Làm cách nào để chăn nuôi heo hiệu quả và ít tốn kém

• Thread starter demaitinh
  • Ngày gửi
Cũng như tiêu đề : mong mọi người chung tay chia sẽ kinh nghiệm của mình từ cách chăn nuôi, sử dụng thuốc, cám cũng như cách mua và bán heo để tránh bị lừa bị nhầm gây hậu quả k mong muốn.
Về cách chăn nuôi thì gồm :
1-heo nái : xây dựng khẩu phần ăn cũng như các chất bổ sung, cách cai sữa, khắc phục tình trạng heo chậm lên giống, cách phối, đỡ đẻ...
2-heo con : bấm răng, cắt đuôi, cột rốn, tiêm sắt, vaccin, tập ăn, cai sữa..., những bệnh thường gặp khi theo mẹ cũng như các vấn đề khi cai sữa
3-heo thịt : các kinh nghiệm về ghép bầy, tăng trọng...biểu hiện bất thường khi heo đang trong giai đoạn vỗ béo mà thường gặp, các bệnh theo mùa để thông báo cũng như nhắc nhở mọi người phòng tránh

Về thuốc : chia sẽ những loại thuốc mà mình đã và đang sử dụng, tốt, khá hoặc cùi bắp để tránh mua nhầm gây lãng phí

Về cám : xin chia sẽ và cập nhật giá, chất lượng, ưu và nhược điểm từng mã sản phẩm mà mình đã và đang sử dụng để mọi người có sự đánh giá trước khi mua, mục đích chung là tránh lãng phí và bị dụ.

Dù cho các bạn làm kĩ và giỏi cỡ nào cũng sẽ thiếu xót,nên rất cần bàn tay của mọi người đánh giá góp ý trên tinh thần xây dựng từ 0 thành có. Nếu ai chưa có thì vào đây lấy, có rồi thì san sẽ hoặc lấy thêm, k nên kích nhau, cái này tôi xin nói trước luôn : k dấu dốt, đến với nhau = tình đồng nghiệp, = niềm vui. Zô đi, thoải mái hỏi những cái mình chưa biết, đừng ngại, đừng để trong lòng ^_^

Nhờ ban quản trị web xoá mấy bài quảng cáo dùm tui đi. Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Tiêm cho nó gentamox hoặc genta tylo hoặc flo-tylo kèm anagin c và gluko kc. Xài d.o.c cũng được nhưng heo chậm lớn.
Tiêm theo hướng dẫn của chai thuốc +0,5c. Anagin c thì tiêm ngày 2 lần sáng chiều, gluko kc thì xài của marphavet, tiêm từ 3-5 ngày tuỳ bệnh nặng hay nhẹ. Đó là heo 20kg, anagin c ( 3c ), gluco kc ( 3c ). Nếu mà thuốc tính 1c/10kg thì tiêm 2,2-2,5c. 1c/20kg thì tiêm 1,5c-2c tuỳ hãng
Ok. Cám ơn bác nhé.

Mắt gỉ nâu là sao ? Bị đỗ gèn phải k ? Heo nhiêu kg bạn ? Triệu chứng như thế nào ? Có sốt k ? Chết bất ngờ hay chết từ từ ? Yếu quá rồi chết hay nghẹt thở ? Chết có bơi chèo k hay ngay đơ ? Ngoài ra thì có tiêu chảy hay thở gấp k ? Tiếng kêu ra sao ? Có biểu hiện gì trên da k ? Bệnh lây nhanh hay chậm ? Lúc bệnh tới chết là mấy ngày ?
Còn việc bạn nói dùng vaccin để biết bệnh gì thì tui k biết. Nhìn con vật đang bệnh còn khó đoán là bệnh gì chứ bạn chỉ tả vài câu sao dám nói là bệnh gì được ? Cho thêm thông tin đi.

Nếu tiêm sắt thì tiêm từ ngày thứ 2 thì càng tốt. Heo run nhưng vẫn bú được thì sẽ sống k cần tiêm gì hết, quan trọng là nó có giành bú được k ? Nếu bạn can thiệp thì con đó sẽ sống còn thả bú tự do nếu nó k giành lại sẽ chết vì đói.
Mắt heo ra gèn màu nâu đó anh. Em cũng không biết có thêm triệu chứng gì không vì nghe nói lại thôi. Chỉ biết heo ăn ít dần vài hôm bỏ ăn rồi thở gấp. Ở khu em đang dịch hoành hành mà chưa ai biết bệnh gì. Xã không có thú y anh à.

