Làm chuồng nuôi heo rừng

• Thread starter vantrantuyen1985
  • Ngày gửi
Tôi là một lính mới trong nghành chăn nuôi!
Hiện đang muốn xây dựng tường chắn xung quanh trại để nuôi heo rừng theo kiểu Hoang Dã!
Bằng hữu nào có kỹ thuật hay cách xây nào hữu quả mà ít tốn kém =>xin tư vấn dùm
Thanks!

Câu hỏi của bạn,,làm tôi nhớ đến một kỉ niêm về heo rừng...hồi đó anh em bắt được 1 con heo rừng con, còn rất nhỏ hình như mới lẻ bầy,,,mang về nuôi...làm một cái chuồng rất kiên cố bằng...gỗ...bỏ chú heo con vào..sáng hôm sau...thấy cái chuồng bung gỗ ra...và chú heo con đang ở bên ngoài ung dung ủi mấy luống khoai lang ăn ngon lành...
anh em lại làm một cái chuồng khác,,kiên cố hớn...nhưng cũng banh và chú heo con vẫn ở bên ngoài... ăn khoai lang
anh em tính toán hết cở...sau đó quyết định.. vây chuồng lại bằng...kẽm gai.....chú heo bây giò có vẻ chịu thua...sau khi được cho ăn no, chú ngủ thẳng giò. thức dậy chú có vẻ thích thú khi đưa lưng cạ vào các móc nhọn của kẽm gai rồi gãi..nge cạch cạch...vài ngày sau các móc nhọn của kẽm gai...xẹp hết...chú heo con lại ở bên ngoài...ung dung... xực...khoai lang
anh em lại họp bàn nữa cuối cùng quyết định...vây chuồng bằng 2 lớp...lớp đầu là concertina lớp thứ hai là kẽm gai...
Concertina là một loại kẽm gai đặc biệt bén và cứng khủng khiếp chạm vào là nó móc tới...xương
Anh em rất là thích thú vì chú heo rừng nhỏ đã phải chịu thua...ăn no ngũ kĩ thức đậy chăm chỉ ủi đầt đào hang...dù không thể đào được vì đất đó cứng như đá
cho tới ngày mãn khóa anh em quyết định ngày mai...làm thịt chú heo này để nhậu... sáng hôm sau chú heo biến mất hai lớp kẽm gai có một chỗ giãn ra và chú heo đi vào rừng mất tiêu
Cho đến bây giờ..trong số các anh em có vài người đã chết...mà chưa biết rằng cái lỗ hổng của hai lớp kẽm gai
ấy là do Chính tôi đã tạo ra để thả cho chú một lối thoát...về với rừng

Nuôi hoang dã cách đơn giản nhất là : vây một góc rừng bằng nhiều lớp kẽm gai ngang dọc..nhưng phải có chân đế bằng beton để heo không đào hang thoát ra...trong góc rừng ấy phải có đầy đủ sông suối..núi đá và có cả những kẻ thù của chúng nữa...rồi bạn coi chúng chiến đấu...

Last edited by a moderator:
Chào các bác !
Em đang dự định chăn nuôi heo rừng nhưng ko biết quây khu đất của mình như thế nào. liệu em làm như thế này có được ko? bác nào có kinh nghiệm nuoi rồi xin chỉ giáo cho em nhé.
Em dự định đào sâu khỏang 50cm rộng 20cm sau đó dùng cây gỗ chôn xuống đất cứ 2m/1 cây, rồi lấy proximang buộc vào hàng rào bằng gỗ đó, sau đó đổ betong xuống rãnh đó, khi đo tấm proximang cũng được chôn sâu khoảng 50cm rồi. nhưng cò điều la liệu những chú heo rừng có thể húc vỡ được proximang hay không. Nếu được thì em nghĩ làm như vậy sẽ tiết kiệm hơn.
Cam on cac bac nhieu nha

Last edited:
Tôi đang nuôi heo rừng. Chuồng heo rừng của tôi được làm thế này.Dùng lưới B40 chôn sâu dưới đất khoảng 30cm(tùy nền đất nhé nếu đất mềm chôn sâu hơn hoặc đổ bê tông đáy khoảng 20cm).Cột cách nhau 2,5m nếu có điều kiện thì dùng cột bê tông nhưng lõi phải ít nhất là 3 cây sắt 6(sẽ tốn kém) nếu không sẽ bị heo húc gãy. Còn không thì dùng cột tre bền hơn cây gỗ(tôi dùng gần 2 năm chưa sao). Chỉ đơn giản vậy thôi, đừng xây gạch xung quanh làm gì cho tốn kém, còn tôn proximeng không dùng được đâu, người húc còn gãy nói chi heo rừng, hehe.

ky thuat chuong trai va chan nuoicon gi cung don gian.nuoi heo xem 10 trai heo tro len. nuoi kien xem 10 trang trai kien.ve anh nuoi xem the nao.

Vâng ! Xây dựng con gì và nuôi con gì cũng đơn giản ! Vâng ! Anh nói quá đúng !!
Lần sau nhớ gõ đấu TV anh nhớ !! Band anh mấy lần rồi cũng thế !

Một góc rừng nuôi một con heo rừng thì được, nhưng nuôi nhiều hơn thì phải xem lại. Bạn luôn nhớ rằng đã nuôi thì phải kiểm soát được, từ ăn, uống, chích ngừa. Mình đã lầm trong việc làm chuồng cho heo rừng khi mới tập nuôi vì tưởng to là ngon!

Đúng như bác kynongdan n ói, Tôi cũng đã bị lầm về việc xây dựng chuồng trại. Với diện tịch 10000m2 (1ha), lúc đầu lợn phát triển rất tốt, nhưng đến lúc đẻ lợn mẹ không chịu vào chuồng mà tự làm tổ đẻ ngoài tự nhiên, như vậy mình không thể kiểm soát được việc tiêm phòng, thay đổi thời tiết.

Back