kỹ thuật nuôi gà

• Thread starter tống văn liên
  • Ngày gửi
Các bác cho em hoi e nuoi 200con gà thả vườn da dk 1tháng 6ngay em nuoi het 9bao cam nhu the co phai lang pji qua khong va co the cho em bit tu bjo tro di cach nuoi ntn la hop ly nhat dk khong ak cam on moi nguoi nhiu ak

Trung bình 1000 con gà trong tháng đầu tiên sẽ tiêu hao hết 20 bao cám CN 25 kg đó bạn. So với chuẩn mực này thì có vẻ bạn lãng phí (Nó trôi đi đâu vậy nhỉ? :D)

Các bác cho em hoi e nuoi 200con gà thả vườn da dk 1tháng 6ngay em nuoi het 9bao cam nhu the co phai lang pji qua khong va co the cho em bit tu bjo tro di cach nuoi ntn la hop ly nhat dk khong ak cam on moi nguoi nhiu ak

Bạn nuôi gà thả vườn thì bạn phải hiểu rằng ,con gà thả vườn nó không lớn nhanh như gà công nghiệp được .
Và con gà nói chung thì ta cho ăn bao nhiêu thì nó sẻ ăn bấy nhiêu , cứ có thức ăn là nó sẻ ăn đến khi nào hết thức ăn thì thôi .
Chính vì hai điều này nên bạn nuôi sẻ không có lời .

Để khắc phục hai điều này :
Bạn phải giảm lượng thức ăn ,và tập cho nó ăn một ngày hai lần , 8 h sáng và 4 h chiều .
Thức ăn thì bạn có thể trộn một bao cám cn + 300 kg bắp + 100kg cám gạo .
Và lúc cho ăn bạn nên pha vào nước trộn chung với rau muốn ,cỏ được xay nhỏ hoặc băm nhỏ . + với vitamin,và thuốc bổ dành cho gà .

Bạn cứ nuôi như vậy đến khi gần xuất chuồng thì bạn tăng 2 bao đậm đặc .
Bạn cứ nuôi như tôi nói gà không lớn nhanh lắm nhưng lợi nhuận sẻ cao .

E moi tham gia, bac cho em hoi dich te tung vung la sao ha bac. Vi e dang lam chuong chuan bi chan ga

Đừng tin lời ong bướm.
Cho ăn mà 1bao cn+300kg ngo+1 tạ cám ...
Thì sáng ra bạn nhớ ko quên nhặt xác gà nhé
Nuôi vậy có thể cdc. Khi
Nuôi ít vườn rộng
Giống gà bản địa

Bạn nghỉ làm sao mà bạn nói là sáng ra thì nhặt xác gà .
Nếu như bạn có cách nuôi tốt hơn và đảm bảo thu đc lợi nhuận cao hơn tôi .
Thì bạn tư vấn cho bạn ấy tôi xem thử nào .
Nuôi như tôi nói 3.5 đến 4 tháng gà 1kg4 đến 1kg8 không cần thả vườn , bạn có tin không ?

Nhung bjo ga cua e da dkdkthag 6 ngay chak dk 5lang ma e da cho an 9bao cam nhug xao lai ko lon dk ak...ky thuot nuoi ntn cac bac chi cho e dk ko cu ntn ton lam ca ngay no doi an...nhug cho it thi dieu cua no toan nuoc thui

ban nuoi vay chac la ban ga chi du von tham chi con lo nag nêu ga co van de gj , ga mình nay cung dc thang may ngay nhung minh chi ton 3bao cam, gjo minh bat dau cho ga an thúc an tron roi , nhu vay moi nc loj nhuan dc ban ah , ga nay minh nay cug dc 5laag roi ko lon lam nhug mjh ngj cug dat roi. Ban cu tron cam cn voi bap, com , cam xay voi rau chuối gì do vay la on roi , ko ga nhah lon nhug dam bao dc loi nhuan , mih cug tap tanh nuoi bay
ba nen chi vay thoi . Con nhiu cao nhan khác ban tham khao thu co cach nao dat hon ko

Uk e moi nuoi lan dau nen khong bit ro lam nen cac anh hay tro giup e voi nha..... Neu bjo em tron thuc an thi tron ntn ak...

