làm gì với 200 triệu và 10 hecta đất trống !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Chào cả nhà !
Tình hình là sau 10 năm làm việc, mình mới mua được 10 hecta đất trống để lập trang trại trồng đu đủ và hiện tại mình đang còn dư 200 triệu trong nhà.
Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, nên mới hỏi các bạn.
Vườn chưa có điện, chưa có nước, chưa có nhà tạm và chưa có hàng rào.
Vườn ở huyện xuân lộc, tỉnh đồng nai.
Cám ơn bạn đã đọc tin !

Nên cầy bừa đất và nhặt sạch rác ( như thân cây , cỏ , đá lớn và những thứ linh tinh khác ) . Cày sau toàn bộ đất rải điều phân trùn quề khi cày và phủ một lớp rơm khoảng 10 cm . Rồi bạn tưới ẩm thường xuyên sau 15 ngày bạn đào hố trồng chuối ( lấp đất chỉ nên lấp 2 / 3 gốc chuối và lấy tre cố định lại sau thời gian gốc chuối mọc rể nhiều ta bón thêm phân trùn quế và lấp đất phần còn lại . Và cũng không cần bón thêm phân khác đâu .
Làm như bạn nói thì mình thấy là quá tốt. nhưng mà đầu tư cao quá, rơm cũng đắt lắm. Mình định Cày xong mình trồng mè không thu hoạch mà để dùng thay rơm. tức là khi cây vừa có hoa thì tiến hành cày vùi cùng với sinh khối trùn quế cho đất tơi xốp. bạn thấy thế nào?Mình cũng thắc mắc là khi kén trùn nở thì nó không có thức ăn, vậy nó sống được bao lâu?

Last edited by a moderator:
Làm như bạn nói thì mình thấy là quá tốt. nhưng mà đầu tư cao quá, rơm cũng đắt lắm. Mình định Cày xong mình trồng mè không thu hoạch mà để dùng thay rơm. tức là khi cây vừa có hoa thì tiến hành cày vùi cùng với sinh khối trùn quế cho đất tơi xốp. bạn thấy thế nào?Mình cũng thắc mắc là khi kén trùn nở thì nó không có thức ăn, vậy nó sống được bao lâu?
Giun không có thức ăn thì sống được 5 ngày , nhưng trong đất cũng có lượng nhỏ thức ăn cho nó ,nên nó sống được lâu hơn .

Theo mình là không nên trồng mè mà nên trồng cây lạc dại hay cây rau trai , nó có thể mọc quanh năm và khi cày bừa nó vẫn có thể mọc lại . Cách trồng cũng đơn giản . cắt từng nhánh khoảng 3 đến 4 mầm để trong nhà 1 ngày rồi đem trồng theo hàng . Nó mọc rất nhanh và quanh năm chi phí thấp rất lợi cho cây chuối .
Bạn nên trồng chuối với mật độ thưa hơn một ít để chuối ít bệnh

Giun không có thức ăn thì sống được 5 ngày , nhưng trong đất cũng có lượng nhỏ thức ăn cho nó ,nên nó sống được lâu hơn .

Theo mình là không nên trồng mè mà nên trồng cây lạc dại hay cây rau trai , nó có thể mọc quanh năm và khi cày bừa nó vẫn có thể mọc lại . Cách trồng cũng đơn giản . cắt từng nhánh khoảng 3 đến 4 mầm để trong nhà 1 ngày rồi đem trồng theo hàng . Nó mọc rất nhanh và quanh năm chi phí thấp rất lợi cho cây chuối .
Bạn nên trồng chuối với mật độ thưa hơn một ít để chuối ít bệnh
trước đây mình trồng chuối chơi chơi, không chăm sóc đáng kể gì thì thấy cây chuối quá dễ. Giờ định trồng 1000 cây mà sao lo quá. Nên cách đây 1.5 tháng mình có trồng 80 cây chuối để lấy kinh nghiệm. Hiện giờ mình để cỏ và lâu lâu phát cỏ bỏ tại chỗ cho có mùn, mình thấy cũng chẳng có gì là khó.
Bây giờ mình nôn nóng muốn trồng ngay 1000 cây đễ kịp thu hoạch vào tháng 2-3 âl vì thời điểm này chuối có giá.
Đồng thời mình cũng muốn trồng cây gì đó để cải tạo đất (trồng mè, cỏ đậu phộng) rồi sang năm trồng chuối. Bây giờ mình không biết làm gì đây nữa.

