Kỹ thuật trồng gừng trong bao

• Thread starter chungvitcb
  • Ngày gửi
Hôm trước lên mạng vô tình đọc được bài viết này, thấy hay nên em post lên cho mọi người cùng biết:
Trồng gừng trong bao nilon hay trong giỏ tre... là phương pháp sản xuất mới đang được thực hiện ở dạng mô hình tại một số tỉnh. Đây là cách sản xuất có nhiều ưu điểm nhằm giúp cho nhiều bà con nông dân trong lúc nông nhàn, tạo thêm thu nhập cho nông dân nghèo thiếu đất sản xuất, góp phần xoá đói giảm nghèo tại địa phương. Ở Thừa Thiên Huế chưa có nơi nào sản xuất Gừng theo phương pháp này nên chưa có quy trình cụ thể. Có thể tham khảo quy trình sau đây của Trung tâm Khuyến nông An Giang được đúc rút từ các mô hình mà họ đã xây dựng có kết quả tốt

Giống gừng: Chọn loại gừng già trên 8 tháng tuổi, sạch bệnh, gừng giống nên ủ nơi bóng râm, tưới nước cho nhú mầm (giống gừng sạch bệnh là một trong những khâu quan trọng quyết định năng suất của cây gừng).

Số lượng giống: 1kg gừng giống có thể trồng được 15 – 20 bọc

- Đất trồng: Gừng là loại cây ưa đất tơi xốp, nhiều mùn, rác hữu cơ, phân chuồng... Pha trộn đất trồng theo tỷ lệ đất đen 70% + phân chuồng, hữu cơ 30% cho vào bọc ni lông loại 5kg, dày khoảng 10cm, xong đặt hom gừng vào giữa bọc phủ lớp đất nhẹ chừng 2cm, trãi lên mặt lớp tro trấu cũ hoai để giữ ẩm và hạn chế cỏ dại. Khi trồng hom gừng nên tách hom giống bằng tay, không nên dùng dao vì có thể lây nhiễm bệnh, mỗi hom giống dài khoảng 2 - 5 cm có ít nhất là 1 mầm. Trước khi trồng nên xử lý hom gừng bằng cách phun thuốc trừ nấm bệnh CARBAN 50 SC, COPPER ZINC 85WP...

- Chăm sóc: Gừng khi nhảy con làm củ thường có xu hướng trồi lên, do đó sau khi trồng khoảng 1 tháng nên thêm đất phân hữu cơ hoai mục các loại chừng 2 – 3 cm vào gốc gừng.

- Thay bọc: Sau khoảng 2 tháng gừng đã phát triển nhánh nhiều con và bọc cũng đã bị phân hủy nên thay bọc lớn hơn, tốt nhất có thể tận dụng bao đựng phân bón cũ (cắt làm hai) hoặc bao xi măng. Trồng gừng trong bọc có ưu điểm dễ di chuyển mà không ảnh hưởng đến sức sống của cây gừng, gừng có thể đặt trong bóng râm hay chỗ sáng đều thích hợp.

- Phân bón: Do đất trồng gừng có lượng phân hữu cơ rất cao, nên sử dụng phân bón lá K – HUMAT, hoặc các loại phân vi lượng phun định kỳ theo hướng dẫn của nhà sản xuất.

- Phòng bệnh: Gừng sợ nhất là bệnh héo vàng thối rũ, đây là bệnh do vi khuẩn truyền nhiễm, do đó rất khó trị, chủ yếu là phun ngừa sau mỗi đợt mưa kéo dài nhiều ngày hoặc định kỳ 10 – 15 ngày phun 1 lần, các loại thuốc trị nấm gốc đồng COPPER ZINC, CARBAN 50SC... Tuy nhiên, ưu điểm gừng trồng trong bọc ít bị lây lan bệnh do bị cách ly từng bọc, khi thấy có bọc bị nhiễm, chúng ta lấy ra hủy bỏ bọc bị nhiễm bệnh đi.

Sau thời gian trồng khoảng 5 tháng, mỗi bọc có khả năng cho trọng lượng 1,5 – 2kg củ gừng.