Bạn nuôi giống gà gì vậy ? Mình thì nuôi gà lai chọi, đang cho ăn theo công thức 50% ngô xay nhỏ, 30%cám gạo 20% đậm đặc. Nuôi từ 1 tháng đến 2 tháng tuổi, 2 tháng tuổi trở lên giảm đậm đặc xuống khoảng 15% tăng ngô với cám gạo lên. Rau xanh cung cấp thường xuyên cho gà tự ăn. Mình nuôi như vậy thấy tăng trọng cũng nhanh mà giá thành giảm cũng được.

Hạ

Tống van liên. Cho ăn tháng đầu vậy cđ rồi giờ mới bắt đầu trộn.
Trộn kiểu gì cũng dc nhưng nhớ bổ sung khoáng.
Còn cái vụ nhặt xác gà là. Bn cho ăn vậy gà kohler đủ chất nó ăn thịt nhau chứ sao.
Trừ trường hợp nuôi thả vườn rộng số lượng ít gà tự kiếm thức ăn bổ sung thêm các chất thiếu.
Nếu nói làm ktế thì chẳng có ai nuôi 100 con trong 1ha đất cả . lưới đâu mà vây cho 1ha
Ai cũng tận dụng tối đa diện tích. 100m2 cũng nuôi 100-200 con . 500m2 phải nuôi 1000 con mới làm.
Gà nuôi lâu quay vòng vốn chậm. Rủi ro Dịch bệnh nhiều

Tôi không biết bạn nuôi gà thả vườn như thế nào .
Thời gian bạn nuôi một con gà thả vườn từ một ngày tuổi đến khi bán là bao nhiêu ngày mà bạn cho là thời gian ngắn,quay vòng vốn nhanh .

Tôi nuôi gà chỉ với diện tích tổng là 80 m2 / 500 gà bạn ah,mà bạn lại cho rằng nuôi như vậy là nuôi trên một hecta đất , diện tích chuồng là 45 m2 có mái che và 35m2 rào lưới không có mái che ,dưới bóng cây và củng là khu vực tôi cho ăn khi gà đả đc một tháng tuổi ,còn về nằm nghỉ thì cả trong lẩn ngoài .
Gà tôi nuôi lúc cho ăn con nào củng một diều căn tròn và nằm nghỉ ,chạy giởn tới chiều lại cho ăn một diều nữa rồi cho vô chuồng ngủ .
Gà đc gần một tháng tuổi tôi cắt mỏ hoàn toàn ,thức ăn tôi trộn với nước nên con gà lúc cho ăn chưa đầy 15 phút là đả căn hết diều .
Đây là cách nuôi của tôi .
Còn bạn tôi chẳng thấy bạn tư vấn gì cho người ta ,bạn cho ăn sao là đủ khoáng ,chất ?
Thời gian bao nhiêu là quay vòng vốn nhanh ?
bạn nói đi tôi xem thử hay thì tôi phục còn không hay thì bạn hảy dành thời gian suy nghỉ nhiều hơn một chút rồi hẳn nói bạn nhé .

Đừng tin lời ong bướm.
Cho ăn mà 1bao cn+300kg ngo+1 tạ cám ...
Thì sáng ra bạn nhớ ko quên nhặt xác gà nhé
Nuôi vậy có thể cdc. Khi
Nuôi ít vườn rộng
Giống gà bản địa
Gà có 3 loại
Gà nuôi công nghiệp. Nuôi thả vườn bán cn. Gà đi bộ.
Vì vậy cũng dẫn đến giá khi xuất bán cũng khác nhau.

