LẠM BÀN VUI VỀ GIỐNG CÂY BƠ BOOTH ( bơ búp, bơ buk, bơ bút, bơ bus hay bơ búc )

tien tran

Thành viên mới
Bác
Có 2 việc tôi có ý kiến ở đây.

Một là chuyện mua cây giống về trồng bị chết.
Tôi cho rằng đó là lỗi người trồng. Cho dù
thằng bán giống xài chất kích thích cho cây
giống đẹp, nhưng đó không phải là cây sẽ chết.
Ngược lại, nó còn tốt hơn các cây giống không
được xài chất kích thích. Có điều, mình mua
về trồng thì nó cũng như cây thường thôi.

Chuyện này ở Mỹ là thường. Các cây giống bán
ở tiệm bao giờ cũng rất đẹp. Tôi làm cây giống
rất đẹp, nhưng không bao giờ có thể đẹp hơn
cây giống ở tiệm được, và thường thì kém hơn
và kém hơn rất nhiều. Ở tiệm, cây trung bình
thì giá trung bình, cây đẹp thì giá cũng đẹp
luôn. Tôi chắc chắn những cây đẹp đó có xài
chất kích thích. Chúng được trồng trong chậu
đẹp, chủ ý bán với giá cao ngay từ khi gieo.
Người ta mua về làm cảnh. Một cây cà chua này
cao nửa thước, đã có trái còn nhỏ, bán giá 10
đôla, bằng giá 5 ký cà chua chín. Người ta còn
bán theo những gói phân bón nhỏ với giá cắt cổ
để bón cho những cây này. Có người mua thì có
người bán. Vừa bán cây, vừa bán phân nữa.

Việc thứ hai là giống cây bơ Booth. Người Việt
đang đua nhau trồng cây này. Thế nhưng ở Mỹ
thi cây này không nổi tiếng, vì mùi vị của nó
không đủ với thị hiếu đã ăn bơ Hass quen rồi.
Trồng bơ này, có thể bán ở Việt Nam bây giờ,
nhưng sau này, có thể giá rẻ khi những giống
bơ khác ngon hơn được trồng ở Việt Nam. Ấy là
chưa kể xuất khẩu, thì bơ Booth rất khó được
khách nước ngoài đặt hợp đồng mua.

Người Việt Nam có ý nghĩ: trái to thi ngon.
Điều này đúng với cùng một giống, cùng một cây.
Thế nhưng khác giống thì cái ý nghĩ đó không
đúng nữa. Ví dụ Cà Chua cùng một giống, thì
trái nào to hơn thì ngon hơn. Thế nhưng ở chợ
có vài giống cà chua, và mỗi giống có giá riêng.
Vì thế, cà chua bán thì được để riêng từng giống
và từng cỡ, để dễ làm giá, và người mua đỡ phải
chọn, làm việc mua bán thuận tiện hơn.

Trái bơ Hass bán ở Mỹ là phổ biến nhất, vì nó
ngon nhất, cụ thể là tỷ lệ dầu cao nhất. Nó có
dở là trái nhỏ nhất trong các giống bơ. Những
trái bán ở chợ thường cao 12cm, đường kính 8cm,
bán 1 đôla. Khi khan hàng thì bán gấp rưỡi tức
là 1 đôla rưỡi. Khi nhiều hàng thì bán 2/3 giá
tức là 70 xu hay 3/4 giá là 75 xu. Cũng bơ Hass
mà trái lớn, chỉ nhỉnh hơn một chút thôi, thì
bán giá gấp rưỡi.

Bơ Hass trồng ở California thì giá bán cao hơn
nhập từ Mexico về, và bơ Hass nhậm từ Chile về
thì còn rẻ hơn nữa. Lý do chính là vì kém ngon
hơn. Người ta cho rằng khí hậu làm chất lượng
bơ Hass kém đi so với ở chính gốc. Vì thế, nếu
Việt Nam trồng bơ Hass có khi kém ngon hơn giông
bơ khác cũng tương đương với Hass như Lamb Hass
và Sharwil.
Bác anhmytran ơi bơ Hass nhà cháu đây ạ. Ngon tuyệt, cháu thích ăn bơ ăn nhiều loại bơ và rất khó tính chọn bơ ngon để ăn nhưng cháu đã duyệt em Hass. Cái vị đậm đà, dẻo và ngậy không thể lẫn với một loại Bơ nào khác. Bây giờ cháu đã tự tin để nói rằng Bơ Hass hoàn toàn có thể trồng ở Tây nguyên Việt Nam, quả sai và chất lượng tuyệt vời.

anhmytran

_
Nông dân @
Rất cám ơn bạn. Đã từ lâu, tôi muốn
được tin về giống bơ Hass trồng ở
Việt Nam thì ngon dở ra sao. Bây giờ
thì tôi được biết đã có bạn trồng nó,
và bạn vui lòng về nó.

