Lá Mai bị xoắn/ rút

• Thread starter MaiVang75
  • Ngày gửi
Cây mai nhà Huy lá thường hay bị xoắn và rút co lại. Các Bác cho hỏi bịnh này là bịnh gì và cách trị như thế nào cám ơn nhiều.

dạ, cám ơn anh Lô đã nhắc em....Giờ em đổi sang đầu trâu bisad 0.5 ME (5% abamectin + dầu khoáng)...
Đầu trâu bisad 0.5 ME xài được ko hả anh

Cây của bạn. bịnh là do : mất cân bằng dưỡng chất trầm trọng.từ lá dị dạng, đến lá dị màu.....chữa bịnh phải trị từ nguyên nhân. không được chữa theo triệu chứng
bạn xem trong thiên nhiên...mai mọc dưới đất và cát, trên đồi , trên núi, dưới đồng bằng..không có ai chăm sóc, không có phân bón, mà..đâu có cây nào tình trạng như cây của bạn đâu
Bạn nên xem lại cách chăm sóc cây của mình. và đừng nên tìm cách chữa bịnh nữa..
Vô phương.."1 đồng tiền gà ,3 đồng tiền thuốc" cuối cùng gà không ra con gà..
nhiệt tình của bạn cho cây mai thực sự làm tôi cảm động,,, nhưng cũng rất áy náy không dám chỉ vẽ điều gì...chỉ khuyên bạn nên học vài khóa cơ bản về bon sai và mai vàng đi

Cám ơn Bác Thiên Thu nhiều. em nghĩ cũng 1 phần là do chăm sóc không tốt. sáng qua em có lấy kính lúp coi mấy cái lá non thì thấy có mấy con màu trắng sữa chạy trên chiếc lá và sáng nay em đã xịt thuốc ADMIRE 50ec Regent cho cây rồi. em pha cả 2 chung. vậy có được không Bác ???

sáng qua em có lấy kính lúp coi mấy cái lá non thì thấy có mấy con màu trắng sữa chạy trên chiếc lá và sáng nay em đã xịt thuốc ADMIRE 50ec Regent cho cây rồi. em pha cả 2 chung. vậy có được không Bác ???

Regent 1 bịch pha cho 8 lít nước( có loại pha cho 16 lít nước) bạn phun vào sáng sớm. 5 ngày sau bạn dùng admire pha theo liều hướng dẫn, phun 1 lần nữa..để diệt luôn mấy con còn sót đã kháng thuốc regent..là chúng chết sạch..nhưng nhớ khi phun thuốc phải phun kĩ mặt dưới của lá non vì bọ trĩ tập trung sống ở đó.

Bạn pha chung 2 loại thuốc 1 lượt làm chi vậy...chỉ có hại thôi. thuốc quá liều lá sẽ hư..và cây sẽ suy kiệt..

Last edited by a moderator:
Cám ơn Bác Khãi. Vậy con trên lá cây mai của Huy không phải như vậy. tiếc là không chụp hình được.

con này là đã phóng to bằng kính hiển vi rồi , nhìn sao mà giống:wacko:....

Regent 1 bịch pha cho 8 lít nước( có loại pha cho 16 lít nước) bạn phun vào sáng sớm. 5 ngày sau bạn dùng admire pha theo liều hướng dẫn, phun 1 lần nữa..để diệt luôn mấy con còn sót đã kháng thuốc regent..là chúng chết sạch..nhưng nhớ khi phun thuốc phải phun kĩ mặt dưới của lá non vì bọ trĩ tập trung sống ở đó.

Bạn pha chung 2 loại thuốc 1 lượt làm chi vậy...chỉ có hại thôi. thuốc quá liều lá sẽ hư..và cây sẽ suy kiệt..

Cám ơn Bác Thiên Thu.

Hà Nội, chuyên cung cấp dế giống, dế thịt.....

nhà em có trồng mấy chục cây mai!!!!!!
nhưng không hiểu sao ở dưới gốc mai cứ xuất hiện mùn!
thỉnh thoảng lại có cành héo và khô
các bác cho em ý kiến và cách trị nhé;););)

Xin chào các bạn .Mình chuyên chăm sóc mai để bán tết ,theo kinh nghiệm của mình thì nếu như cây mai sau khi bị bọ trĩ tấn công ,bạn phun thuốc mà vẫn không thấy hết thì cũng giống như con người thôi ,sau khi trị bệnh thì cần phải bồi bổ lại cho cơ thể .Bọ trĩ hút chất dinh dưỡng của lá mai ,diệt hết bọ trĩ nhưng lá mai vẫn bị teo la phải rồi bạn ạ.

cây mai nhà mình cũng vậy, cành cây đang xanh tươi, bỗng nhiên héo khô rồi chết. Mình tưới nước rất đều đặn, mà lá non vẫn cong rút lại. Xin hỏi đây là bệnh gì

giống cái cái chi chi vậy Air? hình này mượn từ bài của bác Tân đó.

