Kỹ Thuật trồng Keo dậu làm thức ăn chăn nuôi

Le thi Khanh ly

Nhà nông tập sự
Sinh ra và sống trong hoàn cảnh nói một chiều, nghe một chiều, thì dễ bị bệnh chửi bậy lắm bạn ạ. Thật tiếc cho họ, hơn là giận. Dù sao, cứ chịu khó lên diễn đàn, nghe người ta nói nhiều chiều, thì cái tật xấu đó sẽ mất. Những điều bị nhồi sọ, bị nâng lên chân lý, té ra, là sai hết.

Ví dụ, ngày xưa người ta nói và viết "giậu" nhưng bây giờ lại là "dậu" cũng như năm Dậu vậy. Đen trắng, phải trái lẫn lộn. Phải có nhiều năm học tập và nghiền ngẫm, mới thấy rõ được.
Bác anhmytran lầm rùi nhé. Cái gì bác chưa rõ thì đừng la lớn. Đất nước VN trải dài hàng ngàn cây số, chia ra 3 vùng miền, mỗi vùng miền có đặc trưng khí hậu và thảm thực vật khác nhau. Có khi trong cùng 1 tỉnh, ở huyện Xuyên Mộc đi đâu bác cũng gặp loài cây đó nhưng bước qua huyện khác không gặp đâu. Kiến thức là vô hạn, hiểu biết của ta chỉ là hạt cát thui. Ở vùng mình người ra trồng keo để làm trụ tiêu, ngọn hái nuôi dê. Nhà nào nhiều dê thì trồng thành hàng theo ranh đất kết hợp làm hàng rào. Nhà mình thì trồng hàng rào cho bò ăn, bò rất thích nhất là trái. Mình phải treo cái bảng "cấm hái lá" vì cứ bị những người nuôi dê chặt trộm. Keo trong hình chủ pic là keo thuần, ít trái, chậm đâm nhánh, lá nhỏ. Keo nhà mình là keo lai sinh trưởng mạnh, nhiều trái, chặt nhánh cắm đất mùa mưa chúng cũng sống được. Mình cưa nguyên gốc bằng bắp đùi mình làm trụ cái trại mà nó sống phát triển cho trái mặc dù một nửa thân ở mát bị chết. Cành lớn mình còn cưa 2m ngâm xuống ao 1 tháng vớt lên làm trụ giàn mướp, bầu, đậu rồng, độ bền 1-2 năm tùy độ già cành và kĩ thuật làm giàn. Bác anhmytran co tin không hay muốn e chụp hình.
[DOUBLEPOST=1507622189][/DOUBLEPOST]
ở đâu có nhiều hạt cho em xin it nhỉ
Hạt phải canh me lúc trái vừa xám, để khô là sâu ăn hết phần lõi.
[DOUBLEPOST=1507632209][/DOUBLEPOST]
Sinh ra và sống trong hoàn cảnh nói một chiều, nghe một chiều, thì dễ bị bệnh chửi bậy lắm bạn ạ. Thật tiếc cho họ, hơn là giận. Dù sao, cứ chịu khó lên diễn đàn, nghe người ta nói nhiều chiều, thì cái tật xấu đó sẽ mất. Những điều bị nhồi sọ, bị nâng lên chân lý, té ra, là sai hết.

Ví dụ, ngày xưa người ta nói và viết "giậu" nhưng bây giờ lại là "dậu" cũng như năm Dậu vậy. Đen trắng, phải trái lẫn lộn. Phải có nhiều năm học tập và nghiền ngẫm, mới thấy rõ được.

Còn nữa, mỗi vùng mỗi miền có cách gọi tên cây cỏ, con vật khác nhau, dù đó có sai lỗi chính tả. Xin lỗi bác, bác quên lịch sử VN rồi, bị TQ đô hộ cả ngàn năm, rồi Pháp, Mỹ. Chỉ mới giải phóng từ năm 75. Sau năm 75 được bao nhiêu gia đình người việt có dk cho con cái ăn học, hay anh chị phải nghỉ phụ ba mẹ nhường e đi học. Mọi người lên diễn đàn này để học những điều mình chưa biết, học luôn cả thất bại của người khác. Cớ sao lại bắt bẻ nhau những điều nhỏ nhặt. Nếu bác cho đi một điều bác sẽ nhận lại được nhiều hơn. Cảm ơn bác đã đọc

Keo .
ở Bình Phước trông vài chục ngàn hecta thôi. chứ ko có nhiều.
trồng tiêu là phải trồng keo. tiêu leo lên cây keo . keo nhiều thì dân giựt nhánh cho dê ăn , dê béo tố sinh sản tốt. tuy nhiên 1hecta trông khoảng một ngàn nọc tiêu. cây keo cho dê ăn là ok . nếu mua dê ở Bình phước thì coi chừng nó ko biết ăn cỏ.
về Bình Phước Bình Dương mà xem. đừng nên suy nghĩ nông cạn bạn ơi
Bạn hiểu người ta trồng keo giậu để làm nọc cho tiêu, hay là để lấy lá nuôi dê?
[DOUBLEPOST=1507840497,1507840396][/DOUBLEPOST]
Mọi người lên diễn đàn này để học những điều mình chưa biết, học luôn cả thất bại của người khác. Cớ sao lại bắt bẻ nhau những điều nhỏ nhặt. Nếu bác cho đi một điều bác sẽ nhận lại được nhiều hơn. Cảm ơn bác đã đọc
Sửa chính tả là điều nhỏ nhặt. Thế mà bạn bắt bẻ?

Bạn hiểu người ta trồng keo giậu để làm nọc cho tiêu, hay là để lấy lá nuôi dê?
[DOUBLEPOST=1507840497,1507840396][/DOUBLEPOST]
Sửa chính tả là điều nhỏ nhặt. Thế mà bạn bắt bẻ?
Không biết ăn nói là thế đấy, tôi và ông thật ra cũng chẳng có thù hằng gì, nhưng nhìn nội dung ông post là thấy ghét, thực tế trong thâm tâm ông khinh thường người sống ở vn, nhưng đừng nhầm lẫn, ông sống ở Hoa Kỳ mà cả ngày chỉ rúc ở nhà thì kiến thức xã hội cũng không bằng người ở vn đâu.
Trước khi kiện câu nói của tôi, đọc lại một loạt các bài viết của mình nhé.

Không biết ăn nói là thế đấy, tôi và ông thật ra cũng chẳng có thù hằng gì, nhưng nhìn nội dung ông post là thấy ghét, thực tế trong thâm tâm ông khinh thường người sống ở vn, nhưng đừng nhầm lẫn, ông sống ở Hoa Kỳ mà cả ngày chỉ rúc ở nhà thì kiến thức xã hội cũng không bằng người ở vn đâu.
Trước khi kiện câu nói của tôi, đọc lại một loạt các bài viết của mình nhé.
Nói với ổng thà nói với đứa con nít nó còn hiểu chuyện. 10 người như ông ấy thì xã hội này làm sao tiến bộ.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH