Làm cách nào để chăn nuôi heo hiệu quả và ít tốn kém

• Thread starter demaitinh
  • Ngày gửi
Cũng như tiêu đề : mong mọi người chung tay chia sẽ kinh nghiệm của mình từ cách chăn nuôi, sử dụng thuốc, cám cũng như cách mua và bán heo để tránh bị lừa bị nhầm gây hậu quả k mong muốn.
Về cách chăn nuôi thì gồm :
1-heo nái : xây dựng khẩu phần ăn cũng như các chất bổ sung, cách cai sữa, khắc phục tình trạng heo chậm lên giống, cách phối, đỡ đẻ...
2-heo con : bấm răng, cắt đuôi, cột rốn, tiêm sắt, vaccin, tập ăn, cai sữa..., những bệnh thường gặp khi theo mẹ cũng như các vấn đề khi cai sữa
3-heo thịt : các kinh nghiệm về ghép bầy, tăng trọng...biểu hiện bất thường khi heo đang trong giai đoạn vỗ béo mà thường gặp, các bệnh theo mùa để thông báo cũng như nhắc nhở mọi người phòng tránh

Về thuốc : chia sẽ những loại thuốc mà mình đã và đang sử dụng, tốt, khá hoặc cùi bắp để tránh mua nhầm gây lãng phí

Về cám : xin chia sẽ và cập nhật giá, chất lượng, ưu và nhược điểm từng mã sản phẩm mà mình đã và đang sử dụng để mọi người có sự đánh giá trước khi mua, mục đích chung là tránh lãng phí và bị dụ.

Dù cho các bạn làm kĩ và giỏi cỡ nào cũng sẽ thiếu xót,nên rất cần bàn tay của mọi người đánh giá góp ý trên tinh thần xây dựng từ 0 thành có. Nếu ai chưa có thì vào đây lấy, có rồi thì san sẽ hoặc lấy thêm, k nên kích nhau, cái này tôi xin nói trước luôn : k dấu dốt, đến với nhau = tình đồng nghiệp, = niềm vui. Zô đi, thoải mái hỏi những cái mình chưa biết, đừng ngại, đừng để trong lòng ^_^

Nhờ ban quản trị web xoá mấy bài quảng cáo dùm tui đi. Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Nếu sợ ecoli thì hạn chế ghép bầy, xài enzym, chích vaccin ecoli. Còn 80kg chết thì lí do gì ? Vaccin thì làm đầy đủ mà heo lớn còn chết ? Heo đẻ ra xong nếu bấm răng hoặc cắt đuôi thì nên xài ks kéo dài, bây giờ có loại kéo dài 7-15 ngày xài 0,2c/1c. Khoảng 2tr1 1 chai 50c, ngoài đồng nai thì xài từ 2006 rồi, củ chi thì mới gần đây vì dạo này bị liên cầu, tụ cầu với khớp nhiều quá nên đang hót chai đó. Hạn chế heo chết đột ngột và khớp, bại liệt khi nuôi vỗ béo, cũng ngừa hô hấp và tiêu chảy được luôn. Xài tốt hơn tula nhiều, vừa rồi tui cũng bị 1 đám nên giờ phải đưa quy trình ks vào heo con. Chi phí ks cho heo sơ sinh khoảng 3-4 ngàn/1c nhưng mà thử nghiệm 80 con thấy ổn. Đang 60kg rồi chưa thấy bệnh con nào, k rớt con nào. Mùa này tui k ghép heo, nuôi thưa ra nên chưa bị,hy vọng là ổn
cho minh xin cai ten thuoc duoc kg

