• Kỷ Thuật nuôi Lươn không bùn

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 10/7/13

1. thaithanh

thaithanh Guest

hình như đàn lươn nhà em đang bị bệnh nhiễm trùng máu. hai mang của lươn sung to và có màu đỏ. em đọc hướng dẫn thấy điều trị cần trộn thuốc S.O.T( sản phẩm của cty EFF). xin hỏi các ACE S.O.T tên thuốc đầy đủ là gì nhỉ

2. thaithanh

thaithanh Guest

cho cháu em hỏi bác về bệnh này nhé. lươn em thuần nuôi đã một tháng, ăn khỏe, cỡ giống 20 con 1kg. là lươn đồng mua về tự thuần, nhưng hôm nay thấy có 4 con như bị đóng dấu hay bị gì đó. một con thì ở mang như bị lở loét ra, có con thì ở phía trên lưng. nước nhà em ngày thay một lần. nếu bác biết bệnh thì mong bác chỉ cho em cách trị bệnh cho lươn nhé. em cảm ơn bac

3. thaithanh

thaithanh Học làm nông dân

bác giún em xem bệnh này là bệnh gì. lươn em nuôi đã hơn môt tháng, tự thuần lươn đồng nuôi, lươn hiện tại đã ăn rất khỏe và tham ăn. nhưng hôm nay có mấy con lươn có hiện tượng lở loét trên người như vậy, đặc biệt ở cùng miệng. cỡ lươn 20con 1kg. cảm ơn bác nhe

4. LAMTUNG™

LAMTUNG™

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Lươn bị bệnh ký sinh trùng.
      - Do nguồn nước
      - Do vệ sinh và thay nước ko sạch
      Ngưng cho ăn - dùng muối và oxytetra pha lại và tấm liên tiếp cho đến khi hết bệnh.- cách dùng :hạ nước xuống còn 1,5 dm . 1 chen muôi + 1 muồng coffe oxytetra / 1m hồ

5. thaithanh

thaithanh Học làm nông dân

cảm ơn bác đã tư vấn cho em. hiện nay có nhiều hãng thuốc thủy sản trên thị trường. xin bác cho lời khuyên là loại thuốc thủy sản nào tốt và đáng tin cậy?

6. LAMTUNG™

LAMTUNG™

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Hạn chế xử dụng thuốc nhé.chỉ cần dùng men tiêu hóa cho ăn mỗi ngày là ok rồi.thêm Iodine dùng để khử trùng nước.loại nào cũng được.

7. Ty Phu Tuong Lai

Ty Phu Tuong Lai Nông dân nghèo

các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: nguồn nước dùng nuôi lươn trong bể xi măng dùng nước lợ được không? nếu được thì nước bao nhiêu phần ngàn có thể nuôi được. Em xin cảm ơn!