Làm chuồng nuôi chuột đồng

• Thread starter nongnghiepvp
  • Ngày gửi
- Chào các bác bác nào có kinh nghiệm làm chồng nuôi chuột đồng thì mách e với
Cảm ơn các bác nhiều ạ

tui thấy nuôi chuột hay mà.chuột là loài ăn tạp .sinh sản nhanh .thành thục sớm .5-7 tuần tuổi là đã có thể bắt cặp sinh sản .mỗi năm đẻ từ 5-7 lứa .mỗi lứa 3-10 con .chỉ cần bắt đầu với 5 cặp chuột thì sau vài tháng đàn chuột sẽ tăng nhanh khủng khiếp .sao các bác cứ kì thị con chuột thế nhỉ .nếu chúng ta nuôi chuột ở nơi sạch sẽ thì nó sạch. chúng ta nuôi nó bẩn thì nó ở bẩn .nếu làm chuồng nuôi thì tui ngĩ là nên mua kính + kéo cắt kính + keo dán .rui làm thành cái lồng kính .tùy bạn nuôi 1 cặp hay 5-10con mà làm lồng bé hay to .bên duơi dáy lông kính đục 1 lỗ nhỏ để phun nước vệ sinh cho chuột .mà nuôi ở chỗ tối tối 1 tý nhé .loài này k thích ánh sáng mạnh đâu

Bài toán nuôi con này căng lắm à, nuôi cút, nuôi ếch, dễ nuôi mà nuôi lâu ngày còn bận rộn thêm. Định nuôi cho con gì ăn vậy? à quên, Là con vật nuôi chính hay phụ!

khó ở chỗ là người nói rồi thì không nuôi .người nuôi rồi thì không nói .và ngoài tự nhiên con chuột sống ở môi trường rộng lớn .nhưng con đông dục tự tìm đến nhau và tự bắt cặp giao phối .nếu nuôi nhốt k biết nó có đạt năng suất cao như ở ngoài tự nhiên không . mà tui nghe là có 3 loại chuột thương thấy là chuột nhà hay còn gọi là chuột nhắt .chuột đồng và chuột cống .chuột nhà thì bé .chuột cống thì to .nhưng có 1 hôm dưới chuồng gà nhà tui có 2 con chuột bị đánh bả chết.mỗi con phải nặng 4-5 lạng .mà gần nhà tui lại ít cống .chăng biết nó là loại chuột gì nữa

Tôi ko nuôi chuột .mà nhà tôi lúc nào cung có chuột.vì nuôi trăn nên phải mua chuột thường xuyên...chỉ nuôi cầm xác thôi đả mệt mỏi rồi.thấy nói nuôi chuột .thiệt tình ko thấy đường về.

Tôi ko nuôi chuột .mà nhà tôi lúc nào cung có chuột.vì nuôi trăn nên phải mua chuột thường xuyên...chỉ nuôi cầm xác thôi đả mệt mỏi rồi.thấy nói nuôi chuột .thiệt tình ko thấy đường về.

nuôi cầm xác mà đã mệt chắc là vì bạn nhốt chung chuột hoang dã với nhau nên nó cắn nhau chí chóe chứ gì .nếu mà chuột nuôi từ nhỏ chắc nó ko cắn nhau đâu .
tiện thể bạn cho biết giá trăn hiện tại ko .hum bữa đọc bài báo mạng thấy có ông nhà báo viết "giá trăn giảm xuống còn 30k /1 kg .người nuôi trăn phải bỏ nghề .đem trăn con vào rừng thả " .tui thấy ông viết bài báo này thật bố láo quá đi

Nuôi được đó bác! Ở vùng Ôn Môn Cần Thơ có nhiều hộ nuôi theo mô hình bán hoang dã rất thành công.
Nuôi chuột đồng chủ yếu lấy công làm lời, thuê được người đi cắt cỏ cho tụi nó ăn thì đỡ tốn. Vì tụi nó ăn cỏ còn hơn trâu nữa!

