lại thêm 1 bệnh lạ nữa xin các bác thương tình giúp đở!

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
bệnh này xảy ra trên gà giò tầm 0.5- 0.7kg. chưa thấy biểu hiện trên gà lớn.
triệu chứng : gà nóng sốt, mắt lim dim (có con thì mặt mày vẫn còn tỉnh và lanh lẹ) nhưng sau khoảng 3- 4h các ngón chân có biểu hiện ko co lại được, yếu 1 bên chân hoặc 2 chân, gà đi ko được, quan sát thấy các khớp đầu gối hay cơ đùi có nhiều vết màu đỏ giống như xuất huyết, mồng gà chuyển sang màu tím, thời gian chết ko quá 12h, lúc mới bị gà vẫn ăn uống bình thường nhưng ít hơn thường ngày.hiện nay em chỉ cách ly và cho uống tetraciline men tiêu hóa, gluco, vitamine tổng hợp. đây là con thứ 4 em bị trong 4 ngày gần đây, mong các bác cố gắng giúp em cứu đàn gà nhà betoan, hix bệnh nhiễm trùng đường hô hấp chưa wa bệnh khác lại đến, hhuhuhuuhuhhuu

Gà của bác tổng cộng bao nhiêu? gà gì? Nuôi nhốt hay thả vườn? Lịch vaccine đến thời điểm này như thế nào?

Dựa vào triệu chứng em hình dung ra phần nào nhưng cần nhiều thông tin hơn. Em gặp trường hợp xuất huyết cơ đùi + phần chân trong nghi ngờ H5N1.

bệnh này xảy ra trên gà giò tầm 0.5- 0.7kg. chưa thấy biểu hiện trên gà lớn.
triệu chứng : gà nóng sốt, mắt lim dim (có con thì mặt mày vẫn còn tỉnh và lanh lẹ) nhưng sau khoảng 3- 4h các ngón chân có biểu hiện ko co lại được, yếu 1 bên chân hoặc 2 chân, gà đi ko được, quan sát thấy các khớp đầu gối hay cơ đùi có nhiều vết màu đỏ giống như xuất huyết, mồng gà chuyển sang màu tím, thời gian chết ko quá 12h, lúc mới bị gà vẫn ăn uống bình thường nhưng ít hơn thường ngày.hiện nay em chỉ cách ly và cho uống tetraciline men tiêu hóa, gluco, vitamine tổng hợp. đây là con thứ 4 em bị trong 4 ngày gần đây, mong các bác cố gắng giúp em cứu đàn gà nhà betoan, hix bệnh nhiễm trùng đường hô hấp chưa wa bệnh khác lại đến, hhuhuhuuhuhhuu

Nuôi gà thường vào mùa chuyển từ nắng sang mưa, hoặc ngược lại. (trong miền Nam), gà thường bị bệnh chủ yếu là những lý do sau:
- vệ sinh chuồng trại kém.
- chế độ dinh dưỡng kém.
- chuồng trại kg đảm bảo.

Khi gà đã bệnh rồi thì hầu hết dùng kháng sinh để điều trị cho từng loại bệnh. nhưng 1 điều quan trọng nhất đó là làm vệ sinh chuồng trại, khi đã xuất hiện bệnh rồi thì phải vệ sinh sạch chuồng trại và khu vực chăn nuôi, phun thuốc khử trùng tiêu độc ít nhất là 2ngày/lần.

đây là nhưng kinh nghiệm của tôi và cũng có chút thành công nhất định(tôi kg phải là người trực tiếp nuoi), mong chia sẻ chút ít cho những người nuôi gà.

thân,

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back