Làm ao bùn ở đất nữa gò

• Thread starter Tuan Nguyen
  • Ngày gửi
Chào các anh các bác,

Hiện tại nhà em có một mảng đất trống và em muốn đào ao nuôi cá tuy nhiên đặc trưng của mảnh đất này là : Mùa mưa thì nước ngập úng nước nhưng mùa khô thì lại khô queo. Vì thế nên em đang đắn đo về việc giữ nuớc của ao trong mùa nắng (em sợ sáng ngủ dậy nước đầy nhưng chiều về thì nước cạn đến đáy...).

Trên là vấn đề số 1, vấn đề số 2 là gần nhà chả có gần sông suối gì cả nên xác định là ao tù không có nước ra vào được.

Em có nghiên cứu đọc sơ sơ mấy bài viết trên diễn đàn này nọ nhưng không thấy ai làm ao nuôi cá giống điều kiện nhà em. Vì vậy kính mong các anh các bác có kinh nghiệm gì thì chia sẽ và góp ý giúp em nhé !

Rất mong nhận được sự quan tâm và góp ý của tất cả mọi người, kính chúc diễn đàn ngày càng phát triển và bà con nông dân làm kinh tế ngày càng đi lên,

Vấn đề em đang quan tâm và cần hỏi như sau :

1. Hiện tại đã có đề án nào về nuôi cá ở khu vực không gần nguồn nước (sông súi ao hồ....) chưa ? Hoặc đã có ai nuôi như vậy chưa ?
2. Làm thế nào để giữ được nước vào mùa khô ( có thể sử dụng tấm lót như trên diễn đàn có đề cập nhưng xử lý nước như thế nào ?).
3. Hệ thống lọc (nếu cần), thay nước ra sao ?

p/s: Hiện tại em có nuôi cá chép Koi trong hồ bê tông thì xứ lý nước rất ổn vì có hệ thống lọc nhưng hồ này thì em muốn nuôi cá thương phẩm vì thế không thể đầu tư hệ thống lọc đắc tiền như hồ cá koi được.

Vấn đề em đang quan tâm và cần hỏi như sau :

1. Hiện tại đã có đề án nào về nuôi cá ở khu vực không gần nguồn nước (sông súi ao hồ....) chưa ? Hoặc đã có ai nuôi như vậy chưa ?
2. Làm thế nào để giữ được nước vào mùa khô ( có thể sử dụng tấm lót như trên diễn đàn có đề cập nhưng xử lý nước như thế nào ?).
3. Hệ thống lọc (nếu cần), thay nước ra sao ?

p/s: Hiện tại em có nuôi cá chép Koi trong hồ bê tông thì xứ lý nước rất ổn vì có hệ thống lọc nhưng hồ này thì em muốn nuôi cá thương phẩm vì thế không thể đầu tư hệ thống lọc đắc tiền như hồ cá koi được.

Về hồ , ao bạn có thể dùng hệ thống trải bạt như nuôi tôm, về hệ thống lọc bạn lên làm hệ thống xả đáy khi cần lọc cặn bạn cho hệ thống quạt nước chạy làm sao cho nước chạy hình soắn để cặn lắng vào giữa đáy ao, hồ, về hệ thống lọc vào bạn có thể sử dụng cát làm hệ thống thẩm thấu nếu nước ko được ngon hoặc có cặn, bùn là đơn giản nhất bạn xây 1 cái bể khoảng 20m2 là lọc ok cho 1 cái ao , hồ to.
đề án thì đơn giản bạn cần mình phác qua cho bạn, nhưng bạn phải cụ thể vị trí cũng như địa hình cho mình

Về hồ , ao bạn có thể dùng hệ thống trải bạt như nuôi tôm, về hệ thống lọc bạn lên làm hệ thống xả đáy khi cần lọc cặn bạn cho hệ thống quạt nước chạy làm sao cho nước chạy hình soắn để cặn lắng vào giữa đáy ao, hồ, về hệ thống lọc vào bạn có thể sử dụng cát làm hệ thống thẩm thấu nếu nước ko được ngon hoặc có cặn, bùn là đơn giản nhất bạn xây 1 cái bể khoảng 20m2 là lọc ok cho 1 cái ao , hồ to.
đề án thì đơn giản bạn cần mình phác qua cho bạn, nhưng bạn phải cụ thể vị trí cũng như địa hình cho mình

Gửi anh chi tiết miếng đất em chuẩn bị xây hồ. Về địa hình khu vực này thì bằng phẳng hết hoàn toàn, xung quanh cũng thế. Mùa mưa thì nước ẩm không rút được. Mùa nắng thì không queo.
Xem file đính kèm 3703

Last edited by a moderator:

Back