Làm cây mai đón xuân về .

minhhai123

Nông dân @
Chỉ còn 2 thàng nữa là đến tết nguyên đán , các cửa hàng cũng rục rịch chuẩn bị hàn tết . Với bà con nông dân chúng ta thì cảm thấy vẫn chưa có không khí xuân , nên chưa có gì là quan tâm nhiều tới tết . Nhưng tới chừng 20 ngày nữa thôi , khi các cửa hàng mặt phố , các quầy sạp trong chợ cùng bày bán các mặt hàng phục vụ tết , là chúng ta cảm thấy nhôn nhịp sắc xuân .

Các cửa hàng mặt phố muốn có sắc vàng của hoa mai về sớm để chào đón quý khách của mình , thì những cây mai giả sẽ là lựa chon lý tưởng nhất cho các chủ tiệm . Hoa mai giả sẽ đảm đương nhiệm vụ tiếp đón khách hàng , sẽ tươi thắm đến hết mùa xuân .

Hôm nay tôi mở chủ đề này hướng dẫn kỹ thuật làm cây giả cho những ai quan tâm . Nếu nắm vững kỹ thuật đảm bảo anh em sẽ làm ra những sản phẩm độc nhất vô nhị .

Bắt đầu làm :
1 - Chọn phôi :

Hic ... Máy tính bị đơ ... Hẹn mai úp hình ... Sorry !

--------

Chọn phôi :
Khi chọn phôi chúng ta lựa chọn những gốc , rễ cây tương xúng .
Không nên sợ phôi bị đau ( không dám cắt , chặt mạnh tay ) cứ thoải mái cắt gọt . Chừa lại những u cục sần sùi và một số cành phù hợp . Phần thiếu sót ta sẽ đắp thêm và bổ xung sau .

Xác định dáng thế của cây :
Ngay từ khi chọn phôi ngoài rẫy hoặc trong rừng , chúng ta đã ngắm ngía xem cái gốc đó có thể xoay theo chiều nào . Rồi khi cắt gọt chúng ta cũng đinh hướng nên làm theo thế nào cho phù hợp .

Với gốc cây bên trên thì tôi xác định mình sẽ tạo ra một cây mang thế Long Thăng .
Thế Long thăng là thế hình rồng bay lên , thế này mềm mại uyển chuyển rất đẹp . Người làm cây dù là cây giả thì họ đều hi vọng tác phẩm của mình mang lại sự thịnh vượng cho người chơi cây . Người làm cây hay chơi cây đều mong muốn có một năm xung túc và thịnh vượng . Thế Long Thăng thể hiện cho lòng cương quyết vươn lên và thăng tiến .

https://lh5.googleusercontent.com/-...AC3lw/Lwp-jKrYwds/Agriviet.Com-long_thang.jpg

Tiếp Tục :

Tạo dáng - Lên khung :
Đồ nghề tạm thời gồm có :

Đóng đinh định vị dây thép .

Lên Khung - Định hình :

Tất cả mọi công đoạn làm cây chúng ta đều tuân thủ nguyên tắc dựa theo tư nhiên .
Cành dưới dài , rộng hơn cành trên - các cành đối xứng cân đều . Thân to hơn cành - uốn lượn mềm mại .
- Các cụ xưa có câu (( Bất liễu bất thành mai )) Tức là muốn có một cây mai đẹp thì dáng vẻ của cây phải mềm mại , thân cành hài hòa cành uốn lượn theo đà tự nhiên .

Link : http://agriviet.com/home/threads/156965-Lam-cay-mai-don-xuan-ve#ixzz2mkS3JEAc

Tiếp tục :
Đổ nhựa đắp thân và cành .
Đồ nghề tiếp theo gồm có :

Nguyên vật liệu là những bịch nilon đã qua sử dụng ( loại bọc dẻo )
* Đắp thân , cành .
Dùng đèn khò hơ nilon cho mềm chảy ( không hơ cháy thành ngọn lửa , nếu cháy thì thổi tắt ngọn lửa đi ) . Vừa hơ vừa dúi cho cục nhựa dính vào khung thép . Sau đó dùng mỏ hàn vuốt cục nhựa cho dính vào khung thép , vừa vuốt vừa chỉnh cho đều thân, cành cân đối .
Chú ý : Không làm nhiều nhựa quá , làm từng ít một . Đợi cành này khô rồi làm tiếp vì nếu làm nhiều nhựa quá khó làm lóng ngóng ( nhựa chảy sệ không thành hình ) . Trong khi chờ đợi thì ta chuyển qua cành khác làm sau đó lại quay trở lại cành cũ đang làm dở .

Đổ nhựa chỉ đổ được ở các thân , cành lớn mà thôi . Còn các đầu cành , ngọn nhỏ thì dùng nilon ( Đã được cắt thành sợi bề ngang 2cm ) quấn đều vào thâng kẽm .

Sao khi quấn những sợi nilon rồi dùng mỏ hàn miết , chà cho nilon dính chắc và mịn hơn .