Ko tranh cãi.
Gà nuôi tập trung mật số đông mà ăn uống kohler đủ dinh dưỡng ko bị bệnh hay cắn mổ dẫn đến hao hụt thì thật khóThời gian nuôi thì tùy theo chế độ cho ăn . 2tháng 40 ngày . 3tháng có thể 4tháng cùng một giống gà . vậy theo bn nên chọn nuôi bao lâu.
Không biết im giùm, đừng có phán ngu như ta đây hiểu biết trăm bề. Tốn băng thông diển đàn
Im lặng và lắng nghe là cách tốt nhất cho "con" "gà" như bạn.

Bạn nuôi gà thả vườn thì bạn phải hiểu rằng ,con gà thả vườn nó không lớn nhanh như gà công nghiệp được .
Và con gà nói chung thì ta cho ăn bao nhiêu thì nó sẻ ăn bấy nhiêu , cứ có thức ăn là nó sẻ ăn đến khi nào hết thức ăn thì thôi .
Chính vì hai điều này nên bạn nuôi sẻ không có lời .

Để khắc phục hai điều này :
Bạn phải giảm lượng thức ăn ,và tập cho nó ăn một ngày hai lần , 8 h sáng và 4 h chiều .
Thức ăn thì bạn có thể trộn một bao cám cn + 300 kg bắp + 100kg cám gạo .
Và lúc cho ăn bạn nên pha vào nước trộn chung với rau muốn ,cỏ được xay nhỏ hoặc băm nhỏ . + với vitamin,và thuốc bổ dành cho gà .

Bạn cứ nuôi như vậy đến khi gần xuất chuồng thì bạn tăng 2 bao đậm đặc .
Bạn cứ nuôi như tôi nói gà không lớn nhanh lắm nhưng lợi nhuận sẻ cao .
nếu phối trộn như cách của bạn cho dù cám công nghiệp của bạn là cám đậm đặc đi nữa thì khẩu phần sau khi trộn cũng chỉ đạt 10 % đạm mà thôi, giá thành 1kg thức ăn sau khi trộn chỉ 6941 VNĐ. Với dinh dưỡng và giá thành như vậy mà bạn nuôi gà lai chọi 3 - 4 tháng con to nhất đạt 1.8 kg thì đúng là khâm phục, nếu ai cũng làm được như vậy thì thật là quá lãi rồi.

Các bác khi trộn thức ăn cho gà có nấu nguyen liệu( ngô,cám gaọ...) hay Ủ men gì không ?

Thôi, căng thẳng quá rồi anh em ạ :). anh em dĩ hòa vi quý.
Mỗi người có cách nuôi riêng.
Công thức nào mình không tin thì mình đừng theo, còn nếu ai không tin thì cứ thử.
Gà nuôi lớn nhanh hay chậm thì thức ăn chỉ đóng góp 1 phần trong đó, còn nhiều yếu tố khác tác động.
Trong khi đó, cám công nghiệp thì cũng có nhiều loại, đậm đặc cũng có nhiều loại có thể dao động từ 38-48 độ đậm, mỗi loại có độ đạm khác nhau. Ngoài thức ăn phối trộn như vậy, thành phần bổ trợ khác cũng quan trọng.
Các bác tranh luận nhau nhưng không đưa ra được mình dùng loại cám gì? Bao nhiêu độ đạm? Phối trộn thêm khoáng, thuốc bổ, vitamin gì? Liều lượng bao nhiêu? Và quan trọng là mỗi ngày cho gà ăn bao nhiêu?

Phải có những số liệu cụ thể mới có thể thảo luận được, chứ dựa trên những thông tin trên thì khó mà biết chính xác.

Mình từng thấy 2 nhà khác nhau cùng nuôi 1 loại cám công nghiệp, nhưng nhà nuôi đạt, nhà nuôi không. Huống hồ là công thức trộn chỉ mô tả sơ sơ như vậy.

