Kỹ thuật trồng đu đủ

Chào các ban Cây đu đủ là một trong những cây ăn quả ngắn ngày mang lại giá trị kinh tế cao,được nhiều người trồng trong nhiều năm trở lại đây.
Bạn nào có kinh nghiệm hay có sở thích trồng loại cây này chúng ta hãy cùng nhau bàn luận nhé

Bác có thể phân tích thêm về tác động của nhiêt đô đến hoa cái và lưởng tính không ,theo mình biết thì trên cây có thể có hai loại hoa ,đang cần ý kiến để ngâm cứu thêm.

Người ta ưu nói đu đủ được chia làm 3 loại: đực, cái và lưỡng tính.
Thật ra, đu đủ có nhiều hơn 5 loại !

Còn về nhiệt độ
Mình nhớ không kỹ
Hình như là trên 30 độ thì cây đực cho ra hoa cái !

Vấn đề trên cây hoa cái và hoa lưỡng tính , hình như cây lưỡng tính có khi vẫn cho ra hoa cái đó bác ,và điều. Ngược lại cũng có thể xảy ra ,bác nghĩ saoVấn đề trên cây hoa cái và hoa lưỡng tính , hình như cây lưỡng tính có khi vẫn cho ra hoa cái đó bác ,và điều. Ngược lại cũng có thể xảy ra ,bác nghĩ sao

Vấn đề trên cây hoa cái và hoa lưỡng tính , hình như cây lưỡng tính có khi vẫn cho ra hoa cái đó bác ,và điều. Ngược lại cũng có thể xảy ra ,bác nghĩ saoVấn đề trên cây hoa cái và hoa lưỡng tính , hình như cây lưỡng tính có khi vẫn cho ra hoa cái đó bác ,và điều. Ngược lại cũng có thể xảy ra ,bác nghĩ sao

9 xác !

Vì điều đó
Tôi mới nói
Đu đủ có nhiều hơn 5 loại !

Ngoại cảnh chỉ có 2 hướng thôi:
1. Nhiệt độ
2. Cắt rể cọc của cây đực

Mình có đọc 1 tài liệu nào đó
Có nói về chuyện này
Nhưng mình nhớ không rõ
Nó nói là cây đu đủ có thể chuyển giới tính và một cây có thể mang nhiều giới tính: nhưng không đáng kể !

Việc hạn chế cây đưc thì dễ ,vấn đề là cố găng đạt được cây hoa lưỡng tính theo ý muốn hoặc ít nhất cug biết về cơ chế.

Việc hạn chế cây đưc thì dễ ,vấn đề là cố găng đạt được cây hoa lưỡng tính theo ý muốn hoặc ít nhất cug biết về cơ chế.

Chỉ có 2 cách chắc chắn vườn đu đủ 100% hoa lưỡng tính:
1. Trồng theo kiểu mỹ: 1 gốc 3 cây, khi cây ra hoa xác định cây lưỡng tính tốt nhất, chặt bỏ 2 cây kia.

Nuôi cấy mô nếu áp dụng ok thì rất tốt sẽ cho ra cây y chang cây mẹ. Có điều do đu đủ dễ mẫn cảm với bệnh virus cũng như sụ lây lan nên nuôi cấy mô vẫn chưa áp dụng thì phải.
Nhiệt độ cao đu đủ chuyển hóa về tính đực nhiều hơn, cây lưỡng tính có thể không cho quả.Nhìn cái quả be bé này nó chín cây mà yêu quá

Có bác nào đã ăn quả của Maradol chưa nhỉ, có ngon như Đài loan không

Nuôi cấy mô khả năng áp dụng thực tiễn đưa vào đại trà là không cao, vậy nếu bác nào ươm từ hạt lấy giống ở nhà thì nên làm theo kiểu Mỹ .
Giống maradol năng suất gê gớm nhỉ ,giống và kỹ thuật canh tác đều tuyệt vời nên cho năng suất đỉnh quá.Vấn đề bệnh về cây đu đủ ,đặc biệt là bệnh vàng lá ,chắc bác vududu và trungdudu cũng đã biết ,vậy chúng ta có thể mổ xẻ thêm về nó không ,đặc điểm và phương cách phòng chũa bệnh.

Nuôi cấy mô khả năng áp dụng thực tiễn đưa vào đại trà là không cao, vậy nếu bác nào ươm từ hạt lấy giống ở nhà thì nên làm theo kiểu Mỹ .
Giống maradol năng suất gê gớm nhỉ ,giống và kỹ thuật canh tác đều tuyệt vời nên cho năng suất đỉnh quá.Vấn đề bệnh về cây đu đủ ,đặc biệt là bệnh vàng lá ,chắc bác vududu và trungdudu cũng đã biết ,vậy chúng ta có thể mổ xẻ thêm về nó không ,đặc điểm và phương cách phòng chũa bệnh.

Vàng lá không phải là một bệnh.
Vàng lá là một triệu chứng chứng tỏ cây bị một số bệnh, kể cả bị úng hoặc thối rễ cũng gây nên vàng lá.

Mình để trungdudu mổ xẻ vấn đề này thì rõ ràng hơn mình, vì đây là kỹ thuật, về kinh nghiệm thì trungdudu ăn đứt mình rồi !Đu đủ thì mình chỉ sợ mưa 3 ngày 3 đêm
Khi đó rễ nó bị úng
Vàng lá
Xong !

Còn mấy cái bệnh khác mình không sợ.

Nước sẽ gây ra nhiều nấm bệnh ,trong đó có nấm phytop ,mình cũng từng bị vàng lá ,theo mình khó là ở chỗ phân biệt vàng lá do ng nhan gì,từ đó mới khắc phục tốt hơn.
Bác trungdudu đâu rồi nhỉ.

Vàng lá có những nguyên nhân sau, Đất quá ẩm mặc dù không úng gây ra nấm bệnh thối rễ và 1 thời gian thì cây chết, hai là thiếu dinh dưỡng và thiếu nước, Tầng canh tác quá mỏng, dất chai rễ không phát triển được. Mưa 3 ngày 3 đêm nếu đất thoát nước tốt vẫn ok nhưng úng 1 ngày đêm là ăn đòn ngay. Cái nấm gây thối dễ vì lâu không xem lại tên nấm nên mình không nhớ. Khi có hiện tượng đất quá ẩm do mưa hay trời âm u không có nắng có thể dùng vôi bột rắc vào quanh gốc cũng hạn chế rất nhiều nấm bệnh. Cây đu đủ rất thích được vanh và bổ xung thêm đất trong quá trình phát triển, nhất là lúc chuẩn bị ra hoa.

Tình trạng mưa xong trời nắng lại ngay sau đó ,mình sờ vào lớp đất dưới gốc đu đủ thấy âm ấm là nguyên nhân gây ra sự phá hoại của nấm đối với bộ rễ ,đúng không bác trungdudu.
Còn vàng hoặc vàng rụng lá phải xác định thế nào cho đúng ,có khó để nhìn thấy lắm không bácTình trạng mưa xong trời nắng lại ngay sau đó ,mình sờ vào lớp đất dưới gốc đu đủ thấy âm ấm là nguyên nhân gây ra sự phá hoại của nấm đối với bộ rễ ,đúng không bác trungdudu.
Còn vàng hoặc vàng rụng lá phải xác định thế nào cho đúng ,có khó để nhìn thấy lắm không bác

mình vừa ủ này mầm và vô bầu 1000 cây. kinh nghiệm cũng chưa có nhiều. đọc topic xong thấy hữu ích quá!

bác Vua đu đủ hình như cũng ở Đồng Nai? có thể cho xin số ĐT ko? mong học hỏi từ bác nhiều!

Thân!

Back