Mọi người chú ý nhìn đồng hồ hiển thị trên mỗi bức ảnh nhé !
Nhìn bên ngoài thì thấy phức tạp , nhưng khi bắt tay vào làm thì không khó mấy . Khi quen tay rồi mỗi ngày có thể làm ra từ 2 -3 cây như thế này .

* Nếu anh em nào có nhã ý muốn làm thì gửi ảnh các gốc lên đây tôi hướng dẫn cách cắt gọt tùy theo từng dáng , thế khác nhau . Khi gốc ,phôi đã định hình cơ bản thì tôi sẽ hướng dẫn từng bước một cho hoàn thiện .

Thêm tấm hình chụp từ phía sau lưng choa anh em tham khảo .

Link : http://agriviet.com/home/threads/156965-Lam-cay-mai-don-xuan-ve/page2#ixzz2nOijSos2

Last edited:

minhhai123

Nông dân @
Chọn phôi :
Khi chọn phôi chúng ta lựa chọn những gốc , rễ cây tương xúng .
Không nên sợ phôi bị đau ( không dám cắt , chặt mạnh tay ) cứ thoải mái cắt gọt . Chừa lại những u cục sần sùi và một số cành phù hợp . Phần thiếu sót ta sẽ đắp thêm và bổ xung sau .

Xác định dáng thế của cây :
Ngay từ khi chọn phôi ngoài rẫy hoặc trong rừng , chúng ta đã ngắm ngía xem cái gốc đó có thể xoay theo chiều nào . Rồi khi cắt gọt chúng ta cũng đinh hướng nên làm theo thế nào cho phù hợp .

Với gốc cây bên trên thì tôi xác định mình sẽ tạo ra một cây mang thế Long Thăng .
Thế Long thăng là thế hình rồng bay lên , thế này mềm mại uyển chuyển rất đẹp . Người làm cây dù là cây giả thì họ đều hi vọng tác phẩm của mình mang lại sự thịnh vượng cho người chơi cây . Người làm cây hay chơi cây đều mong muốn có một năm xung túc và thịnh vượng . Thế Long Thăng thể hiện cho lòng cương quyết vươn lên và thăng tiến .

minhhai123

Nông dân @
Gỗ xà cừ bác ạ !
Đây là phần rễ cây cháu nhặt ở khu vực làm đường do xe quốc làm đường móc lên .

Xuan Vu

Nông dân @
À thế à,,, Gỗ xà cừ có nơi còn gọi là cây sọ khỉ nữa đấy. Gỗ này hiện nay cũng được trồng ở nhiều nơi. Gỗ này làm đồ gia dụng rất tốt, đẹp và bền. Khúc gỗ này có dáng rồi, ta thổi hồn vào , để cho nó có hồn là hoàn thành đấy Hải à.

banmatchodat

Nhà nông nghiệp dư
Tiếp tục đi ban Minhhai ơi, tết tới nơi rồi, đừng nói là đợi tới giao thừa rồi mới up tiếp nhé, hihi?!!!

minhhai123

Nông dân @
Tiếp tục đi ban Minhhai ơi, tết tới nơi rồi, đừng nói là đợi tới giao thừa rồi mới up tiếp nhé, hihi?!!!
Bác thông cảm Cái máy cưa nó bị trục trặc , em đang khắc phục .

Với lại em đang chờ anh em nào có nhã ý muốn làm cây sẽ có đủ thời gian tìm nguyên liệu bắt tay cùng nhau làm .

--------

Bác xem nó như vầy nè !
Em đang làm dở dang ...

Cảm ơn bác đã quan tâm , em cứ nghĩ nó bị lạc lõng nên cũng hơi chần chừ .

Last edited:

minhhai123

Nông dân @
Tiếp Tục :

Tạo dáng - Lên khung :
Đồ nghề tạm thời gồm có :

Đóng đinh định vị dây thép .

Lên Khung - Định hình :

Tất cả mọi công đoạn làm cây chúng ta đều tuân thủ nguyên tắc dựa theo tư nhiên .
Cành dưới dài , rộng hơn cành trên - các cành đối xứng cân đều . Thân to hơn cành - uốn lượn mềm mại .
- Các cụ xưa có câu (( Bất liễu bất thành mai )) Tức là muốn có một cây mai đẹp thì dáng vẻ của cây phải mềm mại , thân cành hài hòa cành uốn lượn theo đà tự nhiên .

Last edited:

banmatchodat

Nhà nông nghiệp dư
Ô trời ơi, bạn làm tui cảm động quá rồi đó, với bộ đồ nghề như thế mà coi chừng bạn tạo được 1 tác phẩm nghệ thuật để đời đó nghe, cám ơn nhé!

minhhai123

Nông dân @
Ô trời ơi, bạn làm tui cảm động quá rồi đó, với bộ đồ nghề như thế mà coi chừng bạn tạo được 1 tác phẩm nghệ thuật để đời đó nghe, cám ơn nhé!
Còn thiếu một cây đèn khò và một cái mỏ hàn nhiệt loại 80W là đủ bác ơi !
Vì làm từng công đoạn nên em mới đưa tạm thời nhiêu đó lên thôi ....

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH