làm gì để kiếm 3 triệu 1 tháng?

• Thread starter Vinhtg
  • Ngày gửi
chào các bác !
tình hình là em có số vốn 30 triệu, diện tích đất không nhiều chừng hơn 100m2(thực ra có vườn nhưng mà ông bà già đang canh tác, nên em chỉ có 1 góc nhỏ thôi). Mong các bác chỉ em cách kiếm tiền tại nhà bằng số vốn ít ỏi đó, em chỉ mong lấy công làm lời thôi ạh. Mà em không chăn nuôi đâu ạh, thua 3 lần hết can đảm rồi :1^:
trước giờ làm chung, ăn chung với tía má nhưng giờ sắp có baby rồi nên tính làm gì đó để kiếm tiền mua sữa cho con.

chào các bác !
tình hình là em có số vốn 30 triệu, diện tích đất không nhiều chừng hơn 100m2(thực ra có vườn nhưng mà ông bà già đang canh tác, nên em chỉ có 1 góc nhỏ thôi). Mong các bác chỉ em cách kiếm tiền tại nhà bằng số vốn ít ỏi đó, em chỉ mong lấy công làm lời thôi ạh. Mà em không chăn nuôi đâu ạh, thua 3 lần hết can đảm rồi :1^:
trước giờ làm chung, ăn chung với tía má nhưng giờ sắp có baby rồi nên tính làm gì đó để kiếm tiền mua sữa cho con.
Thực ra với diện tích này bạn chỉ có thể làm một nghề gì đó thôi , ví dụ làm bánh , làm mì gạo , mở lò bánh mì ... bánh canh , nếu làm được thì thu nhập sẽ hơn 3t đấy , nhưng sẽ vất vả và đổi lại rủi ro sẽ rất ít , tuy nhiên bạn phải tiếp thị tốt , tức phải có nhiều mối để tiêu thụ

Last edited by a moderator:
cảm ơn các bác cho ý kiến.
thật ra ý định của em là định trồng nấm vì 100m2 đó chính là trại thỏ cũ của em, nay phá sản giải tán hết mấy con thỏ nên còn cái trại lá rất thích hợp dùng trồng nấm, ngoài ra em cũng định dở bỏ lá để lợp lưới đen và trồng lan cắt cành. Tuy nhiên em chưa có quyết định vì trồng nấm thì đồng vốn quay vòng nhanh nhưng đầu ra chưa ổn định còn trồng lan thì thời gian thu hoặch dài với lại hiệu quả kinh tế không đảm bảo.
em mong các bác chỉ em thiên về hướng sản xuất gì đấy để cung cấp ra thị trường ạh. nếu tận dụng được cái trại 100m2 thì quá tốt.

--------

còn chăn nuôi thì em rất thích nhưng sợ quá, giờ chăn nuôi cũng được nhưng phải từ huề tới lãi thì em mới dám làm (chắc không có chuyện đó quá hihi)

cảm ơn các bác cho ý kiến.
thật ra ý định của em là định trồng nấm vì 100m2 đó chính là trại thỏ cũ của em, nay phá sản giải tán hết mấy con thỏ nên còn cái trại lá rất thích hợp dùng trồng nấm, ngoài ra em cũng định dở bỏ lá để lợp lưới đen và trồng lan cắt cành. Tuy nhiên em chưa có quyết định vì trồng nấm thì đồng vốn quay vòng nhanh nhưng đầu ra chưa ổn định còn trồng lan thì thời gian thu hoặch dài với lại hiệu quả kinh tế không đảm bảo.
em mong các bác chỉ em thiên về hướng sản xuất gì đấy để cung cấp ra thị trường ạh. nếu tận dụng được cái trại 100m2 thì quá tốt.
tôi đã đi xem nhiều trại nấm ở phía bắc thôi , từ nấm mỡ , nấm sò , rồi nầm linh chi ... nói thật là sản phẩm của họ thì tốt thật m nấm mỡ mùa đông ngon tuyệt vời .. nhưng có điều tôi cảm nhận thấy , chả ông bà nào khá được cả

còn chăn nuôi thì em rất thích nhưng sợ quá, giờ chăn nuôi cũng được nhưng phải từ huề tới lãi thì em mới dám làm (chắc không có chuyện đó quá hihi)

Bạn xem lại xem bạn làm như thế nào để tìm nguyên nhân thất bại,vì sao thất bại.Chứ theo mình nghĩ thì với 100 m vuông mà trồng trọt thu được 3 tr/1 tháng là điều gần như ko thể.