Nếu sợ ecoli thì hạn chế ghép bầy, xài enzym, chích vaccin ecoli. Còn 80kg chết thì lí do gì ? Vaccin thì làm đầy đủ mà heo lớn còn chết ? Heo đẻ ra xong nếu bấm răng hoặc cắt đuôi thì nên xài ks kéo dài, bây giờ có loại kéo dài 7-15 ngày xài 0,2c/1c. Khoảng 2tr1 1 chai 50c, ngoài đồng nai thì xài từ 2006 rồi, củ chi thì mới gần đây vì dạo này bị liên cầu, tụ cầu với khớp nhiều quá nên đang hót chai đó. Hạn chế heo chết đột ngột và khớp, bại liệt khi nuôi vỗ béo, cũng ngừa hô hấp và tiêu chảy được luôn. Xài tốt hơn tula nhiều, vừa rồi tui cũng bị 1 đám nên giờ phải đưa quy trình ks vào heo con. Chi phí ks cho heo sơ sinh khoảng 3-4 ngàn/1c nhưng mà thử nghiệm 80 con thấy ổn. Đang 60kg rồi chưa thấy bệnh con nào, k rớt con nào. Mùa này tui k ghép heo, nuôi thưa ra nên chưa bị,hy vọng là
Cam on ban nhiêu vi nhunh thông tin trên nhe

Chao các ACE, chu Hoang, Demaitinh, ..xin cho em lịch phòng khang sinh cho heo thịt, quy mô 10 con và lịch vacxin lun, tiết kiêm và hiệu quả (tên kháng sinh, ko phải tên thuôc), thank all

cho minh xin cai ten thuoc duoc kg
Xin lỗi k nói được vì nếu xài k hiệu quả lại bị ném đá, bạn tự tìm hiểu sẽ thấy. Vì thuốc rất đắt tiền nên hỏi tiệm thú y là có nhưng nói trước hàng giả rất nhiều, chữ cái đầu là e ^_^
Chao các ACE, chu Hoang, Demaitinh, ..xin cho em lịch phòng khang sinh cho heo thịt, quy mô 10 con và lịch vacxin lun, tiết kiêm và hiệu quả (tên kháng sinh, ko phải tên thuôc), thank all
Chủ yếu là xài vaccin bạn ơi, ks chỉ xài 1 số thời điểm, ví dụ : giao mùa, đang nổ dịch, vận chuyển, nhập đàn, bấm răng, cắt đuôi, thiến, cai sữa, ghép bầy...nếu đưa ks vào quy trình 9 luôn mà làm k kĩ thì khi bệnh sẽ tan tành luôn vì điều trị sẽ khó hơn. Bạn làm vaccin chủ yếu là nái nền cho kĩ vì sẽ cân bằng miễn dịch trong 1-2 năm. Nếu làm vaccin 1 năm đầu cũng chưa ổn đâu.
Vaccin đề nghị : parvo, lmlm, tai xanh, dịch tả, sirco, suyễn, ecoli đó là cho nái, nếu có hiện tượng viêm màng não và viêm đa khớp thì phải ngừa luôn azuski và liên cầu
Về heo thịt thì : ecoli, lmlm, sirco, myco, dich ta, tai xanh-tụ huyết trùng-thương hàn ( nếu cần ). Giờ có nhiều vaccin đa giá xài cũng ổn nếu các bệnh khác k tấn công và tiêm phòng heo mẹ trước đẻ tốt thì xài đa giá.
Cũng chia sẽ thêm với bạn là nuôi càng rộng càng tốt, nuôi chật thì bệnh banh xác luôn. Nếu xây chuồn kép 1 dãy 50 con thì 1m5/1c, còn chuồn kép 1 dãy 100-200 con thì phải từ 1m7-2m/con trống 4 mặt giữa có ao, cái này là chuồn hở. Chuồn mát thì tính thấp hơn, càng rộng càng sạch, heo mau lớn, ít bệnh, k cần tắm rửa chuồn nhiều lần nhưng nuôi rộng thì chi phí xây dựng cao.
Ks thì nhiều lắm nói sao hết, khi nào cần thiết thì cứ điện thoại tui nói cho

Xin lỗi k nói được vì nếu xài k hiệu quả lại bị ném đá, bạn tự tìm hiểu sẽ thấy. Vì thuốc rất đắt tiền nên hỏi tiệm thú y là có nhưng nói trước hàng giả rất nhiều, chữ cái đầu là e ^_^

