Làm cách nào để chăn nuôi heo hiệu quả và ít tốn kém

• Thread starter demaitinh
  • Ngày gửi
Cũng như tiêu đề : mong mọi người chung tay chia sẽ kinh nghiệm của mình từ cách chăn nuôi, sử dụng thuốc, cám cũng như cách mua và bán heo để tránh bị lừa bị nhầm gây hậu quả k mong muốn.
Về cách chăn nuôi thì gồm :
1-heo nái : xây dựng khẩu phần ăn cũng như các chất bổ sung, cách cai sữa, khắc phục tình trạng heo chậm lên giống, cách phối, đỡ đẻ...
2-heo con : bấm răng, cắt đuôi, cột rốn, tiêm sắt, vaccin, tập ăn, cai sữa..., những bệnh thường gặp khi theo mẹ cũng như các vấn đề khi cai sữa
3-heo thịt : các kinh nghiệm về ghép bầy, tăng trọng...biểu hiện bất thường khi heo đang trong giai đoạn vỗ béo mà thường gặp, các bệnh theo mùa để thông báo cũng như nhắc nhở mọi người phòng tránh

Về thuốc : chia sẽ những loại thuốc mà mình đã và đang sử dụng, tốt, khá hoặc cùi bắp để tránh mua nhầm gây lãng phí

Về cám : xin chia sẽ và cập nhật giá, chất lượng, ưu và nhược điểm từng mã sản phẩm mà mình đã và đang sử dụng để mọi người có sự đánh giá trước khi mua, mục đích chung là tránh lãng phí và bị dụ.

Dù cho các bạn làm kĩ và giỏi cỡ nào cũng sẽ thiếu xót,nên rất cần bàn tay của mọi người đánh giá góp ý trên tinh thần xây dựng từ 0 thành có. Nếu ai chưa có thì vào đây lấy, có rồi thì san sẽ hoặc lấy thêm, k nên kích nhau, cái này tôi xin nói trước luôn : k dấu dốt, đến với nhau = tình đồng nghiệp, = niềm vui. Zô đi, thoải mái hỏi những cái mình chưa biết, đừng ngại, đừng để trong lòng ^_^

Nhờ ban quản trị web xoá mấy bài quảng cáo dùm tui đi. Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Cám ơn bạn. Mình không có hạ sốt lên bảo họ tiêm ks và bcomlex ade. Không biết tình hình em nó thế nào. Để lúc mình hỏi xem có cải thiện hoặc có triệu chứng gì không rùi tính vậy
Nuôi heo nái thì phải mua thuốc sẳn ở nhà có bị gì lấy chích liền. Thuốc ks thì nên mua loại nào mà xài tốt chứ mua hàng dỏm với hàng giả thì xài như k xài. Bên nhà máy anova gọi bạn chưa ? Có gì thì cứ alo tui

Nuôi heo nái thì phải mua thuốc sẳn ở nhà có bị gì lấy chích liền. Thuốc ks thì nên mua loại nào mà xài tốt chứ mua hàng dỏm với hàng giả thì xài như k xài. Bên nhà máy anova gọi bạn chưa ? Có gì thì cứ alo tui
Cho em hỏi nếu muốn mở một đại lý cám, mới mở bán khoảng 10 - 20 tấn thì cần nguồn vốn khoảng bao nhiêu hả bác?

Cho em hỏi nếu muốn mở một đại lý cám, mới mở bán khoảng 10 - 20 tấn thì cần nguồn vốn khoảng bao nhiêu hả bác?
Theo kinh nghiệm bán cám của em thì tuỳ theo khu vực bạn ở. Nếu khách hàng của bạn mua xong thanh toán ngay thì vốn ít thôi, quay vòng vốn dễ. Chứ nếu toàn khách hàng mua nợ nhiều thì vốn phải căng. Trung bình giá cám từ 250-350k/bao. 1 tấn khoảng 40 bao (loại 25kg). Nói chung là em dùng bằng đt nên khó viết quá bác nào vào tư vấn tiếp đi

