Kỹ thuật trồng đu đủ

Chào các ban Cây đu đủ là một trong những cây ăn quả ngắn ngày mang lại giá trị kinh tế cao,được nhiều người trồng trong nhiều năm trở lại đây.
Bạn nào có kinh nghiệm hay có sở thích trồng loại cây này chúng ta hãy cùng nhau bàn luận nhé

nẾU CHỖ BẠN CÓ TUYẾN XE ĐI HÀ NỘI THÌ GỞI MUA TỪ HÀ NỘI VÀO 1 SỌT 100 CÂY 250K CHƯA TÍNH TIỀN XE. mÀ EM KHUYÊN BÁC NÊN TRỒNG ÍT THÔI , VÀI NGÀN M2, BÁN CHỦ YẾU CHO MẤY BÀ Ở CHỢ . TỪ 7K/KG ĐẾN 10K TUỲ NGÀY.

Đây là cây đu đủ gieo đầu tháng Sáu, bắt đầu mọc
từ giữa tháng Sáu, tính đến nay là 3 tháng tuổi.
*

*
Hình này đã đăng ở mục Đu đủ cái thì rễ cọc hay rễ chùm.
*
Nếu trồng ở Việt Nam thì cây còn bụ hơn nữa. Ở nơi
tôi trồng này, thì một ngày có 10 giờ nắng, nhưng bị
nhà xung quanh che chắn, chỉ còn 8-9 giờ nắng thôi.
*
Lá chúng sắp chạm vào nhau rồi. Phải xê dịch chậu ra
xa hơn mới khỏi bị cớm nắng.
*

Last edited:
t­­u van giup em

Chào các ban Cây đu đủ là một trong những cây ăn quả ngắn ngày mang lại giá trị kinh tế cao,được nhiều người trồng trong nhiều năm trở lại đây.
Bạn nào có kinh nghiệm hay có sở thích trồng loại cây này chúng ta hãy cùng nhau bàn luận nhé

em o tien giang va dang co du dinh trong du du va chanh, anh/chi nao co kinh nghiem u van giup em voi
em co the trong loai du du va chanh gi? thi co hieu qua?
xin cam on
phandieu12@gmail.com

ban kajngok đã trồng đu đủ chưa vậy? mình cũng đang định trồng thử đây bạn có thể chia sẻ với mình một ít về giống cũng như thị trường tiêu thụ ko? Mình ở long an kê bên bạn ak> TKs bạn

ban kajngok đã trồng đu đủ chưa vậy? mình cũng đang định trồng thử đây bạn có thể chia sẻ với mình một ít về giống cũng như thị trường tiêu thụ ko? Mình ở long an kê bên bạn ak> TKs bạn

Mình thấy các bạn trồng đu đủ sao cực khổ quá. Mình không gieo mà ăn nhiều khi cứ thảy đại vào đất nó tự mọc, nếu sát nhau quá là mình đánh ra thưa bớt. Chỗ mình ở có nhiều nắng, sau khi tách ra mình lười che năng để đại nó héo vài ngày thì lên lá...không cây nào là cây đực, cây nào cũng có hoa và trái...có điều không sai quả như Hồng Phi gì gì đó, nhưng cũng ra nhiều quả lắm & rất ngọt. Mình sx phân nhưng thật sự mình lười bón phân lắm, mình chỉ bón phân gà thôi còn lại NPK gì gì mình làm biếng lắm. Có cây bị rệp trắng khắp ngọn mình cũng lười xịt thuốc, mình cũng kệ nó cho đến khi vượt qua bọn rệp này. Hoa từ nách lá có khi ra 3-4 quả mọc từng chùm. Cây đu đủ mình tưới nhiều nước nhưng thoát tốt, không ngập úng.
Trên đường từ cầu Cần Thơ về HG (đường mới) các bạn sẽ thấy người ta trồng nhiều đu đủ ven đường. Trái ra từ gốc lên đến ngọn..nhìn ham lắm!

Vài lời với các bạn,

Thân mến.

hoa lương tính nó như thế nào vậy bác.có phải nó nhỏ hơn hoa cái không.nếu để tự nhiên nó sẻ không đậu thành quả không

Nhìn biết ak bạn hoa cái có ve to hơn be ra chỉ có nhị mà thôi,hoa lưỡng tính thon dài ,khi bẻ ra ngoài nhị ra xung quanh nó có nhụy bao quanh ,nói hơi dài bạn bẻ hoa ra khi tượng hình sẽ thấy rõ,thân.

Hình đây là rõ nhé các bạn Male (đực), Female (Cái), Hermaphrodite (Lưỡng tính), Gới tính của đu đủ biến đổi mạnh theo thời tiết mà cụ thể là Khi nhietj đọ đi từ thấp đến cao sx là Lưỡng Tính và Đực ngay trên cùng 1 cây lưỡng tính, và có quả trên cây đực.

url

Đây là giống đu đủ Redlady (Hồng Phi 786) của Đài Loan
Chào bác trung nhà em cũng có 500m2 em
Đây là giống đu đủ Redlady (Hồng Phi 786) của Đài Loan
Bác cho em hỏi em xem trên mang em thấy có loại đu đủ mọc quả từ ngọn đến gốc bác biết giống đó tên gọi là gì k và nếu bán thì ở đâu bán và em có 500m2 em trồng dc bao nhiêu du đủ

Ước chừng khoảng 250 cây, khoảng cách trồng 2x2,5m, Giống thì có nhiều bạn nên mua giống SinTa F1
East-West Seed International Ltd.
Suite 904, 9th Floor, Hai Au Building,
39B Truong Son Str.,
Ward 4, Tan Binh District,
Hochiminh City,
Vietnam

Tel : +84 (8) 6297 3871
Fax : +84 (8) 6297 3875
E-mail : info.vn@eastwestseed.com

Hay Giống của Đài loan do nông Hữu phân phối
Bạn ở Bắc Ninh thì qua ĐH nông nghiệp Châu Quày gia lâm mà mua. Bây giò mà gieo hạn sợ kg kịp vì sắp rét rồi. Nếu muốn trồng bây giò thì Phải mua cây con phải tìm Trang trại uy tín để mua thì mới yên tâm, nếu không để qua tết bác gioe hạt mà trồng.
http://www.knownyou.com.vn/tabid/62/CategoryID/16/ProductID/105/language/vi-VN/Default.aspx

Ước chừng khoảng 250 cây, khoảng cách trồng 2x2,5m, Giống thì có nhiều bạn nên mua giống SinTa F1
East-West Seed International Ltd.
Suite 904, 9th Floor, Hai Au Building,
39B Truong Son Str.,
Ward 4, Tan Binh District,
Hochiminh City,
Vietnam

Tel : +84 (8) 6297 3871
Fax : +84 (8) 6297 3875
E-mail : info.vn@eastwestseed.com

Hay Giống của Đài loan do nông Hữu phân phối
Bạn ở Bắc Ninh thì qua ĐH nông nghiệp Châu Quày gia lâm mà mua. Bây giò mà gieo hạn sợ kg kịp vì sắp rét rồi. Nếu muốn trồng bây giò thì Phải mua cây con phải tìm Trang trại uy tín để mua thì mới yên tâm, nếu không để qua tết bác gioe hạt mà trồng.
http://www.knownyou.com.vn/tabid/62/CategoryID/16/ProductID/105/language/vi-VN/Default.aspx

Hâm mộ trungdudu !

Hi mình trích dẫn tí về quá trình để hạt nảy mầm, còn làm thì phải khác chứ thế chưa ổn. hạt đu đủ giống mua về chỉ cần ngâm nước ấm chừng 40 độ sau một đêm chắt hết nước đổ ra tờ giấy ăn sách cho dao nước them chút rồi đem cho vào túi linon buộc chặt lại để chỗ ấm áp thông thoáng chỉ 7-15 ngày là nứt lanh sau đó thì mang ươm

Back