Chủ yếu là xài vaccin bạn ơi, ks chỉ xài 1 số thời điểm, ví dụ : giao mùa, đang nổ dịch, vận chuyển, nhập đàn, bấm răng, cắt đuôi, thiến, cai sữa, ghép bầy...nếu đưa ks vào quy trình 9 luôn mà làm k kĩ thì khi bệnh sẽ tan tành luôn vì điều trị sẽ khó hơn. Bạn làm vaccin chủ yếu là nái nền cho kĩ vì sẽ cân bằng miễn dịch trong 1-2 năm. Nếu làm vaccin 1 năm đầu cũng chưa ổn đâu.
Vaccin đề nghị : parvo, lmlm, tai xanh, dịch tả, sirco, suyễn, ecoli đó là cho nái, nếu có hiện tượng viêm màng não và viêm đa khớp thì phải ngừa luôn azuski và liên cầu
Về heo thịt thì : ecoli, lmlm, sirco, myco, dich ta, tai xanh-tụ huyết trùng-thương hàn ( nếu cần ). Giờ có nhiều vaccin đa giá xài cũng ổn nếu các bệnh khác k tấn công và tiêm phòng heo mẹ trước đẻ tốt thì xài đa giá.
Cũng chia sẽ thêm với bạn là nuôi càng rộng càng tốt, nuôi chật thì bệnh banh xác luôn. Nếu xây chuồn kép 1 dãy 50 con thì 1m5/1c, còn chuồn kép 1 dãy 100-200 con thì phải từ 1m7-2m/con trống 4 mặt giữa có ao, cái này là chuồn hở. Chuồn mát thì tính thấp hơn, càng rộng càng sạch, heo mau lớn, ít bệnh, k cần tắm rửa chuồn nhiều lần nhưng nuôi rộng thì chi phí xây dựng cao.
Ks thì nhiều lắm nói sao hết, khi nào cần thiết thì cứ điện thoại tui nói cho
Ok anh, khi nao cần em se alô,, cảm ơn aa

Thích nhạc trữ tình nên e sắm cho chuồng nhà em 2 bộ 5.1 bật nhạc Quang Lê với Lệ Quyên suốt. Thấy ăn tốt, ngủ nhiều, không phá chuồng. Đi dọn chuồng sướng phết, nghe nhạc suốt ngày đêm. Nái đẻ cho ăn cám Dachan, tập nhặt Anco. Sau cai sữa thì em chơi cám trộn nhà em. Bỗng rượu, Bột Ngô, tấm... khoảng 4-5 tháng cũng đc 80-100kg. Thịt ngon tuyệt cmn vời

Thích nhạc trữ tình nên e sắm cho chuồng nhà em 2 bộ 5.1 bật nhạc Quang Lê với Lệ Quyên suốt. Thấy ăn tốt, ngủ nhiều, không phá chuồng. Đi dọn chuồng sướng phết, nghe nhạc suốt ngày đêm. Nái đẻ cho ăn cám Dachan, tập nhặt Anco. Sau cai sữa thì em chơi cám trộn nhà em. Bỗng rượu, Bột Ngô, tấm... khoảng 4-5 tháng cũng đc 80-100kg. Thịt ngon tuyệt cmn vời
Bỗng rượu là hèm phải k ? Nếu mà xài cám trộn thì thịt ngon rồi, cũng tuy nguyên liệu nữa, xài cám gạo với 1 số cây thuốc nam thì thịt ngon lắm, nếu ở nhà mỗ luôn thì tốt nữa, chỗ tui cũng có 1 số tự mỗ ngày 2 con trở lên rồi bán ngoài chợ

Bỗng rượu là hèm phải k ? Nếu mà xài cám trộn thì thịt ngon rồi, cũng tuy nguyên liệu nữa, xài cám gạo với 1 số cây thuốc nam thì thịt ngon lắm, nếu ở nhà mỗ luôn thì tốt nữa, chỗ tui cũng có 1 số tự mỗ ngày 2 con trở lên rồi bán ngoài chợ
Hình như là vậy, quê em miền bắc nên gọi là bỗng rượu. Theo kinh nghiệm của em thì heo con đẻ ra thì tiêm 1 mũi Suyễn vào lúc 7 hoặc 21 ngày tuổi, thêm mũi cộng gộp Tả - Tụ huyết trùng - Thương hàn, ecoli... khoảng 3 mũi đấy là ổn luôn. Quan trọng là vệ sinh chuồng trại với thức ăn đảm bảo nữa

chào anh. em đang có dự án nuôi heo siêu sạch, mô hình chăn nuôi heo theo tiêu chuẩn vietgahp, nhưng chưa có kinh nghiệm về mô hình này, có thể cho em tham quan mô hình trang trại của anh để em có thêm kiến thức hay không anh! số điện thoại của em là 0939 79 74 39, mong nhận được tin của anh.

