn chế trường hợp đè lên nhau.

[QUOTE"Khởi Sự Chăn Nu, post: 668541, member: 118237"]E có ! nghe khoai sắn rồi đây ! chưa gì đã dính bệnh rùi :([/QUOTE]
Lần tiếp nhập gà cho nó nhịn đói ngày đầu rồi hãy cho ăn. Hơi ác nhưng có hiệu quả đó.
đừng quên gừa cầu trùng ngày thứ 7 . ko sớm đâu . dùng liều nhẹ thôi.
Còn lạiblàm theo bôcbonngiepxx chắc ổn.
Mấy hôm nay tôi bận không có thời gian trả lời bạn .
Bạn gọi những người bất lịch sự ở đây là ai ?
Người bất lịch sự đó chính là bạn ,chứ không phải ai hết .
Người ta chửi bạn chứ không phải tôi bạn ah.
Người ta like chứ không phải tôi tự like bạn ah, mỗi cái like thôi tôi đả hiểu đc bạn là một người ích kỷ ,nếu bạn là một người phụ nữ tôi sẻ không nói ra điều này ,đằng này bạn là một thằng đang ông .
Bạn đả hiểu hết đc một cái like chưa ?

Bạn gọi đó là tranh luận sao ,tôi chỉ chỉ chia sẻ công thức của tôi ,cách nuôi của tôi và khi bạn thấy công thức của tôi sao nó ít tốn thức ăn đậm đặc giữ vậy ,bạn vội vàng bác bỏ bởi vì bạn cho rằng gà của bạn rất nhiều thức ăn đậm đặc ,tốn rất nhiều tiền ...
Tôi đả chờ và hai lần thuyết phục bạn nói ra công thức của bạn nhưng bạn không nói ...
Bạn có biết tại sao mà con gà bạn nuôi nó hay bị bệnh ,không lớn nhanh và tốn rất nhiều thức ăn đậm đặc không .
Tại vì bạn nuôi gà nhưng bạn không biết rằng thức ăn bạn cho gà ăn nó là cái gì thì làm sao con gà của bạn nó phát triển tốt và ít bệnh tật đc.
Bắp bạn cho ăn bạn nghĩ nó là bắp ,cám gạo bạn cho ăn bạn nghĩ nó là cám gạo sao ?

Trên đời này có nhiều người tốt và củng có nhiều người xấu bạn ah ,có thể ngày hôm nay là bạn nhưng mai sẻ là kẻ thù ...nhưng vì cuộc sống của họ ,họ phải làm vậy bạn ah .
Tôi biết bạn không phải là người xấu bởi vì bạn có ý muốn giúp bạn chủ tóp nhưng mà cách nuôi của bạn nên bạn không viết nên lời đc.

Tôi hy vọng lần này bạn sẻ tìm hiểu vì sao tôi lại nói như vậy .

Bạn đả cho gà ăn hết 5 kg bắp nguyên chất trong 3 ngày đầu chưa ?
Về công thức cho ăn
Bạn dùng một tấm báo ,bỏ bắp lên và cho ăn một ngày 4 lần ,một lần 2 h ,không đc để quá 2 h .
Lần cuối cùng vào lúc 8 - 10 h thì bạn bỏ nhiều một xíu ,gà ăn tới sáng .

Về nước uống thay cùng lúc cho ăn 4 lần ,có thể là nước lạnh .Đối với người kỷ tính thì dùng một cái nồi nấu nc sôi và để nguội cho uống từ từ ( chưa nghe bao giờ đúng không )

3 ngày rồi nhé
Xay ,dả cám hột cn + một ít bắp nguyên chất bỏ vào hủ cho ăn thoải mái .
Hết 1 tuần hoặc 2 tuần nhé .
5 ngày đến 7 ngày đầu không cho uống thuốc gì nhá.
Ngày thứ 5 _ ngày thứ 7 chạy qua chợ mua thuốc úm gà về pha vào nước theo liều lượng trên bao bì cho uống nhé .

Về nhiệt độ cho gà thì không ai có thể tư vấn cho bạn đc ,mà chính bạn nhìn vào đàng gà của mình nhá.
Còn về chuồng úm làm một một cái khung ,3 ngày - 5 ngày duy chuyển một lần .