Bạn tin mình đi và làm theo cách trồng chuối của mình đi . tuy mình chỉ trồng có 200 cây àh .
mình trồng cách đó cũng không thấy bệnh gì ! và lại chuối ra trái to nữa . ra đúng gần ngày bán ta đốn và để ráo mủ 1 ngày rồi ta đem ủ chuối khoảng 1 ngày rồi đem ra đợi đi bán . Bạn thấy mình tính như thế nào !
Bạn tin mình đi và làm theo cách trồng chuối của mình đi . tuy mình chỉ trồng có 200 cây àh .
mình trồng cách đó cũng không thấy bệnh gì ! và lại chuối ra trái to nữa . ra đúng gần ngày bán ta đốn và để ráo mủ 1 ngày rồi ta đem ủ chuối khoảng 1 ngày rồi đem ra đợi đi bán . Bạn thấy mình tính như thế nào !
Không thành công cũng thành nhân . chúc bạn may mắn

Không thành công cũng thành nhân . chúc bạn may mắn
Bạn tính như vậy rất là bền vững. Nhờ phân trùn quế mà chuối sinh trưởng đều đặn , không như là phân hóa học và lại còn chống được nấm bệnh nữa. Chỉ tại mình muốn trồng dược nhiều nhất với số tiền mình vay.
Bạn có thể nói qua về chi phí theo cách của bạn không? để mình tính số cây mình trồng phù hợp với vốn mình vay.
Cảm ơn bạn.

Bạn tính như vậy rất là bền vững. Nhờ phân trùn quế mà chuối sinh trưởng đều đặn , không như là phân hóa học và lại còn chống được nấm bệnh nữa. Chỉ tại mình muốn trồng dược nhiều nhất với số tiền mình vay.
Bạn có thể nói qua về chi phí theo cách của bạn không? để mình tính số cây mình trồng phù hợp với vốn mình vay.
Cảm ơn bạn.
Nếu bạn làm với vốn ít thì mua ít phân trùn thôi chỉ đủ bón cho mỗi gốc cây sau khi cày bừa là 3 kg chia làm 2 đợt bón ( 1 kg phân trùn giá khoảng 1500 đ ) .
Bạn có thể tận dụng thời gian chuối còn nhỏ để trồng đậu , xanh hay lạc gì cũng được , hạt ta đem bán còn thân ta đem vùi trong đất ( thân cây lạc hay đậu cũng được gọi là phân xanh )
Còn chi phí cày thì mình chưa biết vì chuối mình là tự mình dùng bò kéo cày .
Bạn có thể tham khảo thêm về nuôi gà ác lấy trứng , gà ác thả vườn ít tốn thức ăn ít phá hại cây chuối và lùng bắt xâu bọ . Nó mau lớn mau đẻ dể bệnh . đồng vốn nhanh thu hồi vì nó đẻ nhiều .

Nếu bạn làm với vốn ít thì mua ít phân trùn thôi chỉ đủ bón cho mỗi gốc cây sau khi cày bừa là 3 kg chia làm 2 đợt bón ( 1 kg phân trùn giá khoảng 1500 đ ) .
Bạn có thể tận dụng thời gian chuối còn nhỏ để trồng đậu , xanh hay lạc gì cũng được , hạt ta đem bán còn thân ta đem vùi trong đất ( thân cây lạc hay đậu cũng được gọi là phân xanh )
Còn chi phí cày thì mình chưa biết vì chuối mình là tự mình dùng bò kéo cày .
Bạn có thể tham khảo thêm về nuôi gà ác lấy trứng , gà ác thả vườn ít tốn thức ăn ít phá hại cây chuối và lùng bắt xâu bọ . Nó mau lớn mau đẻ dể bệnh . đồng vốn nhanh thu hồi vì nó đẻ nhiều .
Như vậy là chi phí phân trùn cũng không lớn. Chắc là mình sẽ trồng cỏ đậu phộng chủ yếu là làm phân xanh (mình không tìm được rau trai). trồng đậu xanh hay trồng lạc lại thêm chi phí mà chưa chắc đạt năng xuất lại tốn vốn. mình muốn tập trung vào chuối thôi.
bạn góp y về gà ác theo mình là rất hay, có phân bón cho chuối. sau này mình sẽ tính tới con gà ác này.
Mình hỏi bạn về chi phí bón phân thôi (chứ không phải tiền cày), tất cả các loại phân mà bạn bón cho chuối.

Nên cầy bừa đất và nhặt sạch rác ( như thân cây , cỏ , đá lớn và những thứ linh tinh khác ) . Cày sau toàn bộ đất rải điều phân trùn quề khi cày và phủ một lớp rơm khoảng 10 cm . Rồi bạn tưới ẩm thường xuyên sau 15 ngày bạn đào hố trồng chuối ( lấp đất chỉ nên lấp 2 / 3 gốc chuối và lấy tre cố định lại sau thời gian gốc chuối mọc rể nhiều ta bón thêm phân trùn quế và lấp đất phần còn lại . Và cũng không cần bón thêm phân khác đâu .
Bạn không bón thêm phân khác? Vậy có bổ xung thêm phân trùn nữa không và vào thời điểm nào vậy bạn?