Mắt heo ra gèn màu nâu đó anh. Em cũng không biết có thêm triệu chứng gì không vì nghe nói lại thôi. Chỉ biết heo ăn ít dần vài hôm bỏ ăn rồi thở gấp. Ở khu em đang dịch hoành hành mà chưa ai biết bệnh gì. Xã không có thú y anh à.
Mắt sưng kèm thở gấp thì bị tụ huyết trùng cấp tính. Giờ bạn chích linco-spec hoặc peni-strep 3 ngày liên tục. Chích kèm anagin c ngày 2 lần, chích glukc marphavet

Tôi có con nái mang thai được 2 tháng, hôm nay không đứng lên được (nuôi lòng ef) vẫn ăn uống bình thường, ở bắp chân có vài vết sưng đỏ không rõ nguyên nhân, móng vẫn bình thường, chưa tiêm thuốc gì. Giờ trị sao để khônh ảnh hưởng tơi thai.

Tôi có con nái mang thai được 2 tháng, hôm nay không đứng lên được (nuôi lòng ef) vẫn ăn uống bình thường, ở bắp chân có vài vết sưng đỏ không rõ nguyên nhân, móng vẫn bình thường, chưa tiêm thuốc gì. Giờ trị sao để khônh ảnh hưởng tơi thai.
Bạn có xem khớp có vấn đề gì k ? Nếu k thì kiểm tra phần đệm bàn chân xem có nứt hay tét gì k ? Cập nhiệt xem có sốt k ? Heo k đứng được thì sao ăn ? Mỗi ngày phải đút ăn rồi. Nếu heo bị liệt do yếu tố cơ học hay dinh dưỡng thì chỉ cần bổ xung dinh dưỡng hoặc thuốc giảm đau thì có thể phục hồi tuỳ trường hợp nặng nhẹ. Bạn có thể dùng strychnin ( tác dụng : kích thích thần kinh; ứng dụng : chữa bại liệt, liệt cơ, suy nhược, giải độc thuốc mê...) và vitamin b1 cũng hỗ trợ về thần kinh, suy nhược. Kế đến là chích caphon ( bayer ). Trường hợp heo đang mang thai nên k dám đưa thuốc giảm đau vào. Strychnin thì dùng đúng liều và k dùng quá 5 ngày sẽ gây ngộ độc. Nếu sau khi dùng các thuốc trên mà nái đứng được thì nên lùa sang 1 chuồn rộng để nó đi tới đi lui sẽ tốt hơn. Nhớ là trộn premix cho nái

Bạn có xem khớp có vấn đề gì k ? Nếu k thì kiểm tra phần đệm bàn chân xem có nứt hay tét gì k ? Cập nhiệt xem có sốt k ? Heo k đứng được thì sao ăn ? Mỗi ngày phải đút ăn rồi. Nếu heo bị liệt do yếu tố cơ học hay dinh dưỡng thì chỉ cần bổ xung dinh dưỡng hoặc thuốc giảm đau thì có thể phục hồi tuỳ trường hợp nặng nhẹ. Bạn có thể dùng strychnin ( tác dụng : kích thích thần kinh; ứng dụng : chữa bại liệt, liệt cơ, suy nhược, giải độc thuốc mê...) và vitamin b1 cũng hỗ trợ về thần kinh, suy nhược. Kế đến là chích caphon ( bayer ). Trường hợp heo đang mang thai nên k dám đưa thuốc giảm đau vào. Strychnin thì dùng đúng liều và k dùng quá 5 ngày sẽ gây ngộ độc. Nếu sau khi dùng các thuốc trên mà nái đứng được thì nên lùa sang 1 chuồn rộng để nó đi tới đi lui sẽ tốt hơn. Nhớ là trộn premix cho nái
Tôi xem khớp, bàn chân vẫn bình thường, cập nhiệt 39 độ C, chọn ăn cám CP 566 và bỏ cám vào thau nhỏ đút chọn ăn và tiêm catosal.

Muốn chăn nuôi hiệu quả thì tiêm vắc xin là vô cùng quan trọng. Tùy theo dịch tễ từng vùng (Tỉnh) mà có lịch tiêm cụ thể .

Trong lịch này ko cho tiêm LMLM cho nái nhưng ở tây nguyên bị rất nhiều nên phải tiêm
NGoài ra nuôi Heo thịt vấn đề Ho của Heo đc giải quyết như sau:
http://agriviet.com/threads/giai-phap-hieu-qua-khong-che-benh-ho-o-heo.273504/

Hỉrro với cp là 1 mà, bạn lấy mắc là bị đại lí nó chém đẹp rồi. Nếu mà mở code thì rẽ hơn, được giá nét, được hỗ trợ này kia tuỳ công ty. Thông thường thì bên công ty sẽ giữ 1% chiết khấu năm còn lại là trừ thẳng trên hoá đơn
Mở code là mở gì thế

Tôi xem khớp, bàn chân vẫn bình thường, cập nhiệt 39 độ C, chọn ăn cám CP 566 và bỏ cám vào thau nhỏ đút chọn ăn và tiêm catosal.
39 độ là cũng có sốt, catosal k có tác dụng gì khi heo bệnh hoặc bại liệt. Nói nom na là thuốc bổ gan làm tăng cường quá trình trao đổi chất, theo tui biết là như vậy. Sau khi heo khoe thì xài sẽ hiệu quả hơn. Nếu chữa được ca này là may mắn nhưng con nái đó phải loại thải chứ k giữ được. Thời gian tốt nhất khai thác 1 con nái là 6 lứa, tối đa là 7 lứa, dù đẻ sai con cũng loại, có lí do hết
Mở code là mở gì thế
Mở code hay gì tui cũng k nhớ, đại khái là giống mở tài khoản và có số lượng hàng tiêu thụ nhất định mỗi tháng
Muốn chăn nuôi hiệu quả thì tiêm vắc xin là vô cùng quan trọng. Tùy theo dịch tễ từng vùng (Tỉnh) mà có lịch tiêm cụ thể .

Trong lịch này ko cho tiêm LMLM cho nái nhưng ở tây nguyên bị rất nhiều nên phải tiêm
NGoài ra nuôi Heo thịt vấn đề Ho của Heo đc giải quyết như sau:
http://agriviet.com/threads/giai-phap-hieu-qua-khong-che-benh-ho-o-heo.273504/
Ủa rồi k tiêm vaccin ngừa hô hấp phức hợp sao bạn. Tai xanh thì tiêm theo dịch tể từng vùng, nếu tiêm k đúng cũng bị như thường chỉ là nhẹ hơn vì miễn dịch chéo. Heo giai đoạn 15-20 ngày tiêm 2 virus liệu heo con có chiệu nổi k mặc dù con heo có khả năng đáp ứng nhiều kháng thể cùng lúc, chỉ sợ số ít con nào k đáp ứng thì rớt. Và còn 1 góp ý nữa là heo con 1 ngày tuổi thì nên dùng kháng thể thay vì dùng ks, 2 ngày thì chích excede 0,1 c chặn được nhiều bệnh, nếu 5 ngày thiến thì k cần chích còn 7 ngày thiến thì chích thêm 0,2. Nếu trại có vấn đề về hô hấp thì xài thêm tula vào ngày cai sữa 0,4c là ổn, sau cai sữa thì trộn ks. Mà làm gì làm nên hạn chế người vô trại và sát trùng cho tốt, cái tiêu chảy cấp mà ghé vào là heo rớt lịch bịch ^_^. Xin nói thêm là vaccin tai xanh phải làm đồng loạt trên nái định kì chứ k phải làm lẻ tẻ, nếu chích theo nhóm thì miễn dịch con ít con nhiều, con có con k có thì cũng k hiệu quả và dễ nổ dịch hơn k chích. Cám ơn bạn đã đóng góp, mong là có nhiều quy trình giống như bạn đưa ra để bà con tham khảo

Chào anh demaitinh, em có con heo khoảng 20kg bị ho, ăn ít và thở bụng. Em có chích genta tylo và trợ hô hấp được 2 ngày rồi mà thấy nó ăn uống và đi lại chậm lắm. Anh chỉ giúp em nha. Em cảm ơn anh nhiều.

