Làm cách nào để chăn nuôi heo hiệu quả và ít tốn kém

• Thread starter demaitinh
  • Ngày gửi
Cũng như tiêu đề : mong mọi người chung tay chia sẽ kinh nghiệm của mình từ cách chăn nuôi, sử dụng thuốc, cám cũng như cách mua và bán heo để tránh bị lừa bị nhầm gây hậu quả k mong muốn.
Về cách chăn nuôi thì gồm :
1-heo nái : xây dựng khẩu phần ăn cũng như các chất bổ sung, cách cai sữa, khắc phục tình trạng heo chậm lên giống, cách phối, đỡ đẻ...
2-heo con : bấm răng, cắt đuôi, cột rốn, tiêm sắt, vaccin, tập ăn, cai sữa..., những bệnh thường gặp khi theo mẹ cũng như các vấn đề khi cai sữa
3-heo thịt : các kinh nghiệm về ghép bầy, tăng trọng...biểu hiện bất thường khi heo đang trong giai đoạn vỗ béo mà thường gặp, các bệnh theo mùa để thông báo cũng như nhắc nhở mọi người phòng tránh

Về thuốc : chia sẽ những loại thuốc mà mình đã và đang sử dụng, tốt, khá hoặc cùi bắp để tránh mua nhầm gây lãng phí

Về cám : xin chia sẽ và cập nhật giá, chất lượng, ưu và nhược điểm từng mã sản phẩm mà mình đã và đang sử dụng để mọi người có sự đánh giá trước khi mua, mục đích chung là tránh lãng phí và bị dụ.

Dù cho các bạn làm kĩ và giỏi cỡ nào cũng sẽ thiếu xót,nên rất cần bàn tay của mọi người đánh giá góp ý trên tinh thần xây dựng từ 0 thành có. Nếu ai chưa có thì vào đây lấy, có rồi thì san sẽ hoặc lấy thêm, k nên kích nhau, cái này tôi xin nói trước luôn : k dấu dốt, đến với nhau = tình đồng nghiệp, = niềm vui. Zô đi, thoải mái hỏi những cái mình chưa biết, đừng ngại, đừng để trong lòng ^_^

Nhờ ban quản trị web xoá mấy bài quảng cáo dùm tui đi. Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Anh ơi ,?nước tắm với nước uốg cho heo bị nhiễm phèn có ảnh hưởg gì tới heo ko vậy anh ơi,?chỗ e nước bị nhiễm phèn nặg lắm ạ,bơm vào hố mẹp mà nó bám vào nền vàg khè luôn ạ,!!

Tiêm cho nó gentamox hoặc genta tylo hoặc flo-tylo kèm anagin c và gluko kc. Xài d.o.c cũng được nhưng heo chậm lớn.
Tiêm theo hướng dẫn của chai thuốc +0,5c. Anagin c thì tiêm ngày 2 lần sáng chiều, gluko kc thì xài của marphavet, tiêm từ 3-5 ngày tuỳ bệnh nặng hay nhẹ. Đó là heo 20kg, anagin c ( 3c ), gluco kc ( 3c ). Nếu mà thuốc tính 1c/10kg thì tiêm 2,2-2,5c. 1c/20kg thì tiêm 1,5c-2c tuỳ hãng
Cám ơn bác. E tiêm flo tyo giờ nó ăn bjnhf thường trở lại nhưng da nó cứ xanh tái ý có phải thiếu máu k Bác nhỉ?
Còn 1 con nữa bị tiêu chảy phân lỏng như nước hôi tanh màu xi măng nên tiêm gì mà bác có biết thuốc uống nào cầm tiêu chảy k ạ?