Nếu mà muốn bán cám thì chia lại từ đại lí cấp 1, bạn kiếm khách hàng và ăn chiết khấu. Mới ra thì bán hơi căng với lại k có khách nhiều, muốn kiếm khách hàng phải gối đầu chua lắm, nặng vốn lắm chiệu k nổi đâu. Muốn mở đại lí thì k khó mà khó là vốn với lượng tiêu thụ, càng nhiều thì chiết khấu càng cao. K gối đầu thì k có khách mà gối nhiều thì yếu vốn là k làm được, chưa kể bị giựt với trả chậm. Khả năng bạn có bao nhiêu thì bạn tính chứ hỏi tui cũng vậy. Bèo lắm cũng phải có 4-5 tỷ mới ra cạnh tranh lại, còn k bạn cứ nhập cám từ công ty ai xài thì bán lại, lời ít 1 chút mà lấy tiền liền cho an toàn. Vừa nuôi heo vừa bán cám thì ổn hơn là mở đại lí

Hôm nay lợn ăn tốt rồi bạn. Bên nhà máy gọi cho mình rồi mấy nữa họ cho người đến sau. Nhà mình bán thuốc lâu nay mà không biết lắm nên giờ muốn tìm hiểu thêm. Bạn nhiêu tuổi rồi vậy
Mình thấy cũng tùy nơi bạn à. Như nhà mình làm cấp 2cũng chỉ cần 5-600tr Đại lý cấp 1 nhà mình lấy hàng tháng bán 300 tấn công nợ khoảng 2 tỷ.xe cộ kho bãi khoảng 1tỷ nữa là ổn. Đất đai của nhà.

Bao
Để chăn nuôi phát triển bền vững, giảm chi phí, tăng lợi nhuận thì các bác cần phải chủ động nguồn thức ăn bằng cách tự trộn thôi ạ. Nhà em sản xuất bột cá biển 50% đạm cung cấp cho cơ sở và nhà máy sản xuất TACN ạ. Loại bột này được làm từ 100% cá biển đã qua hấp chính nên các bác có thể trộn cho ăn sống tốt mà không cần phải nấu chính nữa. Chất lượng rất tốt các bác an tâm sử dụng nhé. Chúc các bác chăn nuôi luôn thuận lợi ạ!
Bao nhiêu một kg vậy bạn?

Hôm nay lợn ăn tốt rồi bạn. Bên nhà máy gọi cho mình rồi mấy nữa họ cho người đến sau. Nhà mình bán thuốc lâu nay mà không biết lắm nên giờ muốn tìm hiểu thêm. Bạn nhiêu tuổi rồi vậy

Mình thấy cũng tùy nơi bạn à. Như nhà mình làm cấp 2cũng chỉ cần 5-600tr Đại lý cấp 1 nhà mình lấy hàng tháng bán 300 tấn công nợ khoảng 2 tỷ.xe cộ kho bãi khoảng 1tỷ nữa là ổn. Đất đai của nhà.
Công nợ 2 tỷ là bèo đó bạn. Bây giờ chọn mặt gửi vàng, năm 2008 dịch tai xanh rầm rộ đại lí banh xác cả đống nên giờ cũng bớt rồi, với lại người ta kiện dữ quá nên tụi công ty cũng hạn chế mở thêm đại lí để tránh cạnh tranh. Công nợ thì tuỳ bạn cho bao nhiêu thôi, vốn mạnh thì cho nhiều 200-300tr 1 trại đầy. Chỉ cần 10 khách hàng là thấy 2-3 tỷ rồi, nếu mà thuận buồm xui gió thì làm đại lí cám khoẻ hơn nuôi heo. Tui năm nay 32 tuổi rồi, mới 1 đứa. Ông bạn nhiêu tuổi ? Ở ngoài bắc chỗ nào nếu có dịp ra đó tui ghé nhà chơi, cũng chưa biết tên bạn là gì ? Nếu mà làm đại lí bên anova thì kêu tụi kĩ thật siêng đi trại 1 chút, vì nếu bà con nuôi đạt thì người ta trả tiền đầy đủ thôi. Chủ chốt là đi khảo sát cho mình nếu mà công nợ, tui cũng định kéo cám về bán đây mà chưa có vốn