Tôi tặng bạn và một số người mới bắc đầu nuôi gà một lời khuyên nhé .
Khi nhận đc một lời tư vấn của ai đó thì đừng có vội vàng làm theo mà hảy bỏ ra ít nhất là 10 phút để suy nghĩ rồi hẳn làm nhé .
Và điều tốt nhất là khi đọc đc điều gì đó hảy lưu nó lại để ngâm cứu vài ngày đả rồi hẳn thực hiện nhé.
Tôi nói nghe buồn cười đúng không ,nhưng mà sự thật nó là như vậy .
Cha nay nhớ dai thế.
Tôi ko có nói bn mls nha.
Mấu chốt là đây. Bn có thấy một số người a dua kohler.
Nói đi kohler hại mà người nói lại hại vô cùng.
Những người đâm thọc đó mới nguy hiểm.
BBncó thấy bên chủ đề `khởi đầu bằng bậc thang thấp nhất` chưa. Họ tranh luận gay gắt một vđề với nhiều ý trái ngược. Nhưng có sao đâu. Kobchửi bới ko thèm tự ái phân trần nhiều rồi ai cũng hiểu.
Bỏ cái tính tự ái cao đi. Sai cũng cdc. Đúng cũng vậy thôi.
Cần gì phải tự tự giải thích kho người khác khi họ kohler muốn nghe . Hơn họ để làm gì.
Tôi biết bn rất nhiệt tình giúp đỡ và chia sẽ cho người khác. Điều đó chứng tỏ bn kohler phải là ng xấu rồi và tôi chắc ai cũng biết thế. Vạy thì tội gì mà bạn phải tức giận và thanh minh chứ.
Làm việc thừa. Gặp nhau trên này nghe tiéng nói. Hiêỉ nhau thì phải ở ngoài đời.
``Có nhiều người hỏi tôi. nuôi con gà thế nào có lời nhiều kohler.?
Thì mình chẳng bao giờ trả lời thật lòng cdc. Vì trả lời thật thì mất lòng người ta kohler tin.
Ai cũng thấy rất nhièu người nuôi gà nhưng mà có mấy ai khá lên.
Mà tại sao ai cũng chọn con gà để nuôi mà ko chọn con trâu con bò cọn heo ..
Vì sao ai biết nói cho vui..!

gà là con vật quen thuộc với con người từ rất lâu đời rồi. ở nông thôn thì nhà nào chả nuôi vài con gà thả vườn. Đầu tư nuôi con gà không cần nhiều vốn như nuôi trâu bò. Mà nó lại có thể tự biết kiếm mồi không như heo. ăn ít và có thể tận dụng được cơm thừa thóc vãi. Đó là khi nuôi ít. Còn khi mọi người quyết định nuôi nhiều, nuôi tập trung thì lại có nhiều vấn đề xảy ra. Con giống thì phải đi mua, phải úm gà từ nhỏ đến khoảng 1 tháng tuổi, chứ nuôi vài con thả vườn đa số là gà nhà đẻ ra con nào thì tự ấp và tự nuôi con. Khi nuôi nhiều thì vấn đề dịch bệnh là không tránh khỏi, nhiều người còn chưa biết cách phòng bệnh, và lúng túng khi có bệnh dịch. Thức ăn cho gà thì phải đi mua hoàn toàn, người thì trộn thêm các phụ phẩm nhưng chưa biết cách tính lượng đạm, năng lượng cũng như khoáng chất cho gà khiến gà còi cọc phát triển không tốt... Khi nuôi vài con thả vườn thì gà thịt dai ngon mang ra chợ bán 120k/kg. khi nuôi nhiều chất lượng thị tkém hơn rồiphải bán cho lái rồi bị ép giá 65-70k/kg. Biết bao nhiêu vấn đề mà người chăn nuôi phải biết trước khi nuôi 1 con gì đó, mà ở đây là con gà.
(một vài cảm nhận của mình về con gà).