Vậy nên, thay vì tranh cãi, nên cung cấp thêm những số liệu cụ thể để thảo luận chứ đừng làm vấn đề trở nên căng thẳng mà mất đi tinh thần học hỏi và hợp tác, anh em mất vui nhé.Các bạn có thể tham khảo ở đây thử, lúc trước có bạn quảng cáo (mình không liên quan, cũng chưa từng xài, nhưng thấy có bác ở đây mua bột cá xài, cho gà, còn thực tế kết quả ra sao mình không biết, các bạn có thể tham khảo):

http://toanthangtags.com/

Mình nghe nói là từ 100kg có thể giao hàng cho chành xe về đến chỗ bạn rồi (tiền vận chuyển mình tự chịu nhé)

Một con gà thả vườn cho ăn lúa vài hạt vào buổi sáng và buổi tối rồi thả cho ăn tự do ngoài vườn ,6 đến 7 tháng còn đc 1,5 kg .
Gà tôi nuôi cho ăn thức ăn đậm đặc loại con cò dạng bột ( gà trên một tháng ăn ) + bắp + cám gạo + vitamin C+thuốc bổ ( màu hồng pha vào nước màu vàng ,một hủ 1 kg )cho gà .( tôi không nhớ rỏ tên vì tôi nuôi cách đây 4 năm rồi )
gà 3,5 đến 4 tháng 1kg4 -1kg8 .mà có người cho rằng tôi nói không có căn cứ ,tôi không hiểu họ nuôi bằng cách nào .Chắc có lẻ là 1 đậm đặc +50 bắp+ 25 cám gạo cho đến khi xuất chuồng ,mượn thêm tiền mà nuôi nó đến 3,5 tháng nhé .

Về công thức 500 con gà
Gà 1 ngày tuổi về cho ăn hết 5 kg bắp xay nhỏ ,tiếp theo cho gà ăn cám viên cho gà con tôi xay nhỏ ,cho ăn một tuần đầu .
Và bắt đầu trộn 1 bao cám hột +50 kg bắp +25 kg cám gạo ( lúa nghiền nhỏ) cho ăn đến gần một tháng thì công thức như ở trên ,gà 3 tháng bắc đầu tăng x2 đậm đặc (thuốc bổ lúc nào củng có trong bình (5 muỗn cà phê)
3,5 tháng đến hơn 4 tháng bán hết gà ,gà đẹt thì thịt .
Các bác khi trộn thức ăn cho gà có nấu nguyen liệu( ngô,cám gaọ...) hay Ủ men gì không ?

Không nấu củng không ủ gì bạn ah

Hahahaha, nhìn các bác cự cãi mà em thấy mệt quá, có gì đâu phải to tiếng nào. Mỗi người có 1 cách nuôi khác nhau, lo gì cách mình ko đúng. Người vầy người khác mà, các bác đừng ép người ta theo ý chủ quan mình mà tranh đúng sai cho mệt.

Em nhìn thấy bác nào cũng có đúng có sai hết à, nhưng làm người ai chả sai, quan trọng biến cái sai thành cái chưa tốt, cái chưa tốt thành cái tốt, vậy là được rồi

Theo ý em, với cách nuôi bán chăn thả, tháng đầu tiên ta nên cho ăn hoàn toàn thức ăn CN, hoặc chí ít là nữa tháng đầu (nếu như gà khỏe mạnh như giống gà nòi chẳn hạn) để tăng cường hệ miễn dịch cho gà con. Sau 1 tháng, thả gà ra vườn, vườn rộng rộng 1 chút (chuồng nhốt thì mình làm 0,5 đến 1m vuông 1 con, còn vườn thì 2 đến 3m vuông 1 con là được. Nếu nuôi 1.000 con thì chuồng nhốt khoảng 500 còn chuồng thả khoảng 2.000 đến 3.000 là ok rồi). Về thức ăn thì mình có thể cho ăn 100% cám CN hoặc pha trộn, còn tỉ lệ thế nào là tùy mỗi người, nếu pha tốt, tính toán kỹ về các chế độ dinh dưỡng thì có thể tiết kiệm 30% chi phí tiền ăn mà ko bị kéo dài tgian nuôi, vậy ra khi nuôi 1.000 gà lúc trc lãi 10tr thì giờ lãi thêm 30% là 40tr.