Công nợ 2 tỷ là bèo đó bạn. Bây giờ chọn mặt gửi vàng, năm 2008 dịch tai xanh rầm rộ đại lí banh xác cả đống nên giờ cũng bớt rồi, với lại người ta kiện dữ quá nên tụi công ty cũng hạn chế mở thêm đại lí để tránh cạnh tranh. Công nợ thì tuỳ bạn cho bao nhiêu thôi, vốn mạnh thì cho nhiều 200-300tr 1 trại đầy. Chỉ cần 10 khách hàng là thấy 2-3 tỷ rồi, nếu mà thuận buồm xui gió thì làm đại lí cám khoẻ hơn nuôi heo. Tui năm nay 32 tuổi rồi, mới 1 đứa. Ông bạn nhiêu tuổi ? Ở ngoài bắc chỗ nào nếu có dịp ra đó tui ghé nhà chơi, cũng chưa biết tên bạn là gì ? Nếu mà làm đại lí bên anova thì kêu tụi kĩ thật siêng đi trại 1 chút, vì nếu bà con nuôi đạt thì người ta trả tiền đầy đủ thôi. Chủ chốt là đi khảo sát cho mình nếu mà công nợ, tui cũng định kéo cám về bán đây mà chưa có vốn
Thế thì em ít tuổi thôi. Em tên Hạ. 27t ở Yên bái. Chỗ em dân chỉ nuôi nhỏ lẻ vài con nên nợ ít thôi ạ. Đại lý cấp 1 cũng không cho nợ nhiều. Lấy chuyến sau trả chuyến trước thôi.

Chào mấy bác, e đang dự định tập tành chăn nuôi, diện tích đất nhà e có được 3000m2, e muốn xây trại 50 nái heo con đẻ ra nuôi tất thì diện tích như trên có đủ ko? Chuồng trại nên xây thế nào vs khoảng kinh phí xây dựng chuồng trại vs con giống hết khoảng bao nhiêu?e có được nguồn thức ăn thùa từ khu công nghiệp thì có thể lấy đo cho lợn ăn được ko? Và lợn nào thì ăn được ?, e cảm ơn mọi người nhiều

Chào mấy bác, e đang dự định tập tành chăn nuôi, diện tích đất nhà e có được 3000m2, e muốn xây trại 50 nái heo con đẻ ra nuôi tất thì diện tích như trên có đủ ko? Chuồng trại nên xây thế nào vs khoảng kinh phí xây dựng chuồng trại vs con giống hết khoảng bao nhiêu?e có được nguồn thức ăn thùa từ khu công nghiệp thì có thể lấy đo cho lợn ăn được ko? Và lợn nào thì ăn được ?, e cảm ơn mọi người nhiều
Cơm thừa thì vẫn cho ăn được nhưng heo lớn mới cho ăn thì nó đỡ bệnh hơn. Có điều nếu nuôi như vậy thì rủi ro rất cao vì mầm bệnh sẽ từ nhiều nơi mang về trại, k biết dịch sẽ nổ ra lúc nào. Nếu chỉ nuôi thịt k thì có chết thì cũng chỉ số lượng đang có, còn trại vừa nái vừa heo con thì tổn thất rất nặng. Nếu chỉ có heo thịt thì bán hết để trống tẩy rửa vệ sinh 1-2 tháng thì nuôi tiếp, còn có nái thì k thể làm vậy. Nếu dịch bệnh vào trại thì heo nái xảy thai là k tránh khỏi, heo cai sữa và heo theo mẹ chết nhiều nhất. Vì bạn là người mới chăn nuôi nên chắc tui nói thì khó hình dung, nếu đã bắt tay vào nuôi thì sẽ hiểu hơn. Còn diện tích như bạn nói thì dư sức nuôi 50 nái, vấn đề còn lại là môi trường, nếu sử lý ổn thoả k ảnh hưởng xung quanh thì nuôi tốt thôi. Về kinh phí nếu 50 nái mà xây trại mát, heo đẻ bao nhiêu để lại nuôi hết thì phải ngoài 3-4 tỷ, còn xây trại hở thì tiết kiệm được vài trăm. Riêng tiền đầu tư hệ thống sử lí nước thải k là vài trăm rồi, cái đó k làm thì sau này phân nó lênh láng ra cũng phải làm

