• Làm chuồng nuôi dê trên bể nuôi cá ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 28/10/14

1. motnua Guest

Vì vệ sinh nơi ở , em tính xây một cái bể nuôi cá diện tích chừng 30 m cao 2 m mực nước là 1,5 m nuôi nhiều cá như cá sặc , cá rô đồng và cá trê - chủ yếu là làm sạch phân dê - 3 tháng xúc phân dê trong bể 1 lần .
      Bên trên em tính làm chuồng nuôi dê nhốt diện tích khoảng 20 m và sân chơi cho dê phơi nắng với diện tích còn lại là 10 m - sàn làm bằng gổ khoảng cách giữa các thanh gổ là 2cm
      Dưới sàn sân chơi để dê phơi nắng thì em tính thả ít bèo lục bình và thường xuyên vớt hết những cây bèo già để khỏi làm thối nước .
      Điều em muốn hỏi là khi nước tiểu dê thải xuống bể cá nhiều nhưng không thường xuyên thay nước thì cá có sống được không ?
      Theo mọi người thì nuôi dê nhốt chuồng như thế này có hợp vệ sinh hay không ?
      Có ưu điểm và nhược gì ?

Đang tải...
    2. lamkhai

lamkhai Nhà nông nghiệp dư

chắc 0 ổn đâu bạn

3. motnua

motnua Guest

Bạn nói rõ hơn được không ?

4. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Mr.suri@Trăn&rắn@bentre Không gì quí hơn ĐỘC LẬP, TỰ DO

Nghề nghiệp:
      Nuoi dv hoang da
      Lúc dê còn nhỏ ( dưới 25kg) nuôi 10 con vô tư. Dê lớn rồi cũng nuôi 10 con nhưng chắc 10 ngày nước sẽ thối. Nếu hồ nước có thông đc với dòng nước lưu động mỗi ngày hay mỗi tuần thì tuyệt cá sẽ phát triển rất tốt và ko có mùi hôi. Nên nuôi cá lò tho với cá trê

motnua thích bài này.
    5. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Đây là mô hình nuôi cá trong bể phân chuồng đầu tiên mà tôi từng thấy.............

6. motnua

motnua Guest

Làm chuồng dê trên bể cá có nước lưu thông thường xuyên , mong mọi người tư vấn giúp em với ạ !

namnongdan thích bài này.
    7. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Mr.suri@Trăn&rắn@bentre Không gì quí hơn ĐỘC LẬP, TỰ DO

Nghề nghiệp:
      Nuoi dv hoang da
      Lưu thông thường xuyên thì cũng rất khả quan. Chứ nước tù thì chắc ko đc mấy ngày.cứ làm đi như vậy cunhx ok đấy.quan togj là nguồn nước nó sẽ quyết định làm như vậy nó ô nhiễm hơn hay giảm ô nhiễm

motnua thích bài này.
    8. kubin85

kubin85 Nhà nông nghiệp dư

Không ổn đâu bạn ơi. Chuồng dê trên ao cá như thế thì khi nhiệt độ không khí nóng nước bốc hơi hoặc sáng sớm hơi sương nặng sẽ làm cho con dê dễ bị bệnh và phát triển không ổn định

motnua thích bài này.
    9. motnua

motnua Guest

Bạn có thể nói thêm về vấn đề này không ?

10. loCòm

loCòm Dê cỏ

Nghề nghiệp:
      Nong dan tap su
      Tôi cũng mới nuôi dê thôi nhưng theo tôi thấy dê cần chuồng cao ráo sạch sẽ để đỡ bệnh tật. Sao bạn ko dọn fân dê để nuôi giun quế, sau đó dùng giun nuôi cá, vậy đc ko?

motnua thích bài này.
    11. motnua

motnua Guest

Được !
      Nhưng nếu đem giun quế cho dê ăn có được ko ?
      Trộn cám và nước + lá cây .
      Thân !