- Diện tích nhà mình nhỏ hơn 100 M2 nhưng mình vẫn làm nông nghiệp được, mình ở TPHCM. năm 2010 mình khởi đầu làm chỉ đầu tư có 24 Tr thôi
- Làm những con vật truyền thống thì phải vĩ mô mới có ăn, mới đáng làm, đáng công chăm sóc
- Diện tích nhỏ theo mình nếu chăn nuôi chỉ nên làm sinh vật cảnh. Mình cũng làm sinh vật cảnh thôi. Còn loại gì thì trên thị trường có nhiều lắm : chim, cò, gà vịt, pet, chó, mèo, cá, ....

Theo mình thì với số vốn và DT ít ỏi đó thì chỉ có một cách khá đơn giản nhưng cần kiên trì và nếu siêng hơn thì thoải mái.

Đó là nghề hun trấu để lấy tro than trấu bán cho các hộ trồng rau xanh và cây cảnh. Hiện nay giá 1bao tro than trấu là 25.000 (loại bao đựng cám thức ăn gia súc), trấu nếu mua thì cứ 1bao to loại 3 bao cám đấu lại mua lại là 5 đến 10.000đ/bao, nếu siêng thì đi xin thu dọn trấu cho các nhà máy xay xát ở địa phương, bỏ công một tí nhưng ko phải tốn tiền, môt ngày hun 5 bao trấu lớn, cho ra thành phẩm 10 bao tro than trấu hun ( 10 bao x 25.000đ/bao = 250.000đ - vốn mua trấu 5bao lớn x 10.000đ/bao = 50.000đ/5bao = còn lãi 200.000đ/ngày công.

Nếu bạn cảm thấy thích thú với nghề này thì coment mình sẽ hướng dẩn cách làm hệ thống hun trấu đơn giản nhưng hiệu quả vốn vật tư chưa tới 200.000đ (vừa thiết bị và bao bì). và với DT 100m2 thì đủ để làm sân chứa quá hợp lý. vấn đề là nên thăm dò thị trường trước khi quyết định.
Mến.

Xem bài viết kỹ thuật:
http://agriviet.com/nd/5475-tu-lam-ong-hun-trau-dat-hieu-qua-cao./

Nuôi bồ câu pháp hoặc bồ câu lai bán đi bạn ơi.
nuôi nhốt có hiệu qủa cao hơn nuôi thả
vd: nuôi bồ câu pháp
50 đôi pháp x 300k/đôi = 15 tr.
nhốt trong 25 chuồng x 200k/chuồng=5tr
còn 10tr dùng làm tiền thức ăn, thuốc thang...
sau 2-3 tháng có chim con, mỗi tháng 15 đôi x300 đôi = 4,5tr/ tháng -1,5 tr tiền thức ăn chim/ tháng= còn 3tr/tháng rồi.
nếu chăm tốt có thể dư vài đôi chim hầm cho vợ con rồi.
trên đây chỉ là ví dụ mà thôi, ace đừng cười nhé.
chúc bạn sớm tìm được một công việc phù hợp.

Theo mình thì với số vốn và DT ít ỏi đó thì chỉ có một cách khá đơn giản nhưng cần kiên trì và nếu siêng hơn thì thoải mái.