Cám ơn bác. E tiêm flo tyo giờ nó ăn bjnhf thường trở lại nhưng da nó cứ xanh tái ý có phải thiếu máu k Bác nhỉ?
Còn 1 con nữa bị tiêu chảy phân lỏng như nước hôi tanh màu xi măng nên tiêm gì mà bác có biết thuốc uống nào cầm tiêu chảy k ạ?
Heo nhiêu kg bạn ? Bị 1 con hay mấy con, phân đen lỏng hoặc phân bùn thì heo phải trên 35 kg rồi ( giai đoạn sau cai sữa ). Heo lớn thì k uống nổi đâu với lại lâu hết. Bạn chích genta-colistin 1 bên, bên còn lại chích atropin đến khi ( atropin chíc liều thấp đến cao theo thể trọng khi thấy phân sệch thì ngưng ). Còn con heo xanh tái thì bạn chích hematoban b12 hàng của pháp hoặc sắt comlex của tây ban nha. Sau đó chích thêm catosal và ade ( chích cách tuần ). Lứa sau bạn nên tiêm phòng thêm ecoli và thương hàn, trộn ks sau khi đã qua giai đoạn cai sữa để giảm hao hụt và tăng trọng của heo. Nếu vệ sinh sát trùng k tốt và cho lái heo vào tận chuồn bắt thì sẽ hay bị nhiễm ecoli với thương hàn. Heo trên 4 tháng thì k bị, heo sau cai sữa là dễ bị

Last edited by a moderator:
Nếu k phối thì tiêm vaccin bình thường. Vaccin parvo giờ có loại đơn liều cho 1 con nên k nhất thiết phải chích đồng loạt, nếu kĩ thì chích 2 lần.
Ko biết xưng hô thế nào. Anh cho e hỏi a có làm bioga ko. E muốn làm 1 cái bằng bạt cho rẻ. Mà ko biết mua ở đâu. Tìm hiểu thấy bạt chống thấm hdpe bền hơn mà ko thấy đơn vị nào thi công với diện tích nhỏ gd. Khoang 15m3

Anh ơi ,?nước tắm với nước uốg cho heo bị nhiễm phèn có ảnh hưởg gì tới heo ko vậy anh ơi,?chỗ e nước bị nhiễm phèn nặg lắm ạ,bơm vào hố mẹp mà nó bám vào nền vàg khè luôn ạ,!!
Vụ nước phèn thì phải khoan giếng rất sâu mới k có phèn, giếng thường hay khoang thì khoảng 20 mét phải chiệu rồi, cái này phải xây bồn sử lí để lọc ( kĩ thuật xây ra sao thì tui k rành ) bạn hỏi thêm thông tin anh em trên diễn đàn xem sao. Phèn thì thực vật còn chết chứ heo sao mà k ảnh hưởng, còn mức độ ảnh hưởng cỡ nào thì ngoài khả năng của tui rồi
Ko biết xưng hô thế nào. Anh cho e hỏi a có làm bioga ko. E muốn làm 1 cái bằng bạt cho rẻ. Mà ko biết mua ở đâu. Tìm hiểu thấy bạt chống thấm hdpe bền hơn mà ko thấy đơn vị nào thi công với diện tích nhỏ gd. Khoang 15m3
Làm hầm thì đa số là dân miền tây nếu làm hầm nhỏ vì họ đào = tay mới nổi. Hầm 15 khối thì xây cho rồi chứ làm hdpe làm gì. Hdpe cũng phải đào 1 cái hào cạn thả xuống chứ đâu có bỏ khơi khơi giữa đống đất được. Thi công thì bạn lên mạng tìm thông tin chứ tui cũng k biết bạn ở đâu mà chỉ, tuỳ công ty nằm khu vực nào

Heo nhiêu kg bạn ? Bị 1 con hay mấy con, phân đen lỏng hoặc phân bùn thì heo phải trên 35 kg rồi ( giai đoạn sau cai sữa ). Heo lớn thì k uống nổi đâu với lại lâu hết. Bạn chích genta-colistin 1 bên, bên còn lại chích atropin đến khi ( atropin chíc liều thấp đến cao theo thể trọng khi thấy phân sệch thì ngưng ). Còn con heo xanh tái thì bạn chích hematoban b12 hàng của pháp hoặc sắt comlex của tây ban nha. Sau đó chích thêm catosal và ade ( chích cách tuần ). Lứa sau bạn nên tiêm phòng thêm ecoli và thương hàn, trộn ks sau khi đã qua giai đoạn cai sữa để giảm hao hụt và tăng trọng của heo. Nếu vệ sinh sát trùng k tốt và cho lái heo vào tận chuồn bắt thì sẽ hay bị nhiễm ecoli với thương hàn. Heo trên 4 tháng thì k bị, heo sau cai sữa là dễ bị
Lợn e 15kg lúc đầu 1 con sau lây thêm mấy con nữa e đang sợ nó lây cả đàn. Cái genta colistin kia có thành phần gì bác chỗ e ít chỗ bán thuốc nên sợ k có. Mọi khi e dùng cloxit cho người để cầm tiêu chảy nhưng xem trên mạng thấy bảo cấm k dùng trong thú y nên muốn tìm thuốc đắng giống cloxit bác biết chỉ e vs.