Bạn có thể cho một hình chụp cả cây
được không?

buicongkt

nhân bất thập toàn
nhìn cây bơ của bạn ghiền quá, bạn ở gia lai là tp pleiku hay huyện nào vậy, mình ở kon tum có gì hôm nào mình xuống tham quan ngắm e nó được ko bạn, tiện thể xin bạn vài bo về ghép được không bạn/

tien tran

Thành viên mới
nhìn cây bơ của bạn ghiền quá, bạn ở gia lai là tp pleiku hay huyện nào vậy, mình ở kon tum có gì hôm nào mình xuống tham quan ngắm e nó được ko bạn, tiện thể xin bạn vài bo về ghép được không bạn/
Mình cách trung tâm pleiku khoảng 15km. cây bố mẹ mình phải cách ly, chỉ dám lên đây khoe, năm ngoái khoe nhìu, đưa nhìu người vào vườn tham quan sau đó bị cưa trộm mất 2 cây đẹp nhất.hic năm nay mình cắt chồi ghép trồng được 350 hass. nếu bạn quan tâm đến loại bơ này mình rât sẵn lòng.

N

Nhan Hoang

Guest
Mình cách trung tâm pleiku khoảng 15km. cây bố mẹ mình phải cách ly, chỉ dám lên đây khoe, năm ngoái khoe nhìu, đưa nhìu người vào vườn tham quan sau đó bị cưa trộm mất 2 cây đẹp nhất.hic năm nay mình cắt chồi ghép trồng được 350 hass. nếu bạn quan tâm đến loại bơ này mình rât sẵn lòng.
Chào bạn, mình đang rất quan tâm đến bơ Hass và Pinkerton, nhưng hiện nay giống ảo quá. Mua về chăm bón 2-3 năm trời tới ngay đơm hoa kết trái mới nhận ra là bơ chó. Mình ở Lâm Đồng, nếu bạn có giống chuẩn và có nhu cầu bán chồi, cây giống Hass thì cho mình xin sdt, mình sẽ lên tham quan và mua giống. Thanks

tien tran

Thành viên mới
Chào bạn, mình đang rất quan tâm đến bơ Hass và Pinkerton, nhưng hiện nay giống ảo quá. Mua về chăm bón 2-3 năm trời tới ngay đơm hoa kết trái mới nhận ra là bơ chó. Mình ở Lâm Đồng, nếu bạn có giống chuẩn và có nhu cầu bán chồi, cây giống Hass thì cho mình xin sdt, mình sẽ lên tham quan và mua giống. Thanks
mình trả lời bạn trong profile nhé

THIEN SY

Thành viên mới
các anh nói về bơ vui quá, cho em hỏi bơ HAT nhà em ra trái được 3 mùa rồi, vậy có làm bơ đầu dòng ABC được không? nhiều người đến xin chồi về nhiều lắm. hay mai em làm giống bán luôn. kiếm thêm ít.

C

cuongnguyenm

Guest
Cái này là do nhà vườn không có tâm bác ạ. Nếu bác rảnh thì lên nhà vườn em tham quan.

Em xin chỉ các bác 1 số mẹo khi đi mua giống.

1. Các bác tuyệt đối không mua qua cò. Cò là mấy thằng chạy sàng sàng ngoài đường, thấy ai nhìn ngược nhìn xuôi thì té nó ra. Thế nào có cũng dẫn các bác đi tới mấy chổ lừa đảo.

2. Đừng tin vào hàng online: Hàng hóa online chỉ là kênh tham khảo thôi các bác ạ, muốn mua phải chịu tới sờ nắn bóp mất công tí nhưng tới nơi vừa được giá rẻ lại an tâm.

3. Chọn chổ mua uy tín: Thế nào là uy tín thì em xin đưa ra vài đặc điểm. Trước hết phải là nhà riêng, làm lâu năm, các bác cẩn thận khi mua ở các vựa cây giống tụi nó toàn đi gom hàng về nên không đảm bảo. Thứ 2 là không nói thách, các bác zô mà trả giá được nhiều thì mạnh dạn bỏ đi cho em.

Các bác thấy bài của em có ích thì xin các bác vô trang của em góp ý tí http://vietseedling.com/. Em không ép các bác mua cái gì hết ;)

Mình ở Nghệ An, đang muốn trồng thử giống Bơ Hass. Mình đang nghiên cứu chất đất và khí hậu ngoài này, Bạn có thế tư vấn cho mình đôi chút về kỹ thuật và mình muốn mua giống chuẩn

LuaChin

Lữ khách
Bác

Bác anhmytran ơi bơ Hass nhà cháu đây ạ. Ngon tuyệt, cháu thích ăn bơ ăn nhiều loại bơ và rất khó tính chọn bơ ngon để ăn nhưng cháu đã duyệt em Hass. Cái vị đậm đà, dẻo và ngậy không thể lẫn với một loại Bơ nào khác. Bây giờ cháu đã tự tin để nói rằng Bơ Hass hoàn toàn có thể trồng ở Tây nguyên Việt Nam, quả sai và chất lượng tuyệt vời.

Có bán cây giống chồi ghép gì không bác?