Gia cam lên xuong, đot rôi minh xuât ban ngay 30/4 heo nuoi gân 6 thang. 56 con, binh quan 8,1 bao, cam nhâp truc tiep o cty nen gia re nhieu, trung binh tien cam heo an tu khi tâp an đên xuat ban la 1,8 trieu va tien men, thuoc... khoan 200k, trung binh moi con dc 104 ky vs gia 5,1 trieu/ ta
Ở mình nuôi phải 2,1 - 2,2tr mới được 90- 100kg nguyên tiền cám. Giá cám cao quá. Các bạn giúp xem mình lấy khoảng hơn chục tấn \tháng ngoài bắc lên lấy loại nào thẳng cty được. Giá cám thế này mà giá heo rẻ chắc làm không công cho mấy ông lò mổ mất.
Ngoài mình các cây thuốc nam mọc như rừng nhưng không ai dùng cả. Bạn biết trộn vào cám thế nào không giúp mình để mình thử xem thế nào. Mình có Bồ công anh. Thổ phục linh. Củ mài. Kim ngân. Mình thấy bảo mấy cái này dùng được.

Ở mình nuôi phải 2,1 - 2,2tr mới được 90- 100kg nguyên tiền cám. Giá cám cao quá. Các bạn giúp xem mình lấy khoảng hơn chục tấn \tháng ngoài bắc lên lấy loại nào thẳng cty được. Giá cám thế này mà giá heo rẻ chắc làm không công cho mấy ông lò mổ mất.

Ngoài mình các cây thuốc nam mọc như rừng nhưng không ai dùng cả. Bạn biết trộn vào cám thế nào không giúp mình để mình thử xem thế nào. Mình có Bồ công anh. Thổ phục linh. Củ mài. Kim ngân. Mình thấy bảo mấy cái này dùng được.
Nuoi heo nhiêu phai nhâp cam tu cty moi co lai, qua đai ly thi chi lam giau cho bon ho thôi, binh thuong moi bao cam cao hon 50-100k tuy loai, moi con heo mât đi 500-700k tiên cam rôi so voi nhâp truc tiep tu cty. Trai heo tôi an cam bao suot tu khi tâp an đên xuât luon, nên heo thit rât đep. Luôn ban voi gia cao hon nhung ng an cam trôn

Nuoi heo nhiêu phai nhâp cam tu cty moi co lai, qua đai ly thi chi lam giau cho bon ho thôi, binh thuong moi bao cam cao hon 50-100k tuy loai, moi con heo mât đi 500-700k tiên cam rôi so voi nhâp truc tiep tu cty. Trai heo tôi an cam bao suot tu khi tâp an đên xuât luon, nên heo thit rât đep. Luôn ban voi gia cao hon nhung ng an cam trôn
Bạn đang dùng loại nào vậy. Cho mình xin cái giá được không.

Bạn có số dt k ? Tui nói mấy đứa e nó gọi cho, hiện tại tui đang dùng anova. Bên công ty có hỗ trợ lãi xất ngân hàng và cho kĩ thật cấm ở trại nếu bạn 50 nái trở lên. Còn về thuốc nam thì bạn phải tự nghiêm cứu thôi, có 1 số loại cho ăn xỗ được giun lãi luôn cho heo, trị cúm hen cho gà vịt rất hay. Thật tình thì đi hội thảo có gặp 1 số bà con ứng dụng thuốc đông y vào chăn nuôi mà cái này phải học mới biết, học luôn kĩ thuật trồng mới được, k đơn giản chỉ hỏi qua loa là biết đâu, mà dễ gì người ta chỉ cho mình.

