• LẠM BÀN VUI VỀ GIỐNG CÂY BƠ BOOTH ( bơ búp, bơ buk, bơ bút, bơ bus hay bơ búc )

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 20/9/15

1. Vô Tình Kẻ

Vô Tình Kẻ Nhà nông tập sự

Tại sao không có một ý kiến nào trách móc nhà nước trong vụ cây giống này nhỉ? Nguyên nhân chính vẫn là gần như không có quản lý nhà nước về cây giống và con giống. Thế nên thị trường nó mới hỗn loạn, thật giả lẫn lộn không biết đâu mà lần. Bác nào có thời gian và hiểu luật một tý nên viết một bài về vấn đề này. Nhà nước họ đắc trách thì sẽ bị sức ép dư luận mà cải thiện đi 1 phần.

2. thibui

thibui Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Bác có thể chỉ giúp cháu địa chỉ của chỗ bán giống bơ Hass ở Sài gòn không ạ? Cháu cám ơn ạ

3. NÔNG VĂN DỀN

NÔNG VĂN DỀN Nhà nông tập sự

đúng là như vậy 100 thằng bạn giống bơ booth 7 có 90 thằng lừa. tới thời gian trong cũng bị lũ nó lừa. nhưng cũng hên là cũng là giống booth 3,
      - này tôi ghép lại thành booth 7 roi!

4. minhnguyen3698

minhnguyen3698 Nông dân nghèo

nhà ai có cây bơ reed như thế nào cho em đến chiêm ngưỡng phát, thấy nhiều anh bán giống quảng cáo hay quá nhưng chẳng ai có cây bố mẹ. ai có cho em đến xem, mua giống để em tự tin trồng với ạ. em chán vien eakmat đến tận óc rồi. nào mít, nào bơ, nào sầu riêng nhà em trồng ko ra gì, giờ chẳg thèm ngó đến nữa. viện với chả viếc.
      --- @ 24/6/16 ---
      bạn nói chuẩn ko cần chỉnh tí nào. nông nghiệp chúng ta cứ lẹt đẹt mãi cũng nhờ phần lớn công của các ông bán giống đểu. E ca mát, hay Tr muoi cũng rứa cả thôi. lợi nhuận là trên hết.

Last edited: 22/6/16
    5. tien tran

tien tran Nông dân nghèo

Bác
      Bác anhmytran ơi bơ Hass nhà cháu đây ạ. Ngon tuyệt, cháu thích ăn bơ ăn nhiều loại bơ và rất khó tính chọn bơ ngon để ăn nhưng cháu đã duyệt em Hass. Cái vị đậm đà, dẻo và ngậy không thể lẫn với một loại Bơ nào khác. Bây giờ cháu đã tự tin để nói rằng Bơ Hass hoàn toàn có thể trồng ở Tây nguyên Việt Nam, quả sai và chất lượng tuyệt vời.

Trangtraicumgar, buicongktkhucthuydu thích bài này.
    6. anhmytran

anhmytran Nhanong.Com

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Rất cám ơn bạn. Đã từ lâu, tôi muốn
      được tin về giống bơ Hass trồng ở
      Việt Nam thì ngon dở ra sao. Bây giờ
      thì tôi được biết đã có bạn trồng nó,
      và bạn vui lòng về nó.

Bạn có thể cho một hình chụp cả cây
      được không?

7. tien tran

tien tran Nông dân nghèo

Dạ đây ạ.

truongtran1102, anhmytranbuicongkt thích bài này.
    8. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      nhìn cây bơ của bạn ghiền quá, bạn ở gia lai là tp pleiku hay huyện nào vậy, mình ở kon tum có gì hôm nào mình xuống tham quan ngắm e nó được ko bạn, tiện thể xin bạn vài bo về ghép được không bạn/

9. tien tran

tien tran Nông dân nghèo

Mình cách trung tâm pleiku khoảng 15km. cây bố mẹ mình phải cách ly, chỉ dám lên đây khoe, năm ngoái khoe nhìu, đưa nhìu người vào vườn tham quan sau đó bị cưa trộm mất 2 cây đẹp nhất.hic năm nay mình cắt chồi ghép trồng được 350 hass. nếu bạn quan tâm đến loại bơ này mình rât sẵn lòng.

buicongkt thích bài này.
    10. Nhan Hoang

Nhan Hoang Guest

Chào bạn, mình đang rất quan tâm đến bơ Hass và Pinkerton, nhưng hiện nay giống ảo quá. Mua về chăm bón 2-3 năm trời tới ngay đơm hoa kết trái mới nhận ra là bơ chó. Mình ở Lâm Đồng, nếu bạn có giống chuẩn và có nhu cầu bán chồi, cây giống Hass thì cho mình xin sdt, mình sẽ lên tham quan và mua giống. Thanks

tien tran thích bài này.
    11. tien tran

tien tran Nông dân nghèo

mình trả lời bạn trong profile nhé