Đó là ý kiến của e, và e thực nghiệm rồi nên ai thích thì em tư vấn, còn thấy ko ổn thì coi như 1 bài viết bình thường, đừng cự cãi nữa hén các a

Hahahaha, nhìn các bác cự cãi mà em thấy mệt quá, có gì đâu phải to tiếng nào. Mỗi người có 1 cách nuôi khác nhau, lo gì cách mình ko đúng. Người vầy người khác mà, các bác đừng ép người ta theo ý chủ quan mình mà tranh đúng sai cho mệt.

Em nhìn thấy bác nào cũng có đúng có sai hết à, nhưng làm người ai chả sai, quan trọng biến cái sai thành cái chưa tốt, cái chưa tốt thành cái tốt, vậy là được rồi

Theo ý em, với cách nuôi bán chăn thả, tháng đầu tiên ta nên cho ăn hoàn toàn thức ăn CN, hoặc chí ít là nữa tháng đầu (nếu như gà khỏe mạnh như giống gà nòi chẳn hạn) để tăng cường hệ miễn dịch cho gà con. Sau 1 tháng, thả gà ra vườn, vườn rộng rộng 1 chút (chuồng nhốt thì mình làm 0,5 đến 1m vuông 1 con, còn vườn thì 2 đến 3m vuông 1 con là được. Nếu nuôi 1.000 con thì chuồng nhốt khoảng 500 còn chuồng thả khoảng 2.000 đến 3.000 là ok rồi). Về thức ăn thì mình có thể cho ăn 100% cám CN hoặc pha trộn, còn tỉ lệ thế nào là tùy mỗi người, nếu pha tốt, tính toán kỹ về các chế độ dinh dưỡng thì có thể tiết kiệm 30% chi phí tiền ăn mà ko bị kéo dài tgian nuôi, vậy ra khi nuôi 1.000 gà lúc trc lãi 10tr thì giờ lãi thêm 30% là 40tr.

Đó là ý kiến của e, và e thực nghiệm rồi nên ai thích thì em tư vấn, còn thấy ko ổn thì coi như 1 bài viết bình thường, đừng cự cãi nữa hén các a
Bác thiệt hào phóng, làm chuồng 500m2 để nuôi 1000 con gà, đã vậy còn thêm chuồng thả nữa, cỡ này mà nuôi nhiều chắc làm chuồng mệt xỉu mà chưa tính chuyện đủ thiếu đất nữa :).
Mình thấy người ta làm chuồng tính là 1 met vuông sẽ nuôi từ 5-7 con gà. (tính đến xuất chuồng chứ không phải gà con nhé)

đâu có gì mà hào phóng a ơi, cái chuồng bao lưới thôi, đâu phải xây lầu cho nó ở mà lo, thiếu đất thì giựt lại, nhưng rộng rãi chút thì gà sẽ thoải mái hơn, vườn rộng thì mới nuôi thả dc chứ anh, nếu ko có vườn thì bó tay. Còn chỉ tiêu của e vì e làm chuồng cho gà nòi đá, vì e nuôi gà đá, nên cần rộng rãi tuyệt đối

Bài viết có nội dung tương tự
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • nho vacxin cho ga
    • Thread starter khanhdenbk
    • Ngày gửi
  • xin ý kiến bà con về nuôi kỳ đà
    • Thread starter nguyenthangna37
    • Ngày gửi
  • ca chach bun dung la cach lam giau cho ba con hay...
    • Thread starter phan thanh chinh
    • Ngày gửi
  • ly giai trinh trang ga de kem
    • Thread starter quynhchay
    • Ngày gửi
  • channuoi-kỹ thuật nuôi nhím ?!
    • Thread starter nguyenchienthang
    • Ngày gửi

• Back