Làm cách nào để chăn nuôi heo hiệu quả và ít tốn kém

• Thread starter demaitinh
  • Ngày gửi
Cũng như tiêu đề : mong mọi người chung tay chia sẽ kinh nghiệm của mình từ cách chăn nuôi, sử dụng thuốc, cám cũng như cách mua và bán heo để tránh bị lừa bị nhầm gây hậu quả k mong muốn.
Về cách chăn nuôi thì gồm :
1-heo nái : xây dựng khẩu phần ăn cũng như các chất bổ sung, cách cai sữa, khắc phục tình trạng heo chậm lên giống, cách phối, đỡ đẻ...
2-heo con : bấm răng, cắt đuôi, cột rốn, tiêm sắt, vaccin, tập ăn, cai sữa..., những bệnh thường gặp khi theo mẹ cũng như các vấn đề khi cai sữa
3-heo thịt : các kinh nghiệm về ghép bầy, tăng trọng...biểu hiện bất thường khi heo đang trong giai đoạn vỗ béo mà thường gặp, các bệnh theo mùa để thông báo cũng như nhắc nhở mọi người phòng tránh

Về thuốc : chia sẽ những loại thuốc mà mình đã và đang sử dụng, tốt, khá hoặc cùi bắp để tránh mua nhầm gây lãng phí

Về cám : xin chia sẽ và cập nhật giá, chất lượng, ưu và nhược điểm từng mã sản phẩm mà mình đã và đang sử dụng để mọi người có sự đánh giá trước khi mua, mục đích chung là tránh lãng phí và bị dụ.

Dù cho các bạn làm kĩ và giỏi cỡ nào cũng sẽ thiếu xót,nên rất cần bàn tay của mọi người đánh giá góp ý trên tinh thần xây dựng từ 0 thành có. Nếu ai chưa có thì vào đây lấy, có rồi thì san sẽ hoặc lấy thêm, k nên kích nhau, cái này tôi xin nói trước luôn : k dấu dốt, đến với nhau = tình đồng nghiệp, = niềm vui. Zô đi, thoải mái hỏi những cái mình chưa biết, đừng ngại, đừng để trong lòng ^_^

Nhờ ban quản trị web xoá mấy bài quảng cáo dùm tui đi. Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Cho thêm thông tin đi bạn. Nái rạ đang mang thai hay nái tơ. Nhiệt độ, triệu chứng ? Cho ăn cám công ty hay cho ăn tạp cơm thừa ?
Nái liệt cũng có mấy nguyên nhân : đối với nái tơ thì nguyên nhân chủ yếu là bệnh. Còn nái rạ thì xem lại dinh dưỡng, vì thiếu dinh dưỡng biểu hiện rõ trên nên nái là da khô, hay rụng lông, sừng hoá da, nứt móng, lỡ loét vai...
Bạn phải xem coi con nái mình bị liệt nằm trong nguyên nhân nào, về dinh dưỡng hay về bệnh lí thì mới có hướng điều trị. Mô tả tất cả biểu hiện khi mắt mình quan sát thấy, xem mắt, lưỡi, mủi, da, chân, móng có cái gì khác thường k ?
gia heo bay gio con 25.000/kg lam sao minh song day a.

@demaitinh , cho mình hỏi cám deheus nuôi có đạt không vậy ?
Heo nuôi đạt hay k phụ thuộc vào gen di truyền rất nhiều và kĩ thuật chăn nuôi cũng như chuồn trại.
Dehus thì cám tập ăn vả cai sữa. Anova thì dòng cao cấp 15-30 viên nhỏ ( super c ). Greenfeed thì 15-30 viên vừa ( 9104 ). Cargirll 20-50 ăn đến bán ( 1102s ).
Mỗi hãng sẽ có 1 mã ăn đạt
Cám cp thì xài heo cai sữa cũng ổn

Heo nuôi đạt hay k phụ thuộc vào gen di truyền rất nhiều và kĩ thuật chăn nuôi cũng như chuồn trại.
Dehus thì cám tập ăn vả cai sữa. Anova thì dòng cao cấp 15-30 viên nhỏ ( super c ). Greenfeed thì 15-30 viên vừa ( 9104 ). Cargirll 20-50 ăn đến bán ( 1102s ).
Mỗi hãng sẽ có 1 mã ăn đạt
Cám cp thì xài heo cai sữa cũng ổn

