Làm chuồng nuôi dê trên bể nuôi cá ?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Vì vệ sinh nơi ở , em tính xây một cái bể nuôi cá diện tích chừng 30 m cao 2 m mực nước là 1,5 m nuôi nhiều cá như cá sặc , cá rô đồng và cá trê - chủ yếu là làm sạch phân dê - 3 tháng xúc phân dê trong bể 1 lần .
Bên trên em tính làm chuồng nuôi dê nhốt diện tích khoảng 20 m và sân chơi cho dê phơi nắng với diện tích còn lại là 10 m - sàn làm bằng gổ khoảng cách giữa các thanh gổ là 2cm
Dưới sàn sân chơi để dê phơi nắng thì em tính thả ít bèo lục bình và thường xuyên vớt hết những cây bèo già để khỏi làm thối nước .
Điều em muốn hỏi là khi nước tiểu dê thải xuống bể cá nhiều nhưng không thường xuyên thay nước thì cá có sống được không ?
Theo mọi người thì nuôi dê nhốt chuồng như thế này có hợp vệ sinh hay không ?
Có ưu điểm và nhược gì ?

Lúc dê còn nhỏ ( dưới 25kg) nuôi 10 con vô tư. Dê lớn rồi cũng nuôi 10 con nhưng chắc 10 ngày nước sẽ thối. Nếu hồ nước có thông đc với dòng nước lưu động mỗi ngày hay mỗi tuần thì tuyệt cá sẽ phát triển rất tốt và ko có mùi hôi. Nên nuôi cá lò tho với cá trê

Đây là mô hình nuôi cá trong bể phân chuồng đầu tiên mà tôi từng thấy.............

Làm chuồng dê trên bể cá có nước lưu thông thường xuyên , mong mọi người tư vấn giúp em với ạ !

Lưu thông thường xuyên thì cũng rất khả quan. Chứ nước tù thì chắc ko đc mấy ngày.cứ làm đi như vậy cunhx ok đấy.quan togj là nguồn nước nó sẽ quyết định làm như vậy nó ô nhiễm hơn hay giảm ô nhiễm

Không ổn đâu bạn ơi. Chuồng dê trên ao cá như thế thì khi nhiệt độ không khí nóng nước bốc hơi hoặc sáng sớm hơi sương nặng sẽ làm cho con dê dễ bị bệnh và phát triển không ổn định

Không ổn đâu bạn ơi. Chuồng dê trên ao cá như thế thì khi nhiệt độ không khí nóng nước bốc hơi hoặc sáng sớm hơi sương nặng sẽ làm cho con dê dễ bị bệnh và phát triển không ổn định
Bạn có thể nói thêm về vấn đề này không ?

Tôi cũng mới nuôi dê thôi nhưng theo tôi thấy dê cần chuồng cao ráo sạch sẽ để đỡ bệnh tật. Sao bạn ko dọn fân dê để nuôi giun quế, sau đó dùng giun nuôi cá, vậy đc ko?

Được !
Nhưng nếu đem giun quế cho dê ăn có được ko ?
Trộn cám và nước + lá cây .
Thân !

Cái này thì mình cũng ko biết rồi nhưng nghĩ cũng ko khả thi lắm. Bởi dê ăn thức ăn nhiều đạm như thế dễ bị ỉa chảy và chướng bụng đầy hơi lắm!
Được !
Nhưng nếu đem giun quế cho dê ăn có được ko ?
Trộn cám và nước + lá cây .
Thân !

Mình cứ tưởng con dê như con bò chứ .
Bò ăn cỏ pha nước giun quế với cám rồi cho nó ăn thì không sao cả - béo thêm bạn à
Dê khó nuôi hơn bò ? .

Mình cứ tưởng con dê như con bò chứ .
Bò ăn cỏ pha nước giun quế với cám rồi cho nó ăn thì không sao cả - béo thêm bạn à
Dê khó nuôi hơn bò ? .
Theo như mình nuôi thả thì dê nuôi dễ thôi. Chỉ là ý tưởng cho dê ăn giun quế thì theo mình không khả thi lắm. Có điều bạn cứ mạnh dạn thử từ từ xem sao, bạn hãy chế biến thành dạng khô là an toàn hơn đó!

Vâng cảm ơn bạn -mình chưa nuôi dê , mới nuôi bò thôi à . Bột giun quế khô pha nước cho dê uống , ý này mình sẽ nói với người hàng xóm nuôi dê .

Back