Đó là nghề hun trấu để lấy tro than trấu bán cho các hộ trồng rau xanh và cây cảnh. Hiện nay giá 1bao tro than trấu là 25.000 (loại bao đựng cám thức ăn gia súc), trấu nếu mua thì cứ 1bao to loại 3 bao cám đấu lại mua lại là 5 đến 10.000đ/bao, nếu siêng thì đi xin thu dọn trấu cho các nhà máy xay xát ở địa phương, bỏ công một tí nhưng ko phải tốn tiền, môt ngày hun 5 bao trấu lớn, cho ra thành phẩm 10 bao tro than trấu hun ( 10 bao x 25.000đ/bao = 250.000đ - vốn mua trấu 5bao lớn x 10.000đ/bao = 50.000đ/5bao = còn lãi 200.000đ/ngày công.

Nếu bạn cảm thấy thích thú với nghề này thì coment mình sẽ hướng dẩn cách làm hệ thống hun trấu đơn giản nhưng hiệu quả vốn vật tư chưa tới 200.000đ (vừa thiết bị và bao bì). và với DT 100m2 thì đủ để làm sân chứa quá hợp lý. vấn đề là nên thăm dò thị trường trước khi quyết định.
Mến.
Xem bài viết kỹ thuật:
http://agriviet.com/nd/5475-tu-lam-ong-hun-trau-dat-hieu-qua-cao./

mấy cái nghề như này rất phù hợp với em nhưng ngặt cái vùng em không ai mua trấu hun cả, chỉ dùng tro trấu 5k/bao thôi nên em nghĩ sẽ rất khó khăn về đầu ra. còn nguyên liệu thì bao la rồi.
bác cho em hỏi nơi nào dùng nhiều trấu hun nhất? em nên tiếp thị ở đâu?
cảm ơn.

Sự thành công của mọi người đều "qua những thách thức và thất bại". Tôi không bao giờ nãn lòng hay sợ khi thất bại mà xem xét đánh giá thật kỹ để tìm ra nguyên nhân thất bại và đây là những bài học quan trọng của tôi.
Trước khi làm một cái gì đó chúng ta nên đánh giá một cách tổng quát nó (chúng ta có cái gì, có lợi thế gì, đầu ra như thể nào, cách nào thực hiện mang lại hiệu quả cao và ít thất bại, khi thất bại thì như thế nào,...) để hạn chế rủi ro, tránh chạy theo phong trào hay thực hiện theo tư vấn phiếm diện của một cá nhân nào đó mà bạn còn rất lơ mơ về cái mà mình sắp thực hiện.

Last edited:
mấy cái nghề như này rất phù hợp với em nhưng ngặt cái vùng em không ai mua trấu hun cả, chỉ dùng tro trấu 5k/bao thôi nên em nghĩ sẽ rất khó khăn về đầu ra. còn nguyên liệu thì bao la rồi.
bác cho em hỏi nơi nào dùng nhiều trấu hun nhất? em nên tiếp thị ở đâu?
cảm ơn.
Nơi mình ở là tỉnh Bình thuận. Theo bạn nói thì tro trấu cũng là trấu hun, nhưng cách làm tro trấu như họ bán là họ để đống rồi bỏ than vào tâm đống trấu rồi để tự cháy nên bị tro trắng rất nhiều. còn trấu than như mình vẫn làm là chất lượng rất cao. các nhà vườn rất thích dùng loại tro trấu hun này.
Bạn cũng nên xem lại giá, nếu 5k/bao mà ko mất tiền mua trấu thì tính lại xem! mỗi ngày có thể tiêu thụ bình quân 20 bao ko? phải tiếp thị thị trường gần và xa chứ, còn ở đời thường có câu " cho bạc cho vàng chứ ko ai chỉ đàng làm ăn"
Như nhận xét của bạn nhan-tanphudong là đúng đó bạn à.
Mến.