Việc nhân, nuôi chuột là hành vi vi phạm pháp luật đã được nghiêm cấm tại Điều 7 của Pháp lệnh Bảo vệ và Kiểm dịch thực vật số 36/PL-UBTVQH10 ngày 25/7/2001 nên mọi công dân phải chấp hành nghiêm túc.

http://www.cand.com.vn/vi-VN/kinhte/2012/7/177277.cand
http://www.thanhnien.com.vn/pages/20110602/nuoi-chuot-lam…moi-nhau.aspx
http://suckhoedoisong.vn/20120809104221659p61c82/nuoi-chuot-dong-gay-hoa.htm
Tôi đã từng đến nhà ông Đệ và ông hàng xóm ông Đệ để tham quan mô hình vài chục tấn Chuột của các ông. Tôi chỉ biết kêu mấy ông nhà báo = sư phụ.

Mấy ông Nông Dân trên máy tính, Ông nào ko tin cứ mua thử 100 con chuột đồng về nuôi thử rồi tính lên số lượng vài chục tấn chuột thì biết.

nuôi cầm xác mà đã mệt chắc là vì bạn nhốt chung chuột hoang dã với nhau nên nó cắn nhau chí chóe chứ gì .nếu mà chuột nuôi từ nhỏ chắc nó ko cắn nhau đâu .
tiện thể bạn cho biết giá trăn hiện tại ko .hum bữa đọc bài báo mạng thấy có ông nhà báo viết "giá trăn giảm xuống còn 30k /1 kg .người nuôi trăn phải bỏ nghề .đem trăn con vào rừng thả " .tui thấy ông viết bài báo này thật bố láo quá đi

Chuột đồng nhốt lồng vài ngày là thôi cắn nhau nhưng nó ăn dử lắm.tôi có thấy mấy chổ gần biên giới có nuôi nhưng chủ yếu là tích trử lúc giá bèo chờ giá cao bán chứ ko nuôi lâu dài.đa số nhửng chổ nuôi họ tận dụng nguồn mồi có sằn(khoai dạt,lúa rài...)lao động nhàn rổi ko phải mua mồi.
Tại thời điểm hiện nay trăn 6 ký hơi sụt giá còn 310k/kg.giá này có lời nhiều.

Việc nhân, nuôi chuột là hành vi vi phạm pháp luật đã được nghiêm cấm tại Điều 7 của Pháp lệnh Bảo vệ và Kiểm dịch thực vật số 36/PL-UBTVQH10 ngày 25/7/2001 nên mọi công dân phải chấp hành nghiêm túc.

Tôi đã từng đến nhà ông Đệ và ông hàng xóm ông Đệ để tham quan mô hình vài chục tấn Chuột của các ông. Tôi chỉ biết kêu mấy ông nhà báo = sư phụ.

Mấy ông Nông Dân trên máy tính, Ông nào ko tin cứ mua thử 100 con chuột đồng về nuôi thử rồi tính lên số lượng vài chục tấn chuột thì biết.

chính quyền cấm thì cứ cấm .bao nhiêu động vật sắp tiệt chủng rồi mà chính quyền vẫn cứ cấm nuôi và nhân giống đấy thôi .còn chuyện nuôi chuột của ông đệ thì tui ko biết .mỗi người có 1 cách làm khác nhau .cứ họ nuôi ko đc là mình cũng nuôi ko đc à .

--------

Chuột đồng nhốt lồng vài ngày là thôi cắn nhau nhưng nó ăn dử lắm.tôi có thấy mấy chổ gần biên giới có nuôi nhưng chủ yếu là tích trử lúc giá bèo chờ giá cao bán chứ ko nuôi lâu dài.đa số nhửng chổ nuôi họ tận dụng nguồn mồi có sằn(khoai dạt,lúa rài...)lao động nhàn rổi ko phải mua mồi.
Tại thời điểm hiện nay trăn 6 ký hơi sụt giá còn 310k/kg.giá này có lời nhiều.

nói chung các vật nuôi mới cần phải nghiên cứu và đúc rút kinh nghiệm. nhiều.chẳng ai trong phút chốc. mà thành công được cả .
nuôi trăn tui thấy lợi nhuận cũng cao .tui cũng muốn nuôi chuột và trăn .nhưng k biết ở miền bắc khí hậu. lạnh như chỗ tôi liệu nuôi trăn có được không

Last edited by a moderator:

Tui định nuôi để làm mồi bổ sung thêm cho rắn. Chứ mỗi lần cho rắn ăn là phải đi mua. Đọc tin của bác Zenky cũm tiếc ghê đó. Mà cũm mai là tui chưa xây chuồng!

chính quyền cấm thì cứ cấm .bao nhiêu động vật sắp tiệt chủng rồi mà chính quyền vẫn cứ cấm nuôi và nhân giống đấy thôi .còn chuyện nuôi chuột của ông đệ thì tui ko biết .mỗi người có 1 cách làm khác nhau .cứ họ nuôi ko đc là mình cũng nuôi ko đc à .

