• Kỹ thuật trồng Chanh Dây (chanh leo)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 9/8/10

1. chungdalat04

chungdalat04 Nhà nông tập sự

ridomil hàm lượng quá nhẹ nên sẽ không trị hết bệnh được mà phải mua 2 loại riêng lẻ sau đó pha chung thì hiệu quả mới cao và mỗi lần xịt thuốc thì phải xịt 2 lần liên tiếp, mỗi lần cách nhau 3 ngày

2. caremvn

caremvn Học làm nông dân

Mình cũng đang thử nghiệm trồng chanh dây, bạn viết rõ ràng một bài hướng dẫn các bệnh và cách trị của bạn cho mình tham khảo với. Cảm ơn bạn trước!

3. vdda2912

vdda2912 Học làm nông dân

ridomil gold nguoi ta pha sẵn nồng độ rồi. mua manco = metalaxyl pha chung rẽ tiền hơn thôi. hiệu quả cũng vậy hà. bệnh xịt 2 lần là phải rồi.

4. vdda2912

:1^:chanh dây đang rớt giá.

5. Baccuto5858

Baccuto5858 Học làm nông dân

anh vdda2912 ơi! em nghe nói chanh day có nhiều loại chanh dây tím thì trồng được ở Lâm Đồng, Tây Nguên, còn các vùng khác chỉ trồng được chanh dây vàng thôi đúng không bác? nhà em ở Bình Dương có trồng mấy cây chanh dây tím không biết có trái nổi không nữa.
      nếu mình trồng bằng hạt không trồng bằng dây liệu nó có bị giảm năng suất không ạ?

6. vdda2912

trồng bằng hạt để lấy gốc ghép thôi. cây chanh bị bệnh nhiều lắm. năng suất ko liên quan nhiều đến trồng bằng hạt hay bằng dây đâu. chanh dây tím là giống Đài loan.

7. ks.son

ks.son Học làm nông dân

mình cũng biết ít nhiều nhưng dạo này chanh day xuống giá quá mà diện tích ở đắc nông mở rộng quá cây này trồng cũng như trồng dưa hấu phải trồng đất mới khai phá thì năng suất và chất lượng sẽ tăng. nếu trồng đất đã canh tác rồi bệnh rất nhiều mấy ông đài loan sang cũng bó tay chỉ có nông dân mình giỏi.

8. vdda2912

quy luật nông nghiệp Viêt Nam là vậy. cây nào được giá là đổ sô trồng.

9. levuong79

levuong79 Nhà nông tập sự

Các Bác cho E hỏi luôn: Bạn E có trồng 1 gián chanh dây tại Đồng Nai(mua giống hép hẳn hoi) nhưng giờ thì nguyên cái sân khoảng 100m2 mát rượi mà hỏng có trái.
      E đã dùng 1 số cách: xiết nước, bón tăng kali, dùng KNO3 phun, tạo vết thương... mà sao hỏng thấy quả đâu cả??? Đổi lại là 1 dàn chanh dây sơ xác....
      Bác nào có kinh nghiệm sẽ chia dùm E chút. Nếu có trái E xin hậu tạ vài kg uống nước chơi!
      Cám ơn các Bác trước!
      Thân!
      ---------------
      Các Bác cho E hỏi luôn: Bạn E có trồng 1 gián chanh dây tại Đồng Nai(mua giống hép hẳn hoi) nhưng giờ thì nguyên cái sân khoảng 100m2 mát rượi mà hỏng có trái.
      E đã dùng 1 số cách: xiết nước, bón tăng kali, dùng KNO3 phun, tạo vết thương... mà sao hỏng thấy quả đâu cả??? Đổi lại là 1 dàn chanh dây sơ xác....
      Bác nào có kinh nghiệm sẽ chia dùm E chút. Nếu có trái E xin hậu tạ vài kg uống nước chơi!
      Cám ơn các Bác trước!
      Thân!

Last edited: 8/2/11
    10. vdda2912

cây chanh dây nhà bác có ra hoa ko?

11. levuong79

levuong79 Nhà nông tập sự

Có 1 vài cái gì ấy! thế mới tức điên chứ!