Thanks bác đã góp ý, bác cho e hỏi là vs diện tích ấy e chia làm 2 khu .1 khu nuôi nái hậu bị ,nái chửa, nuôi con. Khu kia nuôi heo thịt( cơm thừa chỉ dành cho nuôi heo thịt), khi đi thu gom về xe đi qua hố nước khử trùng vs khi về e xịt nước vệ sinh thì có hạn chế được dịch ko? Bh ngân sách e có 1,5 tỷ thì nên làm những j trước để về sau gây đàn lên mà không ảnh hưởng j. Nếu e xây bioga thi nên xây theo kiểu trải bạt hay xây gạch. Thanks bác

Thanks bác đã góp ý, bác cho e hỏi là vs diện tích ấy e chia làm 2 khu .1 khu nuôi nái hậu bị ,nái chửa, nuôi con. Khu kia nuôi heo thịt( cơm thừa chỉ dành cho nuôi heo thịt), khi đi thu gom về xe đi qua hố nước khử trùng vs khi về e xịt nước vệ sinh thì có hạn chế được dịch ko? Bh ngân sách e có 1,5 tỷ thì nên làm những j trước để về sau gây đàn lên mà không ảnh hưởng j. Nếu e xây bioga thi nên xây theo kiểu trải bạt hay xây gạch. Thanks bác
Xây chuồn trại thì phải nhìn được miếng đất mới nói được chứ cũng k biết. Sắp xếp như thế nào để sau này xây tiếp thì phải tính trước, kho cám, lối đi để còn chuyển đươc vật tư vào mà xây. Vị trí hầm biosga và hầm lắng, ao, hướng. Bạn phải nghiên cưu thôi, vì chuồn trại mình xây thế nào là do mình quyết. Với 1,5t bạn có thể làm 30 nái, còn chuyện cơm thừa thì tuỳ ở bạn, cứ làm sau này dịch bệnh thì dẹp ^_^. Chắc chắn sẽ bị nhưng đến nhanh hay chậm thôi. Nếu làm chuồn thì làm 2 lối đi 2 bên hong chuồn ( 2 bên đầu hồi ), 1 lối đi mình sử dụng 1 lối lùa heo ra, lối mình sử dụng vào chuồn thì rãi vôi bột, đi qua vôi bột thì để thùng nhựa chứa chất sát trùng nhúng ủng vào. Làm như vậy nếu chuột có vào thì cũng phải đi qua vôi. Cái quan trọng là hạn chế tối đa mầm bệnh vào trại, nếu tính chuyện nuôi 50 nái thì bỏ cơm thừa, tui chỉ góp ý còn quyết định do bạn. Vào chăng nuôi thì phải tính thiệt hại, còn tiết kiệm bao nhiêu nếu chết heo thì cũng lỗ. Chăn nuôi bỏ tiền tỷ thì k nên làm gì để rủi ro cao, sơ xảy là sạch sẽ. Muốn tiết kiệm thì tự trộn cám, heo nái đẻ từ 12 con, lên giống liên tục, hao hụt k quá 2 %. Phối từ 2-3 con trở lên cùng lúc để tiết kiệm vaccin, sức khoẻ ( vì k có sức mà trực đẻ ). Bạn nhớ tui nói nếu sau này nuôi nhiều sẽ thấy : bệnh vào trại rồi thì âm ĩ rất lâu mới phục hồi hoặc phải bán heo con để trống chuồn. Còn heo nái thì khỏi nói, bỏ ăn, xảy thai, đậu ít, khô thai, phối k đậu... Cái sợ nhất là mang thai bỏ ăn với phối k đậu và khô thai, nó làm liên tục là bạn hiểu. Đó là âm ĩ thôi, còn hoành hành là la liệt luôn. Đừng nghĩ trong đầu làm vaccin đầy đủ là k bị bệnh, nếu mà làm hết các vaccin thì cũng vẫn bệnh ( nhưng k ai làm hết vaccin vì rất tốn tiền ) vì còn rất nhiều bệnh chưa có vaccin và vaccin k hiệu quả. Vậy đi, cố gắng đi đảo vài trại rồi về xây, kiếm thêm người góp ý,ý kiến đóng góp chỉ mang tính tham khảo

