Kỷ Thuật nuôi Lươn không bùn

Cơ sở Lươn giống MINH TIẾN
ĐC :ấp Tân Bình Hạ-xã Tân Hòa-huyện Thanh Bình - Đồng Tháp
LH: 093.9999.202 gặp MR Tùng
số TK :6506275131102
Chủ TK:Lâm Hữu Tùng

NH AGRIBANK - chi nhánh huyện Tam Nông-Đồng Tháp
1/
2/
3/
4/
5/

Last edited:
Bạn cho xin thêm thông tin về cách phân biệt , những con Lươn trong đàn có triêu chứng bị bệnh .
Chắc phải có ô nhỏ riêng biệt để chăm sóc những chú lươn yếu và mang mầm bêng trong người ???
Và có thông tin cách chữa trị càng tốt , nếu chưa có thì anh em nào biết chỉ giúp bà co cho hoàn thiện ....
Xin cảm ơn ...

Bạn cho xin thêm thông tin về cách phân biệt , những con Lươn trong đàn có triêu chứng bị bệnh .
Chắc phải có ô nhỏ riêng biệt để chăm sóc những chú lươn yếu và mang mầm bêng trong người ???
Và có thông tin cách chữa trị càng tốt , nếu chưa có thì anh em nào biết chỉ giúp bà co cho hoàn thiện ....
Xin cảm ơn ...

- 1500 con/6m2 thì mình nghĩ chỉ có thể phòng bệnh cho tập thể chứ ko thể chữa cho từng con đc vì ko thể nào bắt đc con mình muốn bắt, quá nhiều và trơn.

- 1500 con/6m2 thì mình nghĩ chỉ có thể phòng bệnh cho tập thể chứ ko thể chữa cho từng con đc vì ko thể nào bắt đc con mình muốn bắt, quá nhiều và trơn.

Dùng vợt lưới xúc bạn à !
Phát hiện trường hợp mắc bệnh , nằm khu vực nào mình xúc một vợt đầy . Sau đó mình lựa trong vợt ra , con nào mắc bệnh thì tách và điều trị .

cảm ơn lam tùng mình đang quan tâm chủ đề này đây.bài và ảnh bạn nêu khá chi tiết.cho mình hỏi thêm nguồn giống bạn mua ở đâu? có thể xử dụng con giống địa phương không?vùng mình mùa này lươn con nhiều lắm.nếu thật sự các bạn sử dụng con giống tại địa phương vẩn cho kết quả tôt thì ok lắm

Xin cảm ơn ...
-Con nào nằm lì trên tấm vạc hoặc quỳ gối đưa đầu lên mặt nước thở,thì ta dùng vợt vớt ra.
-Muốn bắt để tuyển Lươn ,ta chỉ cần xả nước cho thật khô,15 phút sau ta bắt vô tư,vì lúc này ko còn nước nên con Lươn ko thể bơi lội được

cảm ơn lam tùng mình đang quan tâm chủ đề này đây.bài và ảnh bạn nêu khá chi tiết.cho mình hỏi thêm nguồn giống bạn mua ở đâu? có thể xử dụng con giống địa phương không?vùng mình mùa này lươn con nhiều lắm.nếu thật sự các bạn sử dụng con giống tại địa phương vẩn cho kết quả tôt thì ok lắm
Muốn biết nguồn Lươn giống ,hãy click nào chữ ký phía dưới nha bạn

Anh có thể cho biết giá lươn thương phẩm trên thị trường hiện nay bao nhiêu 1kg? mấy con/kg?
Nuôi từ lúc 30con/kg đến khi 3-4con/kg thì mất bao lâu?

Anh có thể cho biết giá lươn thương phẩm trên thị trường hiện nay bao nhiêu 1kg? mấy con/kg?
Nuôi từ lúc 30con/kg đến khi 3-4con/kg thì mất bao lâu?
Giá Lươn thương phẩm giao động từ 120k đến 145k
5 con /kg trở lên được xếp vào loại I.ngược lại được xếp vào loại II giá thấp hơn 3k/kg
30 con /kg cho ăn đầy đủ khảng 4 tháng vô loại I

Last edited:
hơi nghi vụ nay bà con cẩ thận nha:9^:hãy điều tra kĩ trước khi bước vào nuôi

--------

xin lỗi bác LAMTUNG mình ko có ý xúc phạm gì bác hết mình chỉ muốn khuyên mọi người cẩn trọng trc khi đầu tư vào
VÀNG THẬT KHÔNG SỢ LỬA :6^::wub::6^:

Last edited by a moderator:
Lâm Tùng đã mở 1 topic để chia sẻ kinh nghiệm nuôi lươn rồi, nhưng toàn thấy anh em hỏi thôi, chẳng thấy chia sẻ gì cả, giờ lại mở topic khác nữa, phải chăng nay mới đủ kinh nghiệm chia sẻ rồi hay lại cũng chỉ để quảng cáo bán con giống thôi bác.

Lâm Tùng đã mở 1 topic để chia sẻ kinh nghiệm nuôi lươn rồi, nhưng toàn thấy anh em hỏi thôi, chẳng thấy chia sẻ gì cả, giờ lại mở topic khác nữa, phải chăng nay mới đủ kinh nghiệm chia sẻ rồi hay lại cũng chỉ để quảng cáo bán con giống thôi bác.

o mien bac co nuoi duoc khong ta?

LamTung vui lòng cho biết thêm thông tin vê môi trường va quản lý môi trường trong suốt quá trình nuôi, Cảm ơn
1/ Lươn thích sống môi trường mát .Vậy ta có thể nuôi trong nhà có mái che hoặc dùng lưới Lan {loại hạ nhiệt 70%}
2/Độ PH nước từ 6.5 đến 8.theo kinh nghiệm của mình:nếu ai có giếng nước đã xài vài năm thì nước giếng sẽ có độ PH khoảng 7.5 nuôi Lươn rất ok.

--------

hơi nghi vụ nay bà con cẩ thận nha:9^:hãy điều tra kĩ trước khi bước vào nuôi

--------

xin lỗi bác LAMTUNG mình ko có ý xúc phạm gì bác hết mình chỉ muốn khuyên mọi người cẩn trọng trc khi đầu tư vào
VÀNG THẬT KHÔNG SỢ LỬA :6^::wub::6^:
-Vậy bạn nghi ngờ ở khoảng nào ? đầu ra ? hay nuôi ko lãi ?hay có vấn đề gì đó v v ... hãy nêu ra,mình sẽ lý giải cho.
-Nếu nghĩ rằng nuôi ko có lãi,thì mình sẽ Hạch toán kinh tế:
- 3kg mồi > 1 kg thịt. 1500 con giống = 20 kg = 6 triệu. Nuôi lên 3 con/kg.ta thu được 480 kg thịt x 3 kg mồi = 1440 kg mồi.Tính ra tiền mồi,Hiện giá cá biển 7000đ/kg x1440kg mồi=10 triệu 80 ngàn + 6 triệu con giống =16 triệu 80 ngàn.còn lại tiền công và điện nước anh em tính.Giá lươn thịt hiện nay 110 ngàn đồng /kg

--------

- Không cần Quảng cáo ở FOPUM này đâu.Mình đã quảng cáo nhiều trên 5giay.vn rồi.Nếu anh em ở Sài gòn ko tin tôi thì hãy đến một số trại nuôi ở cũ chi hoặc Hóc môn sẽ rõ.Mô hình nuôi Lươn ko bùn đạt hiệu quã kinh tế cao từ 3 năm nay rôi,chứ đâu phải mới mẽ gì đâu mà phải nghi ngờ.

Last edited:
đọc toppic của bác em thấy mô hình này rất hay; hiện em ở kontum chưa có ai nuôi theo mô hình này cả. lươn tại địa phương em hiện nay giá 160k/kg tất cả đều là lươn đánh bắt ngoài môi trường tự nhiên, kích cỡ không đồng đều. bác cho em hỏi nếu mình mua loại lươn người ta đánh bắt ngoài tự nhiên về nuôi thì phải xử lí như thế nào để lươn ko bị chết và quen với môi trường nuôi nhốt. nguồn thức ăn ở địa phương em rất dồi dào, cá đồng nhỏ chỉ khoảng 5-6k/kg thôi. mong bác chỉ giúp xin chân thành cảm ơn.

Bạn Lâm Tùng cho hỏi chút ....
Mình hiện nay có nguồn gà con chết khá nhiều , nếu lấy gà con băm nhỏ hoặc xay ra cho Lươn ăn có được không ? Thực ra mình cũng đoán là nên cho ăn nhiều loại mồi vẫn tốt . Nhưng riêng về thức ăn bằng gà thì chưa nghe ai nói tới .

Nuôi Lươn băng vạc tre
- Mô hình này đã và đang mang lại hiệu quả kinh tế rất khả quan.
-Xây bồn tổng diện tích 6m2.có thể nuôi được 1500 con giống.đến khi thu hoạch trọng lượng 3 con /kg.Vậy ta sẽ thu được khoảng 500 kg Lươn thịt / 1 bồn tổng diện tích 6m2.
- Kỷ thuật nuôi:
1/ Làm vạc tre
- Mỗi tấm vạc cách nhau 1 viên gạch óng = 10cm.hoặc dùng cây có chiều cao 1dm đóng đinh cho dính cố định luôn cũng được.
2/ 3 tấm vạc dưới khoảng cách mỗi lỗ =6cm.Tấm vạc trên cùng khoảng cách lỗ =10cm và ta dùng lưới dây nilon loại lỗ 2cm {lưới màu xanh }căng thẳng đóng vào tấm vạc trên cùng.
3/ Nếu nuôi 4 tấm vạc,ta chạy mực nước 41cm {nước cao hơn vạc 1cm }
4/ Thức ăn để lên tấm vạc trên cùng,nơi Lươn đang tập trung.Trước khi cho ăn,ta xả nước xuống 2cm,tức là để cho mồi cao hơn mặt nước 1cm,không nên để cho mồi đụng nước,sẽ làm rả mồi và ô nhiểm nguồn nước.
5/thức ăn của Lươn
- 30% cám viên loại 40 đạm,viên 1li.Ngâm 50% nước và 50% cám trong 30 phút + 70% Cá hoặc cua,óc,cá biển v v v....
- mỗi tháng định kỳ khử trùng 1 lần bằng subfat đồng hoặc complex for fish v v ...để ngừa bệnh ngoại ký sinh.
- Mỗi tháng xổ dung bằng thuốc cho người hoặc cho động vật cũng được để ngừa bệnh nội ký sinh.
- Vitamin-c trộn cho ăn mỗi ngày và men tiêu hoá 3 ngày cho ăn 1 lần.