Trung tâm khuyến Nông - Lâm - Ngư
tỉnh Thừa Thiên Huế

Nguồn:http://www.husta.org

Chitosan là gì?

chào anh Hiếu, anh Hiếu có thể giải thích cho em hiểu hơn về chế phầm Chitosan được ko ạ. vườn của anh hiếu trồng đến 40000 bao lận à. em thì mới chuẩn bị trồng thí điểm 1000 bao thôi, nên còn rất nhiều kinh nghiệm và kỹ thuật chưa nắm rõ hết, vườn của anh Hiếu ờ đâu vậy ạ? niếu được anh Hiếu có thể cho em ghé qua vườn tham quan được không sẳn tiện anh Hiếu hướng dẫn cho em 1 ít kỹ thuật trồng gừng với ạ..
thân chào anh !

Chitosan là sản phẩm chế bằng vỏ tôm vỏ cua có chất chitin để làm phân bón, mà VN mình có phân tôm phân cá để trồng dưa hấu bán thiếu gì.

Chất này là thuốc bảo vệ thực vật sinh học. Có tác dụng mạnh trong việc trị các chứng bệnh gây hại củ và rễ.
Hiện công ty mình đang cố gắng chiết tách chất này từ phụ phẩm mực để hạ giá thành mà đưa vào phân bón.

Hôm nay nhà cháu cũng trồng gừng trong bao. Dự tính cứ mỗi thứ 7,CN trồng khoảng 100 bao thì một tháng cũng được mấy trăm bao các bác ạ :D
đang trộn đất:

nhà cháu mua bao xi măng của công trình, nên không giặt sạch cứ thế trồng luôn

gần 100 bao các bác ạ

còn đây là gừng đang trồng ngoài đất

Kĩ thuật nhà cháu còn non kém lắm, mong các bác chỉ bảo thêm ạ.

hoi ve cach trong gung

chao cac bac. cac bac cho e hoi ve ky thuat trong gung. e o bac giang. lieu thoi tiet o do co trong duoc khong. va noi tieu thu.

cha0 các bác

em thi tam su ch0 vui vui th0i . c0 0ng anh tr0ng dc 10thien gung tr0ng ba0 .gung dc 6 thag tu0i len rat dep . nhung va0 thang thu 7 lai chet h0k c0n 1 cay .the0 em nhan xet thi la bi ung nuoc dan den th0i cu . c0n em thi cung chuan bi len it thien tr0ng lay k.nghiem. ma nh0 bac na0 lam rui chi dan ch0 chut .lam sa0 de cat ba0 linong ch0 th0at nc dc t0i da ....thanks bac na0 hu0ng dan ch0 em

Ôi ...ôi! Đã trồng trong bao thì phải đục lỗ dưới đáy bao để thoát nước chứ. Ít nhất phải 6 lỗ xung quanh đáy.
Cái này nếu không có đồ chuyên dụng thì mất thời gian lắm

Thêm một tý kinh nghiệm bản thân nữa : Khi cho đất vào bao đừng cho đầy mà chỉ cho 1/3-1/2 bao thôi. Để dành đất để sau này khi củ ăn lồi lên mặt đất thì đổ đất thêm vào (tương tự như vun đất thêm cho luống gừng ngoài đất)

Last edited:
Em xin hỏi là nếu dùng phân hữu cơ khoáng thì có thể bón ngay sau khi trồng được không, lúc này mới nẩy mầm thôi thì có gây thối cây con không, vì phân hữu cơ khoáng phải bón trước một thời gian mới có tác dụng.

ky thuat trong gung trong bao

minh la nguoi moi trong thu mo hinh trong trong bao minh trong khoang 10 nghin bao chua co nhieu kinh nghiem cac bac xin chi giao cho dan em

''trồng thử mô hình 10 nghìn bao chưa có nhiều kinh nghiệm''. phục bác sát đất luôn. cho em xin sdt để bái sư nhé.
dù gì cũng chúc bác thành công

Mình ở tphcm muốn mua gừng giống , ae nào có kinh nghiệm thực tế trồng gừng trông bao xin ae chia sẽ đôi chúc về kĩ thuật trồng và chăm sóc , ae nào đang trồng cho mình xin đc thăm quan và học hỏi , xin cám ơn