gà là con vật quen thuộc với con người từ rất lâu đời rồi. ở nông thôn thì nhà nào chả nuôi vài con gà thả vườn. Đầu tư nuôi con gà không cần nhiều vốn như nuôi trâu bò. Mà nó lại có thể tự biết kiếm mồi không như heo. ăn ít và có thể tận dụng được cơm thừa thóc vãi. Đó là khi nuôi ít. Còn khi mọi người quyết định nuôi nhiều, nuôi tập trung thì lại có nhiều vấn đề xảy ra. Con giống thì phải đi mua, phải úm gà từ nhỏ đến khoảng 1 tháng tuổi, chứ nuôi vài con thả vườn đa số là gà nhà đẻ ra con nào thì tự ấp và tự nuôi con. Khi nuôi nhiều thì vấn đề dịch bệnh là không tránh khỏi, nhiều người còn chưa biết cách phòng bệnh, và lúng túng khi có bệnh dịch. Thức ăn cho gà thì phải đi mua hoàn toàn, người thì trộn thêm các phụ phẩm nhưng chưa biết cách tính lượng đạm, năng lượng cũng như khoáng chất cho gà khiến gà còi cọc phát triển không tốt... Khi nuôi vài con thả vườn thì gà thịt dai ngon mang ra chợ bán 120k/kg. khi nuôi nhiều chất lượng thị tkém hơn rồiphải bán cho lái rồi bị ép giá 65-70k/kg. Biết bao nhiêu vấn đề mà người chăn nuôi phải biết trước khi nuôi 1 con gì đó, mà ở đây là con gà.

Bạn vẫn chưa biết cách làm giảm sự lệ thuộc vào thương lái đúng không ,thứ 7 tôi sẻ nói về cách bán gà của tôi cho bạn nghe ,tuy nó không hay nhưng có thể nó sẻ có lợi cho cho bạn.

Nhận xét của bn rất hay nhưng mình nghĩ chắc còn nhiều lý do khác nữa.
Vì sao ko có đất hay đất hẹp mà mọi người cũng cố nuôi thật nhiều nhồi nhét đàn gà chật kín.
Mọi người cùng vào thảo luận thử.
`vì sao rất nhiều người chọn con gà để nuôi và khởi nghiệp mà không chọn con trâu con bò hay con heo.. `

Nuôi gà cần tận dụng lợi thế từ vườn rau cây trái hoặc chợ quán .
Vì những nơi đó sẽ có nguồn thức ăn phế phẩm rẻ tiền mà ta có thể tận dụng , ví dụ như quán bún quán phở có thức ăn thừa ta có thể tận dụng nó để nuôi gà bán chăn thả - sáng bún thừa - trưa cơm thừa - tối lại cơm thừa có thức ăn - rồi ta chỉ cần bổ sung rau xanh và thuốc phòng bệnh thôi ( cách này ai biết tận dụng thì nhanh giàu hơn )

Tận dụng được thức ăn thì rất tốt nhưng thực tế nghịch cảnh là nếu ở gần chợ hay thị thành thì kohler có đất nuôi gà hay đất kohler rộng và ô nhiễm ảnh hưởng người dân cộng thêm dễ lây nhiễm bệnh dịch. Xa một tí thì nhát nển thôi.
Quay lại chủ đề chính thôi`vì sao rất nhiều người chọn con gà để nuôi và khởi nghiệp mà không chọn con trâu con bò hay con heo.. `
Tuy nó rất nhiều rủi ro

Bn cứ nói ra suy nghĩ của mình đi ngại gì. Mổi người một cảm nhận mổi chính kiến càng nhiều càng hay.Mình trước đây là kỹ thuật cầu đường. Thêm nghề tay trái điện cơ nhưng giờ về vườn chơi với con gà con heo nè. Nên muốn phân trần cho tỏ vụ này thôi.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • nho vacxin cho ga
    • Thread starter khanhdenbk
    • Ngày gửi
  • xin ý kiến bà con về nuôi kỳ đà
    • Thread starter nguyenthangna37
    • Ngày gửi
  • ca chach bun dung la cach lam giau cho ba con hay...
    • Thread starter phan thanh chinh
    • Ngày gửi
  • ly giai trinh trang ga de kem
    • Thread starter quynhchay
    • Ngày gửi
  • channuoi-kỹ thuật nuôi nhím ?!
    • Thread starter nguyenchienthang
    • Ngày gửi

• Back