• Dismiss Notice

Làm Chòi Bằng Cây Si - nhờ tư vấn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về Sân vườn - Tiểu cảnh - Non bộ' , 26/8/10

1. FreshFarm Nhà nông nghiệp dư

Chào các bác!
      CHúc các bác một ngày mới làm việc hiệu quả.

Em có 1 cái ao, giữ đó để lại 1 miếng khoảng 25m2 dự định sau này dựng cái chòi lá để ngồi chơi uống trà cho mát, em đang nghiên cứu xem sẽ làm chòi kiểu gì. Hôm trước vào công viên Hoàng Văn Thụ thấy người ta có cái chòi làm bằng cây si, thấy đẹp quá em kết liền và dự định sẽ làm loại này. Các bác có kinh nghiệm về loại này tư vấn giúp em với, làm thế nào để có được cái chòi như vậy? - Không tính trường hợp đặt mua
      Cám ơn mọi người nhiều

Đang tải...
    2. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Người ta thường trồng bằng cây Gừa Tàu (nhìn hơi giống cây Si), tùy chọn theo hình vuông, chữ nhật, lục giác... Trồng ở mỗi góc khoảng 5,6 cây sau đó làm khung sắt định hình uốn cho cây lên rồi cắt tỉa...

3. FreshFarm

FreshFarm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      bác tranvi oi cho tôi biết cây Gừa Tàu trồng kiểu gì? ươm cành rồi trồng hay sao? làm sao có giống cây này được?

4. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Cây Gừa là cây dưới đây bạn, nó rất dể trồng như sanh, si vậy.

[​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]

5. FreshFarm

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Các bác cho hỏi muốn nhân giống cây này thì làm thế nào? có phải cắt cành ươm vào bầu, ra rễ rồi trồng phải không?
      Cám ơn các bác

6. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Đối với loại cây này, bạn dùng phương pháp giâm cành cũng được hoặc để chắc ăn hơn thì dùng pp chiết cành. Nói chung là cây này rất dễ nhân giống.

7. tranvi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Cây này ở các vườn cây cảnh có bán (khu vực miền Tây nhiều hơn), nhân giống tương đối dễ bằng giâm cành. Các nhà vườn cắt hom xong nhúng thuốc kích rễ và sử dụng giàn phun sương giống như nhân giống cây keo lai vậy. Do sử dụng số lượng ít (VD làm chòi hình lục giác: 6 góc x5 cây/góc= 30 hoặc 6x6= 36 cây) nên mình mua cây khoảng 1 mét về trồng nhanh thành hình hơn. Cây này giờ giá cũng tương đối rồi.
      Nhìn xem ngôi nhà ôxy này có thích không:
      http://www.qdnd.vn/QDNDSite/vi-VN/61/101992/print/Default.aspx

8. FreshFarm

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Vâng trông thích thật, em sẽ cố gắng làm 1 cái như vậy. Các bác cho em hỏi cây này sống gần nước có được không? vì em định làm cái chòi ở mảnh đất giữ ao, trồng 6 gốc gần mép nước.

9. tranvi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Vô tư bạn ơi, khi nào làm xong nhớ mời anh em đến nghiệm thu công trình nha

10. FreshFarm

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Cám ơn các bác đã tư vấn,

Vụ giâm cành đó, Có phải ngâm trong nước pha GA3 hoặc Atonix ko? nếu đúng thì liều lượng thế nào hả các bác, nếu sai bác các bác chỉ giúp em cách giâm cành hiệu quả với.

11. chienlhk

chienlhk Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nha nong
      Ở bến tre, tiền giang hình như người ta gọi cây này là cây gừa nước thì phải.
      Đề làm dc cái nhà bằng cây này quan trọng là cái khung, khung thường làm bằng sắt 6, 8 để tạo hình. Nhà có đẹp hay ko thì khung đóng một vai trò rât lớn
      Tiếp theo là gắn cây vào khung để ra hình.
      Những cây người ta dùng để ghép vào khung thường cao từ 3 - 5m, để có thể ghép lên tới mái.
      Những cây từ 50 cm đến 1m được đính kèm vào để che phần trống của những cây lớn. Khi đó bạn mới có 1 cái nhà cây ko bị trống gốc.
      Ghép thì dễ nhưng ghép đẹp lại là chuyện khác, phải bit cách đưa lá quay ra ngoài để làm cho cái nhà đẹp hơn.
      Cái này bạn địng làm phải ko. http://my.opera.com/khangchien/albums/showpic.dml?album=600376&picture=11135013
      Hay đơn giản hơn là làm thế này: http://my.opera.com/khangchien/albums/showpic.dml?album=600376&picture=11559681
      Cây gừa nước thường dc chiếc cành là ok nhất, nhanh, nhiều, an toàn, mà làm như vậy bạn mới có dc những cành dài 4 - 5m dc, nếu dâm cành thì mình e hoi khó hơn 1 chút.
      Vài lời mạo mụi chia sẽ, có gì sai sót mong bạn bỏ qua.
      Còn cách đơn giản hơn là bỏ ra 8 - 10 tr mua 1 căn nhà cây, ngta sẽ tới ráp cho bạn tại chổ. Hihi, chỉ cần 1 ngày là có 1 cái nhà.

1 person likes this.