Vụ nước phèn thì phải khoan giếng rất sâu mới k có phèn, giếng thường hay khoang thì khoảng 20 mét phải chiệu rồi, cái này phải xây bồn sử lí để lọc ( kĩ thuật xây ra sao thì tui k rành ) bạn hỏi thêm thông tin anh em trên diễn đàn xem sao. Phèn thì thực vật còn chết chứ heo sao mà k ảnh hưởng, còn mức độ ảnh hưởng cỡ nào thì ngoài khả năng của tui rồi

Làm hầm thì đa số là dân miền tây nếu làm hầm nhỏ vì họ đào = tay mới nổi. Hầm 15 khối thì xây cho rồi chứ làm hdpe làm gì. Hdpe cũng phải đào 1 cái hào cạn thả xuống chứ đâu có bỏ khơi khơi giữa đống đất được. Thi công thì bạn lên mạng tìm thông tin chứ tui cũng k biết bạn ở đâu mà chỉ, tuỳ công ty nằm khu vực nào
E ở bình dương. Xây thấy cực hơn mà ko kín khí. E nghĩ vậy. Thấy làm bằng túi nhanh nên e muốn làm.

E tiêm được thuốc gì rồi ? Ra tiệm thú y mua chai thuốc trợ hô hấp giãm ho trợ tim giảm đau sát khuẩn đường hô hấp của công ty thuốc thú y song vân có giá 25 ngàn xài rất hiệu quả. Mua thêm 1 chai fluxin ( loại tốt có tá dược giải độc hạ sốt ) loại này là kháng viêm. Mua thêm 1 chai tiamulin-kana loại này là kháng sinh. Mua thêm chai ade b.comlex, mua 1 kg glukc có điện giải, 1 kg giải độc gan thận.
Nếu e chích được thì làm như sau :
Chíc tiamulin-kana 1 bên, còn lại chích fluxin ( nếu xài kéo dài thì qua 24h chích lại ). Ngày k chích kháng sinh thì chích b.comlex và cafein + vitamin c ( pha vào ). Liệu trình kháng sinh chích 3 lần. 1 ống cafein 5c thì phải tương đương 2g heo nhỏ chích 1g là được. Có gì thì gọi cho a theo số này 0915008178 nếu k bắt máy thì nhắn tin. K phải heo bệnh nào cũng cưu được nhưng a biết gì sẽ giúp. Nếu k có mua được tiamulin-kana thì mua đơn mỗi loại chích sáng chiều nhưng chích kana trước. Còn nếu k có nữa thì mua chai tylosin base của công ty hùng nguyên giá 210 ngàn 100c. Thú y tư vấn mua tylo của hãng khác thì k lấy, nhớ là hoạt chất tylosin base, nó chuyên về đặc trị ho, thở bụng, sốt đỏ, rất nhạy nếu điều trị sớm
Cảm ơn anh nhiều. Anh mua những loại thuốc này ở đâu vậy? em mua thuốc ở trên nông lâm, không biết ở đó có bán không nữa?
Lợn e 15kg lúc đầu 1 con sau lây thêm mấy con nữa e đang sợ nó lây cả đàn. Cái genta colistin kia có thành phần gì bác chỗ e ít chỗ bán thuốc nên sợ k có. Mọi khi e dùng cloxit cho người để cầm tiêu chảy nhưng xem trên mạng thấy bảo cấm k dùng trong thú y nên muốn tìm thuốc đắng giống cloxit bác biết chỉ e vs.
Cho heo ăn ít lại, bạn mua ampicoli về hòa chung với nước cho uống là hết. Heo của mình thỉnh thoảng cũng bị như vậy, mình cho uống thuốc là hết liền à.

Thì từ liệt mà giờ đứng là tốt rồi, muốn hết liền sao mà hết liền được. Bổ sung premix giành riêng cho nái cho ăn suốt đời luôn. Vì là heo đang mang thai nên cũng k dám can thiệp thuốc giảm đau. Bệnh này là về dinh dưỡng nên bổ xung dinh dưỡng đầy đủ sẽ hết mà lâu hay mau là do cơ địa con heo và do người chăm sóc

Bạn muốn hỏi gì thì alo tui hoặc post lên đây tui biết thì tui trả lời chứ tài liệu thì k có : gọi trực tiếp 0915008178 gặp quang, nếu k ai bắt máy thì nhắn tin tui sẽ trả lời. Chưa nuôi thì cũng biết gì mà hỏi, khi nào bắt tay vào làm rồi nó mới hiện ra. Nuôi heo thì cốt lõi là nái nền, tinh heo đực và chuồn trại, tuân thủ quy trình vaccin và sát trùng thì sẽ hạn chế mức hao hụt thấp nhất.
Thanks
Mình giờ mới đang tạm nuôi 300 gà thử nghiệm. Còn lợn thì đợt mình định vào nhưng thấy giá lợn giống đắt quad thiết nghĩ khả năng nuôi đến lúc bán thịt lại tụt thì lỗ nên thôi, với lại chưa có chuống. Nếu có cũng chỉ bắt 1 , 2 con thử nghiệm. Bây giờ lợn tụt khối anh chết.
Đau đầu nhất là cám ko biết cho ăn cám nào cho lợn, cám nào cho gà. Thấy bảo cám eco feed cho gà ăn tốt mà giá lại rẻ. Mình đang úm cargill sau úm là chuyển cám. Cũng chưa biết nên chuyển cám gì? Đau đầu phết. Gà mình đc 26 ngày tuổi rồi.

Cảm ơn anh nhiều. Anh mua những loại thuốc này ở đâu vậy? em mua thuốc ở trên nông lâm, không biết ở đó có bán không nữa?

Cho heo ăn ít lại, bạn mua ampicoli về hòa chung với nước cho uống là hết. Heo của mình thỉnh thoảng cũng bị như vậy, mình cho uống thuốc là hết liền à.
Chắc là có, nếu k có thì bữa nào rãnh thì chạy lên củ chi tui dắt đi mua. Genta-colis là tên 2 hoạt chất kháng sinh cũng là thành phần trong chai thuốc có, nói sao cũng như nhau. Tui chỉ ghi tên kháng sinh chứ k ghi tên thương mại ( là tên do mỗi công ty đặt ra cho sản phẩm ) để dễ tìm.
E ở bình dương. Xây thấy cực hơn mà ko kín khí. E nghĩ vậy. Thấy làm bằng túi nhanh nên e muốn làm.
Bình dương thợ đầy ra, với bán sản phẩm chăn nuôi bao la luôn mà tìm k có hả. Bạn ở bình dương mà hỏi ở củ chi thì tui cũng pó tay. Tui xây hầm xài có bị gì đâu, nếu k kín khí thì chỉ bị ở nấp đậy, một là trét đất xét 2 là đỗ nước lên nấp, cạn nước thì châm, mùa mưa k cần đổ ^_^
Geta-colistin là khánh sinh đặc trị tiêu chảy do thương hàn ghép ecoli hoặc trị 1 trong 2. Nếu bị liên cầu ghép ecoli thì dùng ampi-coli hoặc cefti ( nếu trường hợp vk đề kháng thuốc ). Heo nếu bệnh k do rối loạn tiêu hoá thì k dùng thuốc cầm tiêu chảy, lí do k đào thải vi khuẩn ra khỏi đường ruột được trừ trường hợp tiêu chảy nhiều gây mất nước thì sử dụng. Thông thường nếu can thiệp = kháng sinh thì con heo sẽ cầm tiêu chảy.

