làm gì để kiếm 3 triệu 1 tháng?

• Thread starter Vinhtg
  • Ngày gửi
chào các bác !
tình hình là em có số vốn 30 triệu, diện tích đất không nhiều chừng hơn 100m2(thực ra có vườn nhưng mà ông bà già đang canh tác, nên em chỉ có 1 góc nhỏ thôi). Mong các bác chỉ em cách kiếm tiền tại nhà bằng số vốn ít ỏi đó, em chỉ mong lấy công làm lời thôi ạh. Mà em không chăn nuôi đâu ạh, thua 3 lần hết can đảm rồi :1^:
trước giờ làm chung, ăn chung với tía má nhưng giờ sắp có baby rồi nên tính làm gì đó để kiếm tiền mua sữa cho con.

Không muốn chăn nuôi thì chịu thôi. Còn thích chăn nuôi thì bạn nên mua 1 con bò cái về nuôi, một năm có 1 bê , có thể bán trên 10 triệu. Tuy cực nhọc, chậm thu nhập, nhưng ít khi bị trắng tay. Còn trồng trọt cũng chưa biết cây gì chắc ăn, với diện tích 100m2 của bạn chẳng trồng được cây gì .
/- Thuận tiện đi lại , nên mở quán giải khát , lấy ngắn nuôi dài, hay mở quán bán cơm chay, hủ tiếu chay.... Hiện nay cũng hưng thời lắm đó. nhưng ở miền Tây ăn chay hình như chưa phổ biến rộng lắm, nếu miền đông thì quán ăn đang bắt đầu phất lên đấy.

Với số vốn ít đó, mà không thích chăn nuôi thì nên mua nông sản tận nơi đem đi bán lại, lời chút ít coi như bỏ công.
Thời gian rãnh ở nhà chăm con, thú vui tao nhã " giặt tã cho con "...hihi

nuôi gà ai cập chuyên trứng và ít trùng quế cho gà ăn thêm ít lu cá 7 màu giá bán cá là 1 nghìn đồng/con cho các tiệm cá cảnh gần nhà nhé

- hi hi nếu mình nói tào lao thì đừng buồn nhé . tấn thành chào thân ái

Last edited by a moderator:
ai mua cá 7 màu em bán 500/con cũng được . thứ này dễ nuôi mà chắc ít người mua bác tanthanh nhỉ.
bác nào biết ở tp Vĩnh Long có chỗ nào bán meo nấm bào ngư chỉ em với nhé. Cảm ơn nhiều.
với số vốn đó em làm thử vài ngàn bịch nấm xem sao.
rất cần các bác tiếp tục tư vấn ạh.

Xây chuồng nuôi gà đi bạn, bên phường 8,tp vĩnh l0ng có trại gà "Hai 0n" đấy, cha này tư vấn củng nhjệt tình lắm, lúc trước mình mua c0n gjống chổ này đấy.

9x nuôi gà gì vậy? hiệu quả kinh tế thế nào chia sẻ được không?

Nuôi gà H3-Vl. Thời điểm có gjá thì lãi nhjều, khôg có gjá thỳ lãj ít hoặc hoà. Độ đồng đều 99%, tỉ lệ sống 99%, nuôi thử đj pạn

nuoi ga mong do trong cay anh tuc hihijhi

hihihi con khỉ, đập phát chết giờ B)
kiếm 3 triệu với vốn 30 triệu thì nên buôn bán nhỏ, nhàn nhàn. làm quầy tạp hóa hoặc quán cafe võng cũng được anh.
đất đai có 100m thì trồng trọt chả đc bao nhiêu, chăn nuôi lại ko thích thì bó tay. Gieo ít đậu nành, ít bắp lấy trái luộc ăn, nghe cũng có lí :lol:

bán thuốc lắc là lời nhất mà lại nhàn hihi

bác thật là thiếu ý thức, người ta hỏi nghiêm túc mà bác lại nói tào lao để quảng cáo chữ ký.
nhàn sao bác không bán mà lại bán mấy con gà quèn làm gì. bác nên xem lại mình đi.

