lá cây chữa bệnh cầu trùng cho gà

• Thread starter ngaymoibinhyen
  • Ngày gửi
Mình đọc bài viết của ace trên diễn đàn nuôi gà. Và cũng học hỏi đc ít nhiều. Và hôm nay mình cũng muốn giúp một chút hiểu biết về loại thảo mộc đặt trình cầu trùng rất hiệu quả. Chỉ một ngày là khỏi.

Mình nuôi thử nghiệm 24 con và khi và được 20 ngày thì trời mưa và chuồn ước máy ngày sau thì chuồn đỏ hết vì phân gà có máu. Không biết cách nào vì mình chỉ định ko dùng thuốc thú y (gà sạch) và nhớ lại có một thứ lá cây từng cứu sống cho những chú chó ở nhà gần chết vì bệnh đường ruột
Nên đêm thử cho gà kết quả ngay hôm sau gà vẫn bình thường.
Lá cây đó gọi là lá mơ rừng miền trung hay gọi là lá (thủ địt)

Mình đọc bài viết của ace trên diễn đàn nuôi gà. Và cũng học hỏi đc ít nhiều. Và hôm nay mình cũng muốn giúp một chút hiểu biết về loại thảo mộc đặt trình cầu trùng rất hiệu quả. Chỉ một ngày là khỏi.

Mình nuôi thử nghiệm 24 con và khi và được 20 ngày thì trời mưa và chuồn ước máy ngày sau thì chuồn đỏ hết vì phân gà có máu. Không biết cách nào vì mình chỉ định ko dùng thuốc thú y (gà sạch) và nhớ lại có một thứ lá cây từng cứu sống cho những chú chó ở nhà gần chết vì bệnh đường ruột
Nên đêm thử cho gà kết quả ngay hôm sau gà vẫn bình thường.
Lá cây đó gọi là lá mơ rừng miền trung hay gọi là lá (thủ địt)
Bạn chụp, đưa ảnh lá cây lên để mọi người cùng biết. Bạn nói rõ cách thức điều trị và liều lượng lá cây để mọi người được rõ hơn.

Bạn chụp, đưa ảnh lá cây lên để mọi người cùng biết. Bạn nói rõ cách thức điều trị và liều lượng lá cây để mọi người được rõ hơn.
Mai mình chụp rồi gủi lên cho. Liều lượng thì tùy số lượng gà bệnh. Mỗi con một cc là đc.
Cách dùng là hái lá rửa sơ rồi bỏ và cối giã nhuyễn thêm ít muối vắt lấy nước cho gà uống. Nếu nhỏ trực tiếp thì hiệu quả hơn nhiều. Còn bả thì trọn thức ăn. Bảo đảm sẽ khỏi. Lá này cũng chữa khỏi cho chó bị bệnh đường ruột cầm chắc cái chết nữa đó. Và viêm dạ dày hay đường ruột của người cũng được.

Tôi cũng thường hái cho gà ăn hoài,hái và bỏ vào chuồng thôi. Chúng cũng thèm ăn lá mơ này lắm.Lá mơ ăn kèm với thịt chó chứ gì

thúi địt tên thường gọi của người miền trung
vì khi vò ngưởi thì có mùi thum thũm
nó còn có tên khác là mơ lông ,mơ tam thể
là cây có vị thuốc chữa nhiều bệnh về đường tiêu hóa,kiết ly , trị giun kim

Cũng cho ăn và có kq khả quan mặc dù ko dứt điểm đc. Cái này cùng tý muối vs đường glu của ng mua ở tiệm thuốc người cho uống.

thúi địt tên thường gọi của người miền trung
vì khi vò ngưởi thì có mùi thum thũm
nó còn có tên khác là mơ lông ,mơ tam thể
là cây có vị thuốc chữa nhiều bệnh về đường tiêu hóa,kiết ly , trị giun kim

Hình bạn chụp ko phải

loại dây này ở mình mọc hoang nhìu lắm. hehe. Trước h biết lá này trị bệnh lỵ amip ở người giờ mới biết nó trị được cho gà nữa. để về giâm ra mới dc ^^ Cảm ơn thớt rất nhiu

Lá thúi địt là lá mơ rừng,lá màu xanh còn lá mơ tam thể hay mơ lông là lá có mặt dưới màu hồng và nhiều lông hơn lá thúi địt,không biết chủ thớt nói đến lá mơ nào?

lá mơ đó là mình trồng con mơ rừng lá nhỏ hơn và hình như không có màu tím dưới lá

Co 3 loại lá mơ, thúi địch
1 mơ lông tím. Lá tròn, ăn thịt cho.lam banh
2 mơ lông lá tròn mau xanh
3 la thui địch, ơ miên nam, lá ko lông, la dài, như lá rau chai nhưg cưng, nhỏ, chỉ lam bánh lá, ko ăn

Lá mơ rừng nhỏ hơn. Mùi nặng hơn lá mơ lông. Lá mơ lông để ăn với thịt chó còm mơ rừng để làm bánh nấu chính thôi

Loại này hồi còn ở Đồng Nai mình thấy có khá nhiều, ở Đăk Lăk thì không có, mình dùng lá phèn đen và lá bọ mảy cũng có tác dụng, ở mình có rất nhiều nên cứ tuần cho ăn vài lần, nó cũng được dùng để trị bệnh đường tiêu hóa cho người mà.

Hình như là nó nè - là thúi địt - lâu lắm rồi mình không còn nhớ rõ nữa.

Dây leo thảo, sống nhiều năm, dài 3-5m, có mùi hôi thối, thân lá không có lông. Lá có cuống dài 1-2cm, phiến lá dài 5-11cm, rộng 3-7cm, có gốc tròn hay tù, mặt dưới không lông hay có lông dày. Chùy hoa ở nách và ở ngọn. Hoa có đài nhỏ, ống tràng to màu tím và có lông mịn ở ngoài; cánh hoa nhẵn, màu vàng ngà, miệng hoa đỏ có lông mịn; nhị 5, không thò ra. Quả hạch màu vàng chứa hai nhân dẹp, màu đen đen. Nguồn: nhavuonmientay.com
ngoài ra còn có thể nghiên cứu thêm tại: duocthaothucdung.blogspot.com

Last edited by a moderator:

Back