Gà mình nuôi được 28 ngày tuổi. Bị cầu trùng đc tuần nay rồi đang trị. Ko ỉa ra máu nữa nó lại chuyển sang ỉa phân trắng. Vật là nó bị sao nhỉ

Gà mình nuôi được 28 ngày tuổi. Bị cầu trùng đc tuần nay rồi đang trị. Ko ỉa ra máu nữa nó lại chuyển sang ỉa phân trắng. Vật là nó bị sao nhỉ
Gà nhiêu kg ? Có bị chướng bầu diều k ? Gà mà nắng gắt tối mưa dầm là bệnh hết. Nhỏ florfenicol xem bớt k ? Mấy con còn lại cho uống amox-colistin với vitamin c 5 ngày để giãm bớt vk. Trước khi cho uống thuốc thì để gà khát nước. Cầu trùng thì gà mái đẻ cho uống 3-4 đợt/1 năm. Gà thịt nếu nuôi thả bán khoảng 1,6kg đổ xuống thì uống 1 lần cầu trùng, thuốc úm với nhỏ bệnh đậu gà là ổn. Tui cũng nuôi gà mái đẻ, gà thịt thì ít

Gà ko bị chướng diều, vẫn bình thường mỗi tội ỉa phân trắng. Gà được 3, 4 lạng/ con. Đang theo dõi xem 1 2 hôm nó ra sao. Lần đầu mình nuôi nên ko có kinh nghiệm gì cả. Cám thì cho cagill. Mai chuyển sang cám sunmy

Chào bác demaitinh

Em tính tự trộn cám cho lợn ăn, ở khu vực em ở những nguyên liệu như: bột cá, khô đậu, primix...rất khó mua
Sau khi tìm hiểu và tham khảo, em thấy có công thức dùng cám đậm đặc của công ty kết hợp với phụ phẩm sẵn có tại địa phương như cám gạo, cám ngô, bột tấm, bột sắn...
* Giai đoạn từ 20 – 30kg:
Ngô nghiền loại 1 55%;
Cám gạo 10%;
Thức ăn đậm đặc 35%.
* Giai đoạn từ 31 – 60kg:
Ngô nghiền loại 1 60%;
Cám gạo 15%;
Thức ăn đậm đặc 25%.
* Giai đoạn từ 61kg đến xuất chuồng:
Ngô nghiền loại 1 55%;
Cám gạo 15%;
Bột sắn 10%;
Thức ăn đậm đặc 20%.
Với công thức này không phải dùng đến các loại nguyên liệu khó mua ở trên, tuy nhiên em đang băn khoăn về chất lượng và khả năng tăng trọng của loại cám trộn này.
Nếu tính ra mỗi một kg cám trộn như trên cũng giảm được khoảng từ 7-8 nghàn đồng "Em chỉ tính ước lượng thôi, không chính xác 100%"

Xin bác demaitinh và các bác tham gia diễn đàn cho em xin ý kiến.
Cảm ơn các bác.

Chào bác demaitinh

Em tính tự trộn cám cho lợn ăn, ở khu vực em ở những nguyên liệu như: bột cá, khô đậu, primix...rất khó mua
Sau khi tìm hiểu và tham khảo, em thấy có công thức dùng cám đậm đặc của công ty kết hợp với phụ phẩm sẵn có tại địa phương như cám gạo, cám ngô, bột tấm, bột sắn...
* Giai đoạn từ 20 – 30kg:
Ngô nghiền loại 1 55%;
Cám gạo 10%;
Thức ăn đậm đặc 35%.
* Giai đoạn từ 31 – 60kg:
Ngô nghiền loại 1 60%;
Cám gạo 15%;
Thức ăn đậm đặc 25%.
* Giai đoạn từ 61kg đến xuất chuồng:
Ngô nghiền loại 1 55%;
Cám gạo 15%;
Bột sắn 10%;
Thức ăn đậm đặc 20%.
Với công thức này không phải dùng đến các loại nguyên liệu khó mua ở trên, tuy nhiên em đang băn khoăn về chất lượng và khả năng tăng trọng của loại cám trộn này.
Nếu tính ra mỗi một kg cám trộn như trên cũng giảm được khoảng từ 7-8 nghàn đồng "Em chỉ tính ước lượng thôi, không chính xác 100%"