Có cách đấy,chủ yếu vẫn dựa vào các cụ, phân tích 1 chút là ra thôi à:lol:

Chỉ có mấy câu thế này "tận dụng diện tích đất của ông bà già"

Vd :
+ các cụ trồng cây ăn trái => mình đóng bể quây bạt nuôi thủy sản
+ các cụ trồng lúa => mình nuôi cua nuôi ếch...v.v
Chúc bạn sớm đạt mục tiêu 3tr/th:2cat:

Có cách đấy,chủ yếu vẫn dựa vào các cụ, phân tích 1 chút là ra thôi à:lol:

Chỉ có mấy câu thế này "tận dụng diện tích đất của ông bà già"

Vd :
+ các cụ trồng cây ăn trái => mình đóng bể quây bạt nuôi thủy sản
+ các cụ trồng lúa => mình nuôi cua nuôi ếch...v.v
Chúc bạn sớm đạt mục tiêu 3tr/th:2cat:

Thì bạn này đã nói là sợ chăn nuôi rồi,sợ chăn nuôi chỉ có trồng trọt thôi,chứ ngoài ra bên ae Agri mình kiến thức chỉ chăn nuôi trồng trọt là chính.Còn không trồng trọt nữa thì kinh doanh hay làm gì trên 100m2 đó thì chỉ bạn ấy mới biết rõ hơn chúng ta.
Xem nào,kiếm 3tr 1 tháng ở nông thôn bây giờ cũng bằng 6tr ở Thành phố rồi,nhưng sướng hơn về tư tưởng.
100m2? sao ông bà không cho thêm tí trời,100m2 vốn 30 triệu,vốn nhiều đất ít.
Bạn thử trồng rau thơm,xà lách,các loại rau thơm hành tỏi bỏ cho quán ăn xem?
Ở trên không gian 100m2 đó có thể làm giàn trồng mát mát (chanh leo) cũng được,vì các loại rau thơm ở dưới đất cũng không cần nhiều lắm sự quang hợp.
Làm được vậy bạn có 2 nguồn thu,trên trời và dưới đất?
Tôi chỉ theo yêu cầu của bạn là tư vấn 100m2 thôi.

Diện tích nhỏ quá bác ơi, trồng nấm rơm chắc được, trồng hành cũng có kha khá đấy.

Ở Tiền Giang thì kiếm 3 triệu đồng một tháng không khó, quan trọng là công việc nặng nhọc hay không. Hiện tại lao động làm vườn ở địa phương từ 120 đến 150 ngàn đồng một ngày và do sức hút của các khu công nghiệp nên khu vực nông thôn ở Tiền Giang đang bị thiếu lao động.
Tôi thấy việc mua một con bò cái như ý của anh Xuân Vũ rất hay. Ở nơi tôi ở nhiều người đã thành công bằng cách này. Tìm một công việc khác để có thu nhập chính còn việc chăm sóc bò là công việc phụ (chỉ có một con bò nên mỗi ngày chỉ cần hơn một tiếng đồng để chăm sóc) và quan trọng vì đây là cái chúng ta tích lũy được hàng năm. Mua bò cái quan trọng nhất là chọn giống bò tốt, không nên chọn những con đã sinh sản (vì rủi ro rất cao) mà nên chọn bò cái tơ từ 7 đến 10 tháng tuổi (từ 9 đến 14 triệu/con). Ở xã Thanh Bình - huyện Chợ Gạo - tỉnh Tiền Giang có rất nhiều hộ dân nuôi bò, đây là môt hình rất thành công và chất lượng con giống ở đây cũng khá tốt. (Khi đi mua bò nhớ nhờ một người rành về bò đi cùng)
Tôi thấy bạn có ý định trồng nấm bào ngư! Hãy cân nhắc trước khi thực hiện! Trồng nấm bào ngư thì bạn phải đảm bảo chắc chắn đầu ra (về cả số lượng và giá cả). Ở Tân Phú Đông cũng có một số hộ trồng nhưng tất cả đều bỏ công không và không thu hồi được hết vốn do đầu ra không ổn định giá bán được chỉ từ 20 đến 25 ngàn đồng/kg, trong khi giá bán ngoài chợ luôn trên 40 ngàn đồng/kg. Chi phí chủ yếu để trồng nấm bào ngư là chi phí để là nhà + giàn, các bịt meo nấm và công chăm sóc.
Trồng nấm rơm thì kỹ thuật cũng đơn giản, chi phí đầu tư thấp (rơm là nguyên liệu có sẵn, còn tiền meo giống tì không đáng kể), có đầu ra ổn định chỉ cần có kỹ thuật và công chăm sóc.