Ý em nói là ,tấm hình đó được phóng to bằng kính hiển vi rồi.Nhìn con bọ trĩ trên lá mai mà so sánh với cái hình của bác Tân thì ko giống là phải:lol:

phun thuốc tập trung vào đọt non. nhớ xịt xung quanh luon. trồng mai đa số là bị như vậy. có trường hợp là bọ trĩ , có trường hợp là nhện đỏ nữa.

Khi phun thuốc diệt bo trĩ mà các bác chờ cho lá thẳng lại là không có rồi, không còn bọ trĩ thì lá mới ra mới hết quắn quéo thôi. Có người đã làm cho cây mai mình chết vì phun thuốc hoài sao không thấy lá hết quắn quéo !!!

Khi phun thuốc diệt bo trĩ mà các bác chờ cho lá thẳng lại là không có rồi, không còn bọ trĩ thì lá mới ra mới hết quắn quéo thôi. Có người đã làm cho cây mai mình chết vì phun thuốc hoài sao không thấy lá hết quắn quéo !!!

Rất chính xác,,
vì thực ra đối với sâu bịnh, và bọ trĩ, nhện đỏ... bạn phải ngừa đừng ngĩ đến trị vì khi bạn trị ngĩa là sự tàn phá của chúng có rồi..bạn có giết hết chúng..thì lá cũng có nhưng hư hỏng không thể phục hồi...như lá cong.. lá mo... lá cháy...V...V
Đối với những lá đã có các dấu hiệu trên...bạn hãy cắt hết cho vào bịch nilon cột chặt rồi đốt sau đó phun thuốc cho tòan cây, để ngừa bịnh cho các lá còn lại
Riêng đối với nhện đỏ....bạn không nên cắt bỏ lá bịnh...vì nếu ngắt bỏ, cây không còn cái lá nào cả..vì nhện đỏ tấn công toàn bộ..mà chỉ nên phun thuốc diệt chúng thôi..

Bọ Trĩ , nhện gây hại chủ yếu vào mùa nắng. mùa mưa ít gây hại hơn. muốn phòng hiệu quả cần tìm hiểu hơn về tập quá của nó.
Hiện tại 100% vườn mai bị những con này. phun phòng chỉ trên lý thuyết thôi. ít ai tự nhiên xách bình đi xịt thuốc khi cây không bị gì. hơn nữa cây mai rất hạn chế sử dụng phân bón lá nên không thể kết hợp pha chung luôn. phun nhiều cũng ảnh hưởng đến cây.
những nhà vườn có kinh nghiệm thì khi quan sát thấy lá bị xoăn thì phun Dragon liền. có thể kết hợp với bón phân và tỉa tạo tán để tỉa những chồi đã bị xoăn. giúp cây bun ra lại chồi mới.

bọ trĩ

lá bị bọ trĩ sẽ bị biến dạng nhưng nếu cây lấy lại đủ dinh dưỡng thì cũng có thể vượt qua

---------------
bệnh trạng của nhện đỏ
[URL=http://img6.imageshack.us/i/d
---------------
---------------
bệnh trạng của nhện đỏ

Last edited:
Bác Tiến Phong ơi, sao coi hình bệnh trạng của Nhện Đỏ không được vậy ???

Tôi có ý nghỉ rằng cây bị nhiểm bọ trỉ, nhện đỏ giống như xả hội bị hậu quả chiến tranh trên cây còn lại những chiếc lá tàn phế chỉ biết hấp thụ dưởng chất mà không thể quang hợp. Không biết có đúng không?

Tôi có ý nghỉ rằng cây bị nhiểm bọ trỉ, nhện đỏ giống như xả hội bị hậu quả chiến tranh trên cây còn lại những chiếc lá tàn phế chỉ biết hấp thụ dưởng chất mà không thể quang hợp. Không biết có đúng không?

Ông chủ vườn mai Cái Mơn này khiêm tốn quá đó nhe.....Trồng mai là ngề của bạn mà, sao còn hỏi: không biết có đúng không!!
Không những ,chiếc lá bị bọ trĩ tàn phá đến tàn phế...không thể quang hợp được để làm nhiệm vụ của 1 cái lá...mà nếu bạn giữ lại những cái lá này...chỉ bất lợi :
1-các lá này không còn khả năng chống bịnh nên sẽ là cái ổ lây nhiễm nấm bịnh cho toàn cây
2- các lá này làm mất thẩm mỹ cây mai...khách vô vườn..mà thấy trên cây mai của bạn..có những lá cong . mo, nhỏ..bạc màu...họ đánh giá kĩ thuật của bạn...kém và họ sẽ ..chạy mất ...

Last edited by a moderator:

Back