Đọc bài viết của bác mà e thấy nuôi heo bh khó vs kỹ hơn thời ông bà già e nấu rượu nuôi heo hihi. Bác cho e hỏi phương pháp ủ thức ăn bằng mem vi sinh có ổn ko? Bác đã thử chưa? Vs chất lượng heo như thế nào?bh e muốn mua heo giống thì nên chọn giống nào vs mua tại đâu, e ở đừ nẵng thanks bác

Đọc bài viết của bác mà e thấy nuôi heo bh khó vs kỹ hơn thời ông bà già e nấu rượu nuôi heo hihi. Bác cho e hỏi phương pháp ủ thức ăn bằng mem vi sinh có ổn ko? Bác đã thử chưa? Vs chất lượng heo như thế nào?bh e muốn mua heo giống thì nên chọn giống nào vs mua tại đâu, e ở đừ nẵng thanks bác
Tui thì k có ủ men vi sinh mà cho ăn cám công nghiệp trộn với enzym và men. Đối với heo theo mẹ thì tui xài men sống còn heo thịt thì tui xài men bào tử. Men sống thì cho uống mỗi ngày vì loại này ra môi trường là dễ chết nên trộn cám k hiệu quả. Còn bắt giống heo thì ở khu vựa bạn ở có trại nào uy tín thì mình bắt, trại tư nhân cũng được. Chọn con 2 máu lan-yor để nái, về bơm đuroc ra heo thịt bán. Sau 3 lứa bạn lại chọn những con nào tốt nhất của bầy heo giống bắt về bơm lan hoặc yor vào ra heo cái lựa lại làm nái. Nếu heo nái giống mà land nhiều thì bơm yor và ngược lại. Bạn nuoi tập trung bây giờ nó đủ thứ bệnh chứ đâu có như nuôi 1-2 nái. 20 nái thì lúc nào cũng 200 thịt rồi. Còn 50 thì nhiều nữa, tiêu chảy, xổ mũi, khớp... Là liên tục, nuôi giỏi 100 con thất thoát 2-3 con, còn dở thì nó chết vô tư ^_^

"Phòng" chứ không phải "Trị" và chẳng khó gì cả, định kỳ or thấy thời tiết thay đổi, hái ngọn ổi, lá phèn đen vứt vào cho chúng nó ăn.
Cũng có cách nữa là dùng lá phèn đen, lá bọ mảy nấu nước cho chúng nó uống, đã có mô hình ở phía Bắc áp dụng có hiệu quả. Thử rồi, mất công lắm, khó khăn trong việc cho uống đối với heo, tốn thêm đầu tư máng uống nên thôi.