Xin bác demaitinh và các bác tham gia diễn đàn cho em xin ý kiến.
Cảm ơn các bác.
Tui mới đi hội chợ chăn nuôi ngày hôm qua tại quận 7-hcm có rất nhiều công ty sản xuất premix cũng như nhập phụ gia. Bạn muốn tìm hiểu về cám trộn thì để tui kiếm lại số rồi nhắn lên đây. Công ty nó sẽ tư vấn cho mình nhưng đa số là khách hàng chọn sản phẩm premix, chỉ cần mua premix theo từng mã hoặc theo yêu cầu từng khách hàng mà người ta tư vấn. Bạn cũng có thể lên mạng tìm các công ty để tham khảo premix hoàn chỉnh cho heo rồi thêm các thứ khác vào thôi. Bạn tìm premix nào có chứa axit hữa cơ, b-blucan hoà tan, nucleotides ( chất kích thích sinh trưởng ) và deoxynojirimycin ( chất kháng virus tự nhiên ). Thông thường thì các chất này sẽ làm đội giá thành sản phẩm premix, quan trọng là chất lượng

Bác ơi cho em hỏi, nái nhà e bị dị ứng nổi mụn đỏ khắp cơ thể. Em đã tiêm peni+hepatol mà không khỏi. Bác có cách nào giúp em với

Chào bác demaitinh
Em có thắc mắc này muốn hỏi bác
Khi làm vaccine cho heo con theo mẹ, em sẽ làm cho heo mẹ luôn.
- 14 ngày: chich vaccine tai xanh.
- 35 ngày: chích vaccine kép (DT+THT+PTH)
Em đang băn khoăn
- 14 ngày heo đang cho con bú, chích vaccine có đảm bảo không?
- 35 ngày lúc đó heo đã cai sữa và tách khỏi mẹ rồi, con mẹ tách ra khoảng 5-7 ngày là lên giống và phối lần tiếp theo. Vậy 35 ngày lợn mẹ vừa phối xong có làm vaccine thì có được không bác.?
Mong bác cho ý kiến đóng góp, nếu lưu trình trên không được, nhờ bác chỉ giúp cho thời gian chích cụ thể để vừa phòng cho heo con và heo mẹ luôn, nhăm giảm chi phí trong chăn nuôi.
Cảm ơn bác.

Bác ơi cho em hỏi, nái nhà e bị dị ứng nổi mụn đỏ khắp cơ thể. Em đã tiêm peni+hepatol mà không khỏi. Bác có cách nào giúp em với

Chích amox và dexa, cho uống điện giải và vitamin c
Chào bác demaitinh
Em có thắc mắc này muốn hỏi bác
Khi làm vaccine cho heo con theo mẹ, em sẽ làm cho heo mẹ luôn.
- 14 ngày: chich vaccine tai xanh.
- 35 ngày: chích vaccine kép (DT+THT+PTH)
Em đang băn khoăn
- 14 ngày heo đang cho con bú, chích vaccine có đảm bảo không?
- 35 ngày lúc đó heo đã cai sữa và tách khỏi mẹ rồi, con mẹ tách ra khoảng 5-7 ngày là lên giống và phối lần tiếp theo. Vậy 35 ngày lợn mẹ vừa phối xong có làm vaccine thì có được không bác.?
Mong bác cho ý kiến đóng góp, nếu lưu trình trên không được, nhờ bác chỉ giúp cho thời gian chích cụ thể để vừa phòng cho heo con và heo mẹ luôn, nhăm giảm chi phí trong chăn nuôi.
Cảm ơn bác.
Quy trình của tui thì k có tai xanh trong đó, vì tai xanh nếu tính ra thì khoảng 65-70 ngàn trên 1 liều nên tui k chích. Nếu trại nằm trong vùng nguy hiểm thì chích tai xanh nhưng phải xem là chủng nào, chứ k phải tai xanh là chích loại nào cũng được. Nếu bạn muốn áp dụng quy trình vaccin mà tui đang làm thì gọi cho tui 0915008178. Về mặt vaccin thì sẽ giúp cân bằng miễn dịch trong trại nhưng vẫn phải xài thêm ks thì mới mang lại hiệu quả hoặc xài các loại thảo dược. Nếu chỉ xài vaccin k thì cũng k bảo hộ tốt, vì mật độ bệnh sẽ nhân theo mật độ nuôi

Back