Last edited by a moderator:
Chào anh demaitinh, em có con heo khoảng 20kg bị ho, ăn ít và thở bụng. Em có chích genta tylo và trợ hô hấp được 2 ngày rồi mà thấy nó ăn uống và đi lại chậm lắm. Anh chỉ giúp em nha. Em cảm ơn anh nhiều.
Genta-tylo có loại dùng cho heo con theo mẹ nên hàm lượng thấp lắm, nếu bạn chích theo hướng dẫn là k đủ liều đâu, nên hỏi người bán thuốc cho kĩ. Bây giờ xài genta-tylo mà k bới thì chuyển qua xài tula đi hoặc tiamuli-kana.
Phát đồ : nếu xài tula thì chích 0,5c 5-7 ngày sau lập lại thêm 0,5c nữa. Pha anagin c+dexa theo tỷ lệ 1-1 ( 2c dexa+2c anagin c ). Ngày đầu tiên chích tula và dexa+anagin c. Ngày thứ 2 chích dexa+anaginc 1 bên, bên còn lại chích b.comlex ade ( chích 3 ngày ). Nước thì pha glukc điện giải+men tiên hoá cho uống liên tục đến khi heo khoẻ. Nếu tách riêng con ốm ra thì tốt vì sẽ hạn chế tắm chuồn lúc nào cũng khô ráo nó sẽ mau hết bệnh hơn. Tách riêng con ốm thì trộn tylo-doxy hoặc amox 50% cho cả đàn ăn trong 5-7 ngày theo liều phòng bệnh. Trộn linco-spec cũng được

Genta-tylo có loại dùng cho heo con theo mẹ nên hàm lượng thấp lắm, nếu bạn chích theo hướng dẫn là k đủ liều đâu, nên hỏi người bán thuốc cho kĩ. Bây giờ xài genta-tylo mà k bới thì chuyển qua xài tula đi hoặc tiamuli-kana.
Phát đồ : nếu xài tula thì chích 0,5c 5-7 ngày sau lập lại thêm 0,5c nữa. Pha anagin c+dexa theo tỷ lệ 1-1 ( 2c dexa+2c anagin c ). Ngày đầu tiên chích tula và dexa+anagin c. Ngày thứ 2 chích dexa+anaginc 1 bên, bên còn lại chích b.comlex ade ( chích 3 ngày ). Nước thì pha glukc điện giải+men tiên hoá cho uống liên tục đến khi heo khoẻ. Nếu tách riêng con ốm ra thì tốt vì sẽ hạn chế tắm chuồn lúc nào cũng khô ráo nó sẽ mau hết bệnh hơn. Tách riêng con ốm thì trộn tylo-doxy hoặc amox 50% cho cả đàn ăn trong 5-7 ngày theo liều phòng
Ok, em sẽ làm theo hướng dẫn của anh, sáng nay em thấy con heo đó nó đi như siêu mẫu rồi anh ạ, không biết có sống nổi không, em mới nuôi heo, sau này có gì nhờ anh chỉ giúp cho. Tks

Ok, em sẽ làm theo hướng dẫn của anh, sáng nay em thấy con heo đó nó đi như siêu mẫu rồi anh ạ, không biết có sống nổi không, em mới nuôi heo, sau này có gì nhờ anh chỉ giúp cho. Tks
Bạn ở đâu ? Nếu ở gần củ chi thì tui ghé xem dùm cho, nếu heo nó chết thì chỉ cần vài giờ là chết rồi, còn sống qua 1 ngày là vẫn còn tát được, mặc dù k biết tỷ lệ sống bao nhiêu % sau đó nhưng cứ theo để rút kinh nghiệm

Mình đang chuẩn bị nuôi heo( chưa nuôi bao giờ). Bạn demaitinh gửi cho mình xin kĩ thuật nuôi được không? Mình cảm ơn trước nhé. Mình ở phú thọ
Duycongpt@gmail.com
Bạn ở đâu ? Nếu ở gần củ chi thì tui ghé xem dùm cho, nếu heo nó chết thì chỉ cần vài giờ là chết rồi, còn sống qua 1 ngày là vẫn còn tát được, mặc dù k biết tỷ lệ sống bao nhiêu % sau đó nhưng cứ theo để rút kinh nghiệm

Tôi chích strychnin 2ml/ ngày + caphon 20ml/ ngày vẫn chưa khỏi, hai chân sau khi đứng lên nó rung quá trời.

Tôi chích strychnin 2ml/ ngày + caphon 20ml/ ngày vẫn chưa khỏi, hai chân sau khi đứng lên nó rung quá trời.
Thì từ liệt mà giờ đứng là tốt rồi, muốn hết liền sao mà hết liền được. Bổ sung premix giành riêng cho nái cho ăn suốt đời luôn. Vì là heo đang mang thai nên cũng k dám can thiệp thuốc giảm đau. Bệnh này là về dinh dưỡng nên bổ xung dinh dưỡng đầy đủ sẽ hết mà lâu hay mau là do cơ địa con heo và do người chăm sóc
Mình đang chuẩn bị nuôi heo( chưa nuôi bao giờ). Bạn demaitinh gửi cho mình xin kĩ thuật nuôi được không? Mình cảm ơn trước nhé. Mình ở phú thọ
Duycongpt@gmail.com
Bạn muốn hỏi gì thì alo tui hoặc post lên đây tui biết thì tui trả lời chứ tài liệu thì k có : gọi trực tiếp 0915008178 gặp quang, nếu k ai bắt máy thì nhắn tin tui sẽ trả lời. Chưa nuôi thì cũng biết gì mà hỏi, khi nào bắt tay vào làm rồi nó mới hiện ra. Nuôi heo thì cốt lõi là nái nền, tinh heo đực và chuồn trại, tuân thủ quy trình vaccin và sát trùng thì sẽ hạn chế mức hao hụt thấp nhất.

Em ở quận 9, sáng nay thấy nó vẫn còn sống, nhưng nó ăn ít lắm, chỉ đứng thở thôi. có cần chích thêm catosal và trợ hô hấp nó không anh? Em có 3 con heo nữa cùng đàn cũng bị ho, giờ chích thuốc gì cho hết hả anh?

Em ở quận 9, sáng nay thấy nó vẫn còn sống, nhưng nó ăn ít lắm, chỉ đứng thở thôi. có cần chích thêm catosal và trợ hô hấp nó không anh? Em có 3 con heo nữa cùng đàn cũng bị ho, giờ chích thuốc gì cho hết hả anh?
E tiêm được thuốc gì rồi ? Ra tiệm thú y mua chai thuốc trợ hô hấp giãm ho trợ tim giảm đau sát khuẩn đường hô hấp của công ty thuốc thú y song vân có giá 25 ngàn xài rất hiệu quả. Mua thêm 1 chai fluxin ( loại tốt có tá dược giải độc hạ sốt ) loại này là kháng viêm. Mua thêm 1 chai tiamulin-kana loại này là kháng sinh. Mua thêm chai ade b.comlex, mua 1 kg glukc có điện giải, 1 kg giải độc gan thận.
Nếu e chích được thì làm như sau :
Chíc tiamulin-kana 1 bên, còn lại chích fluxin ( nếu xài kéo dài thì qua 24h chích lại ). Ngày k chích kháng sinh thì chích b.comlex và cafein + vitamin c ( pha vào ). Liệu trình kháng sinh chích 3 lần. 1 ống cafein 5c thì phải tương đương 2g heo nhỏ chích 1g là được. Có gì thì gọi cho a theo số này 0915008178 nếu k bắt máy thì nhắn tin. K phải heo bệnh nào cũng cưu được nhưng a biết gì sẽ giúp. Nếu k có mua được tiamulin-kana thì mua đơn mỗi loại chích sáng chiều nhưng chích kana trước. Còn nếu k có nữa thì mua chai tylosin base của công ty hùng nguyên giá 210 ngàn 100c. Thú y tư vấn mua tylo của hãng khác thì k lấy, nhớ là hoạt chất tylosin base, nó chuyên về đặc trị ho, thở bụng, sốt đỏ, rất nhạy nếu điều trị sớm

Back