--------

nói chung các vật nuôi mới cần phải nghiên cứu và đúc rút kinh nghiệm. nhiều.chẳng ai trong phút chốc. mà thành công được cả .
nuôi trăn tui thấy lợi nhuận cũng cao .tui cũng muốn nuôi chuột và trăn .nhưng k biết ở miền bắc khí hậu. lạnh như chỗ tôi liệu nuôi trăn có được không

So sánh việc cấm nuôi con chuột với các loại động vật hoang dã tuyệt chủng, bá đạo thật. Bạn nghiên cứu nuôi đi rồi post kết quả lên cho mọi người tham khảo nhé. CHÚNG TÔI KỲ VỌNG Ở BẠN, ANH NÔNG DÂN TRẺ ...

So sánh việc cấm nuôi con chuột với các loại động vật hoang dã tuyệt chủng, bá đạo thật. Bạn nghiên cứu nuôi đi rồi post kết quả lên cho mọi người tham khảo nhé. CHÚNG TÔI KỲ VỌNG Ở BẠN, ANH NÔNG DÂN TRẺ ...

bạn không muốn nuôi thì có thể nuôi con khác .chứ không cần vào quăng bom để chứng tỏ mình hiểu biết hơn người đâu.

Một sự thật là ở quê hương tôi tại ThÁi Bình giờ có nhiều thanh thiếu niên không biết làm ruộng, nấu cơm. Rồi đây không biết nông nghiệp nước nhà sẽ ra sao khi những người đc giao ruộng đất lại không biết canh tác và gần đây lại có nhưng thanh niên sống ở thành phố đc bố mẹ bao bọc lại nổi hứng muốn làm nông nghiệp trong khi cuộc sống chưa bước ra khỏi cái cũi của bố mẹ đóng cho. Nguy to rồi nông nghiệp VIỆT NAM ơi!!!!!!!!!!

Một sự thật là ở quê hương tôi tại ThÁi Bình giờ có nhiều thanh thiếu niên không biết làm ruộng, nấu cơm. Rồi đây không biết nông nghiệp nước nhà sẽ ra sao khi những người đc giao ruộng đất lại không biết canh tác và gần đây lại có nhưng thanh niên sống ở thành phố đc bố mẹ bao bọc lại nổi hứng muốn làm nông nghiệp trong khi cuộc sống chưa bước ra khỏi cái cũi của bố mẹ đóng cho. Nguy to rồi nông nghiệp VIỆT NAM ơi!!!!!!!!!!

vâng . lời của bạn thật chí lý . thứ nhất : thanh thiếu niên chỗ bạn không biết làm ruộng nấu cơm ,đấy là vấn đề của xã hội .tôi chẳng có ý kiến gì ,
thứ 2 : bạn bảo những thanh niên sống ở thành phố ko nên làm nông nghiệp ,cứ sống trong cũi của bố mẹ là được rồi .chắc bạn chưa bao giờ xem những tấm gương thanh niên trẻ bỏ công việc ở thành phố để về quê làm kinh tế trang trại .họ sẵn sàng đầu tư tiền bạc,công sức ,tâm huyết và sẵn sàng chấp nhận thất bại để đi con đường của riêng của mình .chứ ko như bạn ,vỗ ngực nói ta đây là nông dân ,chỉ những người sinh ra từ làng quê như ta mới có thể làm nông dân mà thôi .có những người như bạn mới thật là đáng buồn cho nền nông nghiệp việt nam.

--------

Lại gặp nông dân trên máy tính ...

vâng .tôi là nông dân trên máy tính .bạn là nông dân trên đồng ruộng .tôi thích topic về nuôi chuột thì tôi thảo luận .bạn "nông dân trên ruộng " ko thích có thể ra topic khác .chứ tôi cũng không cần bạn vào đây quăng gạch , cưa bom ,chém gió các kiểu để chứng tỏ sự nguy hiểm của mình đâu bạn "nông dân trên ruộng " à.

Last edited by a moderator:

Back