LẠM BÀN VUI VỀ GIỐNG CÂY BƠ BOOTH ( bơ búp, bơ buk, bơ bút, bơ bus hay bơ búc )

• Thread starter Y MIÊN
  • Ngày gửi
Nếu các bạn ở Tây nguyên nói chung và Daklak nói riêng sẽ thấy thời điểm này Bơ Booth và sầu riêng Dona đang là 2 cái cây hot nhất thị trường cây ăn quả, nhà nhà trồng, làng làng, huyện huyện không nhiều thì ít mỗi nhà cũng phải cố có ít chục cây, nhiều thì hàng chục ha..

Người được hưởng lợi nhất lúc này là những vườn ươm, hàng bán ra không xuể nên ẩu, Cứ ươm cây thực sinh rồi cũng ghép như ai, cũng cam kết sống chết là cây đầu dòng thuần chủng ABC, cây chất lượng để trồng blah..blah... Rồi sao?

Có được cây bơ Booth7 đúng thế này không phải chuyện dễ (hình Y Miên Farm)

Cây Chết: Cây trồng ra nắng đôi ngày gục đầu cháy lá khiếu nại: Lỗi do các anh trồng ko đúng cách, phải che, phải tưới phải XYZ thế này thế kia(!!??) Cây cho nông dân trồng mà đánh đố như chăm em bé, bồ nhí hay công tử thì con lạy các ngài ạh! Các ngài ghép xong vừa đợi có tí chồi là thúc Thần dược 3 lá xanh, 3 lá đỏ của tàu, rồi phân thúc rồi tưới phun ngày đôi bận chẳng di chuyển thưa cho chịu nắng dần chẳng quản tâm chi ráo! cứ cây xanh tốt thế là đẩy..."tao có trồng đâu, nó mua nó trồng chết thì mới tiếp tục mua nữa chứ!!!" ngẫm đi, có khổ không??

Cây Sống: May lắm thay trồng 10 sống 3 nhưng trong 3 thằng sống thì họa may 1 là con chính chủ, còn lại nó lai này lai kia. Đến thời gian cho thu hoạch bố tổ nó lạ! Bơ Booth sao trái dài thế, Sầu riêng chi mà siêu hạt thế!?! 2 - 3 năm rồi đền ai, thằng chủ vựa cây nó đổi địa bàn làm ăn khác, cách đây cả năm trời muốn đập muốn đánh thì cũng bằng thừa! Hoặc nếu còn đó thì nó chửi
- Tao đề bảng bán giống cây "bơ búp, bơ buk, bơ bút, bơ bus, bơ búc" chứ có nói Bơ BOOTH đâu!! mày ngu ráng chịu!

Thế mới có chuyện thằng bị lừa đem việc than với hàng xóm vốn thông thái để xin lời khuyên nghe xong thằng thông thái cười to

- haahaa sao mi ngu thế lừa ơi! sao không mua chỗ uy tín như viện E cờ mờ, như Tr.M hay Đờ phờ như tau nè mới hôm qua xe nó chở về tận nơi! thằng thông thái nhìn thằng bị lừa ra vẻ đăk trí lắm..

Tháng sau thằng bị lừa qua vườn thằng thông thái trước là xem cái cây nhà nó phát triển ra răng, sau là nhờ thằng thông thái chỉ chỗ mua. Thằng thông thái ra đón thằng bị lừa cái mặt nó buồn so: Đậu ván nhà nó! trồng ở vườn mới về nhà có 3 hôm nay vào đếm lại quân dữ nó nhổ hết hơn 100 cây, chưa hết tức thì di động của Thông thái reo vang
-Alo Thông thái nghe nèh!
- Anh Thông thái hả, em ku đen con bác Tím nèh!
- Ờh chi rứa Đen?
- Cây bơ sau vườn nhà anh còn hok?
- Cây bơ đó trái zỏm ẹc mày hỏi chi, hái cho dê ăn ràu! Đang bực đây!
- Ngon dở hok răng mô, em chỉ xin ít đọt cây thôi, trên đây hàng bơ bút (Booth) hút quá mà chồi đọt cây đầu dòng trên này hết để rồi! Sếp em bảo em đi tìm mua chồi ngoài, mà anh biết đó đâu dễ có cây xịn mà mua, hoặc có mùa này ai cho mà cắt! cái hôm qua em cắt bậy chồi cây bơ đểu nhà em đem vô, trời ạh, ổng mua ầm ầm vì anh biết đó chồi bơ để ghép vặt hết lá đi có trời mới phân biệt được nó là cái zóng bơ gì, haha.. cha nội đó ngu ghê hôm qua mua xong nay kiu em đi mua tiếp haha.. năm nay em có mối này đỡ quá..

Nghe đến đó thằng thông thái rụng rún luôn, tay nó buông điện thoại, ,mắt nó thẫn thờ nhìn thằng bị lừa thốt lên
- 3000 cây bơ của tao rồi đây sẽ là cây bơ gì? "bơ búp, bơ buk, bơ bút, bơ bus hay bơ búc" đây?? Rồi lăn ra bất tỉnh..

(Truyện thực góp nhặt từ thực tế người trồng Bơ Daklak)
www.facebook.com/avocadodaklak
Chuyên bơ Booth7.

( www.facebook.com/avocadodaklak )

Last edited by a moderator:
nhìn cây bơ của bạn ghiền quá, bạn ở gia lai là tp pleiku hay huyện nào vậy, mình ở kon tum có gì hôm nào mình xuống tham quan ngắm e nó được ko bạn, tiện thể xin bạn vài bo về ghép được không bạn/
Mình cách trung tâm pleiku khoảng 15km. cây bố mẹ mình phải cách ly, chỉ dám lên đây khoe, năm ngoái khoe nhìu, đưa nhìu người vào vườn tham quan sau đó bị cưa trộm mất 2 cây đẹp nhất.hic năm nay mình cắt chồi ghép trồng được 350 hass. nếu bạn quan tâm đến loại bơ này mình rât sẵn lòng.

Mình cách trung tâm pleiku khoảng 15km. cây bố mẹ mình phải cách ly, chỉ dám lên đây khoe, năm ngoái khoe nhìu, đưa nhìu người vào vườn tham quan sau đó bị cưa trộm mất 2 cây đẹp nhất.hic năm nay mình cắt chồi ghép trồng được 350 hass. nếu bạn quan tâm đến loại bơ này mình rât sẵn lòng.

Chào bạn, mình đang rất quan tâm đến bơ Hass và Pinkerton, nhưng hiện nay giống ảo quá. Mua về chăm bón 2-3 năm trời tới ngay đơm hoa kết trái mới nhận ra là bơ chó. Mình ở Lâm Đồng, nếu bạn có giống chuẩn và có nhu cầu bán chồi, cây giống Hass thì cho mình xin sdt, mình sẽ lên tham quan và mua giống. Thanks

Chào bạn, mình đang rất quan tâm đến bơ Hass và Pinkerton, nhưng hiện nay giống ảo quá. Mua về chăm bón 2-3 năm trời tới ngay đơm hoa kết trái mới nhận ra là bơ chó. Mình ở Lâm Đồng, nếu bạn có giống chuẩn và có nhu cầu bán chồi, cây giống Hass thì cho mình xin sdt, mình sẽ lên tham quan và mua giống. Thanks
mình trả lời bạn trong profile nhé

các anh nói về bơ vui quá, cho em hỏi bơ HAT nhà em ra trái được 3 mùa rồi, vậy có làm bơ đầu dòng ABC được không? nhiều người đến xin chồi về nhiều lắm. hay mai em làm giống bán luôn. kiếm thêm ít.

Cái này là do nhà vườn không có tâm bác ạ. Nếu bác rảnh thì lên nhà vườn em tham quan.

Em xin chỉ các bác 1 số mẹo khi đi mua giống.

1. Các bác tuyệt đối không mua qua cò. Cò là mấy thằng chạy sàng sàng ngoài đường, thấy ai nhìn ngược nhìn xuôi thì té nó ra. Thế nào có cũng dẫn các bác đi tới mấy chổ lừa đảo.

2. Đừng tin vào hàng online: Hàng hóa online chỉ là kênh tham khảo thôi các bác ạ, muốn mua phải chịu tới sờ nắn bóp mất công tí nhưng tới nơi vừa được giá rẻ lại an tâm.

3. Chọn chổ mua uy tín: Thế nào là uy tín thì em xin đưa ra vài đặc điểm. Trước hết phải là nhà riêng, làm lâu năm, các bác cẩn thận khi mua ở các vựa cây giống tụi nó toàn đi gom hàng về nên không đảm bảo. Thứ 2 là không nói thách, các bác zô mà trả giá được nhiều thì mạnh dạn bỏ đi cho em.

Các bác thấy bài của em có ích thì xin các bác vô trang của em góp ý tí http://vietseedling.com/. Em không ép các bác mua cái gì hết ;)

Mình ở Nghệ An, đang muốn trồng thử giống Bơ Hass. Mình đang nghiên cứu chất đất và khí hậu ngoài này, Bạn có thế tư vấn cho mình đôi chút về kỹ thuật và mình muốn mua giống chuẩn

Bác

Bác anhmytran ơi bơ Hass nhà cháu đây ạ. Ngon tuyệt, cháu thích ăn bơ ăn nhiều loại bơ và rất khó tính chọn bơ ngon để ăn nhưng cháu đã duyệt em Hass. Cái vị đậm đà, dẻo và ngậy không thể lẫn với một loại Bơ nào khác. Bây giờ cháu đã tự tin để nói rằng Bơ Hass hoàn toàn có thể trồng ở Tây nguyên Việt Nam, quả sai và chất lượng tuyệt vời.

Có bán cây giống chồi ghép gì không bác?

Back