mình thấy bác nhan-tanphudong nói rất chí lý. bên nhà vợ mình nui khoảng hơn trăm con bò gồm bò. khoảng 12 con bò cái hàng năm bình quân mỗi con đẻ 1 lần thôi cũng có của ăn của để rồi. ba vợ mình cũng vượt khó từ nghề nui bò + trồng trọt. mình nghĩ niếu bạn có kiến thức nui gà đá thử kết hợp xem sao? vì mình thấy cũng có nhiều người nui gà đá niếu con nào không đạt thì bán thịt cũng được. chúc bạn thành công

Ở Tiền Giang thì kiếm 3 triệu đồng một tháng không khó, quan trọng là công việc nặng nhọc hay không. Hiện tại lao động làm vườn ở địa phương từ 120 đến 150 ngàn đồng một ngày và do sức hút của các khu công nghiệp nên khu vực nông thôn ở Tiền Giang đang bị thiếu lao động.
Tôi thấy việc mua một con bò cái như ý của anh Xuân Vũ rất hay. Ở nơi tôi ở nhiều người đã thành công bằng cách này. Tìm một công việc khác để có thu nhập chính còn việc chăm sóc bò là công việc phụ (chỉ có một con bò nên mỗi ngày chỉ cần hơn một tiếng đồng để chăm sóc) và quan trọng vì đây là cái chúng ta tích lũy được hàng năm. Mua bò cái quan trọng nhất là chọn giống bò tốt, không nên chọn những con đã sinh sản (vì rủi ro rất cao) mà nên chọn bò cái tơ từ 7 đến 10 tháng tuổi (từ 9 đến 14 triệu/con). Ở xã Thanh Bình - huyện Chợ Gạo - tỉnh Tiền Giang có rất nhiều hộ dân nuôi bò, đây là môt hình rất thành công và chất lượng con giống ở đây cũng khá tốt. (Khi đi mua bò nhớ nhờ một người rành về bò đi cùng)
Tôi thấy bạn có ý định trồng nấm bào ngư! Hãy cân nhắc trước khi thực hiện! Trồng nấm bào ngư thì bạn phải đảm bảo chắc chắn đầu ra (về cả số lượng và giá cả). Ở Tân Phú Đông cũng có một số hộ trồng nhưng tất cả đều bỏ công không và không thu hồi được hết vốn do đầu ra không ổn định giá bán được chỉ từ 20 đến 25 ngàn đồng/kg, trong khi giá bán ngoài chợ luôn trên 40 ngàn đồng/kg. Chi phí chủ yếu để trồng nấm bào ngư là chi phí để là nhà + giàn, các bịt meo nấm và công chăm sóc.
Trồng nấm rơm thì kỹ thuật cũng đơn giản, chi phí đầu tư thấp (rơm là nguyên liệu có sẵn, còn tiền meo giống tì không đáng kể), có đầu ra ổn định chỉ cần có kỹ thuật và công chăm sóc.

Bạn nhan-tanphudong nói đúng đó, trồng nấm Bào Ngư chi phí làm trại rất lớn, công chăm sóc rất cực, năng suất không ổn định, thời gian bảo quản nấm chỉ có 3-5 ngày, không có đầu ra ổn định thì khó lắm

Back