Thảo luận Làm gì để làm giàu với nông nghiệp

• Thread starter Vũ Văn Hai
  • Ngày gửi
Chào tất cả anh em trong Agriviet !

Em tên là Vũ Văn Hai. Năm nay 28 tuổi. Đã có vợ và một cô con gái.
Hiện sắp thất nghiệp và có ý định về quê làm nông nghiệp. Quê em ở Cao Đức Gia Bình Bắc Ninh.
Em đang ấp ủ muốn làm nông nghiệp từ rất lâu rùi nhưng chưa thực hiện được .
Hiện em muốn xây dựng kế hoạch vừa chăn nuôi bò, dê, gà và trồng trọt trên diện tích vườn tầm 500 m2 (để chăn nuôi, hiện chuồng trại chưa có gì) và có khả năng thuê được 2 mẫu đất. Số vốn em có thể xoay sở được tầm 200- 300tr.
Anh em trong diễn đàn có kinh nghiệm nhiều về nông nghiệp giúp em tư vấn lên đầu tư như thế nào cho hiệu quả. Vì em thấy bây giờ làm nông nghiệp khó khăn lắm.
PS: Hiện tại bố mẹ em cũng thuê 3 mẫu đất để trồng cà rốt, ngô nếp và chồng dưa hấu nhưng giá cả bấp bênh lắm lên bố mẹ không muốn em làm nông nghiệp. Nếu em làm thì bố mẹ sẽ không giúp gì.VK em thì ủng hộ em nhưng phải đi làm để nuôi con lên em phải thực hiện một mình và thuê người giúp.
Mong anh em có những ý kiến tư vấn giúp em.
Thank you!

với số vốn 200- 300 tr. bạn nên đầu tư theo mô hình trang trại tổng hợp: nuôi trâu bò - trồng cỏ voi - nuôi giun quê ăn phân trâu bò - trồng rau sạch ăn phân giun quê - nuôi gà ăn con giun quế - trồng táo ổi chuối đu đủ để lấy bóng mát cho gà - dành một khu đất trồng rau cỏ tự nhiên lấy thức ăn cho lợn rừng.. chúc thành công

Lại 1 bài toán nan giải.. cái bạn cần có là " chánh kiến"..... chúc thành công

Back