Tôi cũng ở Tiền Giang, ở đây tôi không thấy ai sản xuất trấu hun mà chỉ có tro trấu được tận dụng từ các lò đốt sử dụng trấu (thay vì sử dụng củi). Trấu hun có chất lượng cao hơn tro trấu vì khi bị đốt cháy trực tiếp một số chất dinh dưỡng trong vỏ trấu đã cháy với ôxy tạo thành các hợp chất (khói) bay đi, còn khi hun thì chỉ có một số chất bốc hơi được mới bay đi. Cùng một lượng trấu như nhau khi đốt còn lại rất ít (chủ yếu là các muối còn lại), còn khi hung thì còn lại nhiều (phần lớn cacbon còn lại dưới dạng than).

Theo em thì Bác làm cái chuồng = gỗ diện tích 5x5 đi. nuôi 200 con gà thịt . ^^
hên xui 4 tháng sau dược thì lời mỗi tháng gần 3tr. nếu thua lỗ thì mất vốn gà . xui hon là vốn thức ăn.
làm ba cái kia phức tạp hơn nhìu . làm cái chuồng rẻ mà. chỉ tốn tiền mua đinh. Gỗ với lá lợp mái thì mình vác dao đi chặt trộm là được kaka

nuôi gà 3 tháng xong bán 15.000đ/kg gà :wacko: trong khi cám gà mua 12.000 kg
lời to bác ạ. :wacko:
tính ra có khi 1 tháng lỗ hơn 3 triệu :lol:

Mấy bác cứ nói đến chăn nuôi làm gì. Chủ thớt ngay từ đầu đã ko muốn chăn nuôi rồi. Mình nghĩ làm mô hình trồng rau sạch bán cũng được. Với tình hình rau ô nhiễm như hiện nay thì rau sạch của bác ấy làm đâu là tiêu thụ hết đến đấy. Ngoài ra mình còn có thể dùng cho gia đình .Rất yên tâm về chất lượng.Tất nhiên là được 3tr/tháng là khó khả thi .Nhưng mà mình có thể làm thêm việc khác mà.Làm cái gì cũng phải chịu khó vất vả. Lâu lâu mới có kinh nghiệm rồi đi đến thành công được . Chú bác sớm hoàn thành nhiệm vụ nhé

đóng kệ trồng rau mầm, làm giá đậu v.v.v.v.....
em nghĩ 100m2 làm mấy thứ đó cũng phù hợp, mong các bác góp ý thiên về những công việc tương tự như vậy ạh.
1. trồng nấm
2. làm giá
3. trồng rau mầm
4. ?????
5. ?????

nuôi gà 3 tháng xong bán 15.000đ/kg gà :wacko: trong khi cám gà mua 12.000 kg
lời to bác ạ. :wacko:
tính ra có khi 1 tháng lỗ hơn 3 triệu :lol:

Bạn nói cám 12.000k/kg còn tạm nghe được chứ gà nào mà chỉ có 15.000k/kg???

@Vinhtg: bạn không thích chăn nuôi thì bạn trồng trọt.
để có thu nhập nhanh mà lại có ít vốn, ít diện tích như bạn mình nghĩ bạn nên trồng những cây ngắn ngày như rau, rau mầm.
Nếu muốn có thu nhập theo ngày thì trồng hoa thiên lý, nhưng mà nó chỉ ra hoa theo mùa thôi.

Bạn nói cám 12.000k/kg còn tạm nghe được chứ gà nào mà chỉ có 15.000k/kg???

ông ngỗng việt chuyên gia phản đối mình ấy nhỉ :cry::thayghet:
Nói có sách, mách có chứng nè:
http://www.hoinongdan.org.vn/index....039-giá-gà-giảm,-người-chăn-nuôi-lao-đao.html
- giá gà trắng siêu thịt còn 16.000 đồng
http://baobaovephapluat.vn/bao-ve-n...ieu-dung/201305/Kho-vi-gia-ga-qua-re-2241259/
Gà công nghiệp còn 15.000-16.000 đồng

Làm như người ta ngồi nghĩ ra giá gà rồi viết hay sao ấy :unsure:

Back