đẹp thế ... thế này liệu có tốn kém quá k

Nếu mà muốn bán cám thì chia lại từ đại lí cấp 1, bạn kiếm khách hàng và ăn chiết khấu. Mới ra thì bán hơi căng với lại k có khách nhiều, muốn kiếm khách hàng phải gối đầu chua lắm, nặng vốn lắm chiệu k nổi đâu. Muốn mở đại lí thì k khó mà khó là vốn với lượng tiêu thụ, càng nhiều thì chiết khấu càng cao. K gối đầu thì k có khách mà gối nhiều thì yếu vốn là k làm được, chưa kể bị giựt với trả chậm. Khả năng bạn có bao nhiêu thì bạn tính chứ hỏi tui cũng vậy. Bèo lắm cũng phải có 4-5 tỷ mới ra cạnh tranh lại, còn k bạn cứ nhập cám từ công ty ai xài thì bán lại, lời ít 1 chút mà lấy tiền liền cho an toàn. Vừa nuôi heo vừa bán cám thì ổn hơn là mở đại lí
Hic, nếu 4-5 tỉ thì em chào thua các bác ạ, có lẽ theo ý thứ 2, em lấy cám cty về cho lợn ăn, ai mua mình bán lại thì có vẻ dễ chịu hơn bác ạ
Thế thì em ít tuổi thôi. Em tên Hạ. 27t ở Yên bái. Chỗ em dân chỉ nuôi nhỏ lẻ vài con nên nợ ít thôi ạ. Đại lý cấp 1 cũng không cho nợ nhiều. Lấy chuyến sau trả chuyến trước thôi.
bạn chỗ nào YB, tôi Phú thọ hôm nào tôi lên học hỏi kinh nghiệm nhá
Các bác cho em hỏi: ở khu vực em sống mọi người nuôi lợn cho ăn máng lắc nhưng phải đến khoảng 30kg trở lên họ mới cho ăn, còn trước đó mọi người đều vãi cho ăn kiểu như cho gà ăn vậy( vì mọi người sợ lợn nhỏ cho ăn nhiều sẽ bị phù đầu) cứ 2 tiếng lại cho ăn 1 lần như vậy thì vất vả quá.. Hiện em cũng đang nuôi như vậy, các bác chỉ giúp em ít kinh nghiệm cho lợn ăn với ạ, e thì còn phải đi làm nên không thể ở nhà cho ăn kiểu đó được! Xin cảm ơn!

Hic, nếu 4-5 tỉ thì em chào thua các bác ạ, có lẽ theo ý thứ 2, em lấy cám cty về cho lợn ăn, ai mua mình bán lại thì có vẻ dễ chịu hơn bác ạ

bạn chỗ nào YB, tôi Phú thọ hôm nào tôi lên học hỏi kinh nghiệm nhá
Các bác cho em hỏi: ở khu vực em sống mọi người nuôi lợn cho ăn máng lắc nhưng phải đến khoảng 30kg trở lên họ mới cho ăn, còn trước đó mọi người đều vãi cho ăn kiểu như cho gà ăn vậy( vì mọi người sợ lợn nhỏ cho ăn nhiều sẽ bị phù đầu) cứ 2 tiếng lại cho ăn 1 lần như vậy thì vất vả quá.. Hiện em cũng đang nuôi như vậy, các bác chỉ giúp em ít kinh nghiệm cho lợn ăn với ạ, e thì còn phải đi làm nên không thể ở nhà cho ăn kiểu đó được! Xin cảm ơn!
Cho ăn tự do từ khi tách mẹ ra, chỉnh máng rơi ít lại. Chích vaccin ecoli, hạn chế ghép bầy, bổ xung thêm men vi sinh và enzym. Enzym thì xài bazym của bayer hoặc của kemin. Men thì xài biosring hoặc kemin hoặc alltech. Nếu cần thiết thì bổ xung thêm premix vào

Hỏi anh em.làm cách nào để hầm phân bớt hoi không hả.

Last edited by a moderator:
Cho ăn tự do từ khi tách mẹ ra, chỉnh máng rơi ít lại. Chích vaccin ecoli, hạn chế ghép bầy, bổ xung thêm men vi sinh và enzym. Enzym thì xài bazym của bayer hoặc của kemin. Men thì xài biosring hoặc kemin hoặc alltech. Nếu cần thiết thì bổ xung thêm premix vào
vâng, em cảm ơn bác

Back