Tôi xin góp ý cùng các bạn rằng nếu muốn trồng gừng trong bao thì nên tham khảo mô hình thực tế. Sách vở hay báo đài đưa tin từ năm 2007, lúc đó chưa có thực nghiệm nhiều nên phải điều chỉnh cách trồng ít nhiều tùy điều kiện. Nhà tôi và hàng xóm có trồng gừng trong bao tại Bình Chánh-TP.HCM. Nếu các bạn có nhu cầu tham quan vui lòng gọi 091.767.9977-A.Thảo. Tôi rất sẵn lòng!

Chào bạn,

Đất trong bao sau khi trồng mình sẽ xử lý như thế nào để bù đắp lại dinh dưỡng cho đất và tiếp tục cho vụ kế ? Có cần bón thêm phân vi sinh hay Tricho ko ? Cam ơn a rất nhiều.

Cho mình hỏi là mình bẻ củ gừng ra rồi ngâm vào thuốc trừ nấm hay để nguyên củ gừng ngâm vào thuốc trừ nấm rồi mới bẻ củ gừng ra. Thời gian bẻ bao lâu trước khi ngâm hay ngâm bao lâu thì bẻ... Tại có tài liệu nói bẻ trước khi ngâm, có tài liệu nói ngâm trước khi bẻ mình không biết cách nào đúng. Bạn nào đã làm thực tế hướng dẫn giúp mình nha. Cám ơn mọi người!

Theo mình tìm hiểu thì trồng gưng ngoài đất chỉ trồng được 1 -2 năm đầu, các năm sau gừng sẽ không phát triển tốt. Nói chung đất trồng gừng chỉ trồng được một năm, năm sau trồng lại không được. Mình mới đặt 10.000 bao ươm cây (kích thước 40x50, có đục lỗ sẵn), Mình tiến hành trồng thử gừng và nghệ trong bao xem phát triển như thế nào. Nếu bác nào có đầu ra thì nhắn mình nhé.
Tân - 0983111248
Cảm ơn
Theo mình tìm hiểu thì trồng gưng ngoài đất chỉ trồng được 1 -2 năm đầu, các năm sau gừng sẽ không phát triển tốt. Nói chung đất trồng gừng chỉ trồng được một năm, năm sau trồng lại không được. Mình mới đặt 10.000 bao ươm cây (kích thước 40x50, có đục lỗ sẵn), Mình tiến hành trồng thử gừng và nghệ trong bao xem phát triển như thế nào. Nếu bác nào có đầu ra thì nhắn mình nhé.
Tân - 0983111248
Cảm ơn
anh cho em địa chỉ chỗ đặt bao bì với (giá bao nhiu 1 kg vậy a? ) định đặt vài trăm bao trồng thử mà ko bít chỗ nào

Trồng cây trong bao, trong bọc không có lợi, mà có hại.
Hại ở chỗ tốn tiền mua bọc, nếu mưa thì úng, nếu không mưa thì khô,
không bằng trồng tự nhiên, tránh được úng và hạn.
Ai chỉ ra cái lợi của trồng trong bao, xin áp dụng cho Lúa, Ngô, Khoai,
các loại rau, củ, cây ăn trái?
*
Mình thì đọc thì thấy gừng trồng trong bao nhưng có đục lỗ ở đáy, vì vậy khả năng bị úng là không cao, mặt khác trồng trong bao nếu thiếu nước thì tưới là đương nhiên. Còn trồng ở đất thì trc tiên phải chọn đất chứ k phải đất nào cũng trồng đc( đó là bất cập), ngoài ra khi bị dịch bệnh thì khả năng lây lan bệnh ở gừng trồng trong bao thấp vì cách ly từng bao...không những thế trồng trong bao có thể dịch chuyển nếu điều kiện bất lợi. Và cuối cùng việc áp dụng lúa, ngô, khoai trong bao là điều chưa ai làm và cũng chả ai làm vì đặc tính sinh lý của mỗi cây khác nhau bạn k thể áp dụng bừa bãi.
Xin hết!

Back