Cảm ơn bạn , cho mình hỏi thêm , cám emivest bạn thấy ổn chứ , thấy giá của nó cũng hấp dẫn lắm , nhưng chưa dám thử ,

Cảm ơn bạn , cho mình hỏi thêm , cám emivest bạn thấy ổn chứ , thấy giá của nó cũng hấp dẫn lắm , nhưng chưa dám thử ,
Mấy cám khác thì mình k biết nên k dám chia sẽ. Theo như mình nuôi hiện nay thì tính toàn bộ chi phí cho 1 con heo khoảng 3,1tr đến 3,2tr quy trình 9b cám ( cám công nợ ).
Nếu đợt nào heo đẻ 14-15-16 con/ổ thì cost sẽ giảm xuống, có khi sẽ giảm dc 400-500k/1 con.
Thông thường 1 ô của tui thì giao động từ 10 đến 25 con k chênh quá 3kg. Ghép heo như vậy thì sẽ tăng hay giảm được cám cai sữa và cám 15-30 viên nhỏ, giảm dc 1 phần chi phí cám

Mấy cám khác thì mình k biết nên k dám chia sẽ. Theo như mình nuôi hiện nay thì tính toàn bộ chi phí cho 1 con heo khoảng 3,1tr đến 3,2tr quy trình 9b cám ( cám công nợ ).
Nếu đợt nào heo đẻ 14-15-16 con/ổ thì cost sẽ giảm xuống, có khi sẽ giảm dc 400-500k/1 con.
Thông thường 1 ô của tui thì giao động từ 10 đến 25 con k chênh quá 3kg. Ghép heo như vậy thì sẽ tăng hay giảm được cám cai sữa và cám 15-30 viên nhỏ, giảm dc 1 phần chi phí cám

9 bao thì thời gian xuất chuồng bao lâu , và trọng lượng bình quân bao nhiêu là đạt vậy bạn ? hơn 1 năm nay tui thất nghiệp , nên về quê nuôi heo , nuôi được 3 lứa lỗ tơi bời luôn . lúc trước thấy ai nuôi cũng lời to , từ ngày tui nuôi càng ngày lỗ càng nặng mới ghê.

9 bao thì thời gian xuất chuồng bao lâu , và trọng lượng bình quân bao nhiêu là đạt vậy bạn ? hơn 1 năm nay tui thất nghiệp , nên về quê nuôi heo , nuôi được 3 lứa lỗ tơi bời luôn . lúc trước thấy ai nuôi cũng lời to , từ ngày tui nuôi càng ngày lỗ càng nặng mới ghê.
9 bao thì khoảng 5 tháng 15 ngày cho tới 25 ngày tuỳ vào lực ăn của heo. Thông thường nếu phân lô heo cai sữa từ 8-10kg thì lực ăn có chậm hơn heo 10-13kg.
Nếu mà nuôi heo trại hở thì phải nuôi rộng, ghép đông quá ăn nhiều cũng vẫn hao cám hơn. Tốc độ tăng trưởng của giống heo cũng ảnh hưởng nhiều đến giá thành chăn nuôi. Kế đến là heo mã đẹp hay xấu, nếu heo xấu thì thua từ 2 đến 4 giá là k tránh khỏi
Theo kinh nghiệm thì nên ghép heo 3 lần sẽ có độ đồng đều cao hơn. Lần 1 là sau khi đẻ, lần 2 là cai sữa và lần 3 là sau cai sữa
Trọng lượng heo thì từ 98kg đến 115 kg là đạt. Nhưng 1 bầy thì nên giao động từ 98 đến 110 hoặc 108 là ok. Tui có lúc mổ con 98 kg mà ra 84 kg móc hàm ( heo cái ). Còn bình quân heo đực từ 102-105 kg ra 82kg móc hàm là đạt. Còn nuôi giống nào mà 110 kg mà móc hàm k ra nổi 85 kg thì nên đổi giống vì lỗ dữ lắm, vô mỡ và xương nhỏ nuôi hao cám, lái cũng chê
Nuôi lỗ thì 1 phần bán cho lái 1 phần tự mổ bán. Chứ còn k thì chỉ có chết chứ k cầm cự nổi

Back