Bạn có số dt k ? Tui nói mấy đứa e nó gọi cho, hiện tại tui đang dùng anova. Bên công ty có hỗ trợ lãi xất ngân hàng và cho kĩ thật cấm ở trại nếu bạn 50 nái trở lên. Còn về thuốc nam thì bạn phải tự nghiêm cứu thôi, có 1 số loại cho ăn xỗ được giun lãi luôn cho heo, trị cúm hen cho gà vịt rất hay. Thật tình thì đi hội thảo có gặp 1 số bà con ứng dụng thuốc đông y vào chăn nuôi mà cái này phải học mới biết, học luôn kĩ thuật trồng mới được, k đơn giản chỉ hỏi qua loa là biết đâu, mà dễ gì người ta chỉ cho mình.
Mình không nuôi đủ 50 nái nhưng vừa nuôi vừa bán. Sắp tới định làm khoảng 10 -20 nái vừa nuôi vừa học. Giờ mình bán khoảng hơn chục tấn tháng. Sdt 01672034340. Giúp mình nhé

Mình không nuôi đủ 50 nái nhưng vừa nuôi vừa bán. Sắp tới định làm khoảng 10 -20 nái vừa nuôi vừa học. Giờ mình bán khoảng hơn chục tấn tháng. Sdt 01672034340. Giúp mình nhé
Ok, có gì tui kêu tụi nó gọi liền cho. Tui tên quang

Anova bạn đang làm trang trại mẫu à. So với những hàng dùng trước thì thế nào vậy. Giúp mình gấp cái này nhé. Có 1 con heo của khách tầm 40kg sốt cao. Bỏ ăn. Không có triệu chứng gì rõ cả. Mình cũng chẳng biết tiêm thuốc gì. Bạn giúp mình xem giờ nên bảo họ tiêm loại nào. Cả đàn chỉ bị 1con

Để chăn nuôi phát triển bền vững, giảm chi phí, tăng lợi nhuận thì các bác cần phải chủ động nguồn thức ăn bằng cách tự trộn thôi ạ. Nhà em sản xuất bột cá biển 50% đạm cung cấp cho cơ sở và nhà máy sản xuất TACN ạ. Loại bột này được làm từ 100% cá biển đã qua hấp chính nên các bác có thể trộn cho ăn sống tốt mà không cần phải nấu chính nữa. Chất lượng rất tốt các bác an tâm sử dụng nhé. Chúc các bác chăn nuôi luôn thuận lợi ạ!

Anova bạn đang làm trang trại mẫu à. So với những hàng dùng trước thì thế nào vậy. Giúp mình gấp cái này nhé. Có 1 con heo của khách tầm 40kg sốt cao. Bỏ ăn. Không có triệu chứng gì rõ cả. Mình cũng chẳng biết tiêm thuốc gì. Bạn giúp mình xem giờ nên bảo họ tiêm loại nào. Cả đàn chỉ bị 1con
Sốt cao thì phải hạ sốt trước, nếu sốt từ 40 trở xuống thì tiêm thẳng ks. Bạn có thể dùng oxy+fluxin của bayer ( loại này hỗn hợp ) hoặc dùng cef+tylo ( loại này của bio ) tiêm cho heo. Nếu sốt trên 40 phải chích ánaginc trước để hạ sốt rồi xài ks sau. Nếu xài kéo dài thì tiêm 2 ngày liên tục rồi cách ngày, còn xài loại thường thì tiêm 5 ngày. Sáng xài ks chiều chích bcomlex c hoac ade bcomlex

Sốt cao thì phải hạ sốt trước, nếu sốt từ 40 trở xuống thì tiêm thẳng ks. Bạn có thể dùng oxy+fluxin của bayer ( loại này hỗn hợp ) hoặc dùng cef+tylo ( loại này của bio ) tiêm cho heo. Nếu sốt trên 40 phải chích ánaginc trước để hạ sốt rồi xài ks sau. Nếu xài kéo dài thì tiêm 2 liên tục rồi cách ngày, còn xài loại thường thì tiêm 5 ngày. Sáng xài ks chiều chích bcomlex c hoac ade bcomlex
Cám ơn bạn. Mình không có hạ sốt lên bảo họ tiêm ks và bcomlex ade. Không biết tình hình em nó thế nào. Để lúc mình hỏi xem có cải thiện hoặc có triệu chứng gì không rùi tính vậy

Back