Xin hỏi bác là cháu cho 100kg lươn giống ăn như sau có được không?
- 2kg cá tạp xay nhỏ trộn với cám gạo tỉ lệ 1/1 phơi khô.
- 2kg cá tươi hoặc trùn.
- 1kg cám cá
cháu thấy lươn vẫn ăn đều nhưng không biết là có tăng trọng không.
Còn 1điều nữa là lươn giống đánh bắt ngoài tự nhiên nên bị nhiễm giun sán(con giun như giun kim) xin hỏi bác cách tẩy giun?
Thân!

nghề này đc mấy năm nhưng cũng là mới, lợi nhuận vẫn còn cao nên bây giờ chuẩn bị phát thành phong trào. bác nào nuôi con này phải kiên trì và phải bỏ nhiều thời gian theo dõi đó nha. gần nhà mình có nguời nuôi rồi nhưng cũng có thắng có thua, nuôi con này không phải như con rắn đâu, chăm sóc khó hơn nhiều. khi nào có điều kiện mình cũng thử nuôi. khởi đầu theo mình là khoảng 1000 con là ok, vừa thử nghiệm quan sát chăm sóc và học tập thêm bệnh tình.

Cách đây 2 năm mình có anh bạn ở Trảng Bom nuôi con này ( khởi đầu bằng 20kg lươn giống )
Chết gần hết , nuôi trong bạt thả bùn , bèo tây ( lục bình ) Tới khi thu hoạch được 30kg hi hi ....
Do hồi đó anh ầy mua lươn chưa được thuần dưỡng , về thả liền , luơn chui xuống bùn , không kiểm soát được . Con này chết ô nhiễm lây sang con khác , không có thuốc trị . May là nhà anh ấy có nguồn nước thuận tiện , xả nước thay liên tục thì mói còn được chút ... Nếu không thì sẽ không còn 1 em nào ....

Cách đây 2 năm mình có anh bạn ở Trảng Bom nuôi con này ( khởi đầu bằng 20kg lươn giống )
Chết gần hết , nuôi trong bạt thả bùn , bèo tây ( lục bình ) Tới khi thu hoạch được 30kg hi hi ....
Do hồi đó anh ầy mua lươn chưa được thuần dưỡng , về thả liền , luơn chui xuống bùn , không kiểm soát được . Con này chết ô nhiễm lây sang con khác , không có thuốc trị . May là nhà anh ấy có nguồn nước thuận tiện , xả nước thay liên tục thì mói còn được chút ... Nếu không thì sẽ không còn 1 em nào ....

Theo tôi ae mỗi người có một đam mê, yêu thích nhưng khi định làm gì cũng cần nên xem xét cẩn thận tránh như chúng tôi làm kinh tế theo đường thẳng nên năm ngoái toàn ăn bánh vẽ mà giờ đag ngắc ngoải.

Bánh vẽ của chúng tôi ăn chấc còn ngon hơn nhiều cái bánh vẽ khác các bác tham khảo để rút KN.
Khi tham quan chúng tôi đc giới thiệu là mô hình nuôi Cá Chạch từ Cá bột đến khi thương phẩm khoảng 4 tháng - mật độ 100con/1m2 như vậy một năm có thể nuôi đc 3 vụ ( 4 vụ nếu gối đầu úm cá trước). 1m2 có thể thu đc 1kg cá thịt ( 100con/1kg) mà mô hình toàn la diện tích lớn có người 60.000m2 x 1kg/1m2 = đống tiền ( người bán giống cho chúng tôi còn nói là tất cả những vỏ bao đựng thức ăn cho cá không đc bỏ đi mà phải để lại mà đựng tiền). Đúng là phải nghiên cứu đủ đường các Bác ạ. Đôi khi chúng ta chỉ nhìn vào viễn cảnh của tương lai tốt đẹp, mà quên rằng nếu có rủi ro ta sẽ về đường nào, tránh đường nào. Đừng làm kinh tế theo đường thẳng như chúng tôi.

Mọi mô hình đều có mặt tích cực nhưng chúng ta cũng phải can đảm nhìn vào mặt tiêu cực của nó. và hãy nghĩ một ý của tôi là không có việc gì dễ cả vì nếu dễ thì thiên hạ đã làm hết rồi, cho nên khi giới thiệu sảm phẩm hoặc lĩnh vực mới họ chỉ chú trọng đến mặt tích cực nhiều mà thôi. Mắt thấy tai nghe, thực té là tốt nhất

Back