Bạn không bón thêm phân khác? Vậy có bổ xung thêm phân trùn nữa không và vào thời điểm nào vậy bạn?
Mình thì lúc trước nuôi thêm con bò mẹ rồi lấy phân bón cho cây chuối rồi lấy lá chuối cho bò ăn ,cắt cỏ và dùng một mảnh đất nhỏ để trử rơm cho bò ăn vậy là bây giờ mình có cả bầy bò .. phân đem bón cho cây , vậy là mình không tốn tiền mua phân và lại nuôi được trùn quế cho gà ác thả vườn nữa . bạn thấy mình hay không ?
Phân trùn thì lúc nào bón cũng được đâu phải như phân hóa học đâu , cũng đơn giản lắm . Về phân trùn bạn bón cho cây đừng sợ thừaLúc trước mình chỉ có mãnh đất trống , tiền không có mà ăn cỏ trộn cơm mà nên sự nghiệp . còn bạn lo gì , thất bại thì làm lại , sợ đừng làm .

Mình thì lúc trước nuôi thêm con bò mẹ rồi lấy phân bón cho cây chuối rồi lấy lá chuối cho bò ăn ,cắt cỏ và dùng một mảnh đất nhỏ để trử rơm cho bò ăn vậy là bây giờ mình có cả bầy bò .. phân đem bón cho cây , vậy là mình không tốn tiền mua phân và lại nuôi được trùn quế cho gà ác thả vườn nữa . bạn thấy mình hay không ?
Phân trùn thì lúc nào bón cũng được đâu phải như phân hóa học đâu , cũng đơn giản lắm . Về phân trùn bạn bón cho cây đừng sợ thừaLúc trước mình chỉ có mãnh đất trống , tiền không có mà ăn cỏ trộn cơm mà nên sự nghiệp . còn bạn lo gì , thất bại thì làm lại , sợ đừng làm .

Bạn thật là giỏi, cách làm của bạn đã tạo được một vòng tròn khép kín nên rất hiệu quả. Mình thấy được mấu chốt chỗ này: phân trùn quế sau khi bón cho chuối sẽ chết vì thiếu thức ăn, bạn bón thêm phân bò nên trùn tiếp tục sinh sôi nảy nở nên chuối bạn mới tốt thế. Vì mua phân trùn thì rẻ mà vận chuyển mắc quá nên không hiệu quả bằng.
Mình sẽ mua phân bò của hàng xóm định kỳ bón cho chuối.
cảm ơn bạn.

bạn ở vào một thế mà bắt buộc bạn phải làm, không thể không làm và bạn đã tìm được hướng đi đúng, Chúc mừng bạn. Còn mình không cấp bách như bạn nên phải tìm hiểu kỹ bạn à.

với 200 tr. và 10 ha .......... theo tôi bác nên kết hợp V.A.C
đừng nên tập trung vào 1 loại cây, hay loại con nào mà hãy tính con nọ nuôi(làm t.ă) cho con kia..
tôi đang nghiên cứu cây chanh k hạt cũng hay lắm , bác kham khảo xem.
lĩnh vực nào cũng có thể làm giàu , cơ bản phải yêu nghề...
khi nào bác giàu nhớ bảo ae làm với nha..!

Bạn thật là giỏi, cách làm của bạn đã tạo được một vòng tròn khép kín nên rất hiệu quả. Mình thấy được mấu chốt chỗ này: phân trùn quế sau khi bón cho chuối sẽ chết vì thiếu thức ăn, bạn bón thêm phân bò nên trùn tiếp tục sinh sôi nảy nở nên chuối bạn mới tốt thế. Vì mua phân trùn thì rẻ mà vận chuyển mắc quá nên không hiệu quả bằng.
Mình sẽ mua phân bò của hàng xóm định kỳ bón cho chuối.
cảm ơn bạn.

bạn ở vào một thế mà bắt buộc bạn phải làm, không thể không làm và bạn đã tìm được hướng đi đúng, Chúc mừng bạn. Còn mình không cấp bách như bạn nên phải tìm hiểu kỹ bạn à.

Nếu thật sự bạn có tham vọng:
1. Mua phân bò nơi gần nhất về.
2. Ủ.
3. Sài từ từ
4. Bán phân bò đã ủ.

Bạn hiểu mình muốn nói gì không ?Phân bò không phải là số 1 đâu nhé.

Bạn nên tìm hiểu phân lợn + phân gà + phân cá.

Nếu phối trộn thích hợp thì phân trùn không là gì chứ đừng nói mỗi phân bò.Bất kỳ ai thành công trong nông nghiệp cần 3 chiêu.
Nhưng chiến lược và theo đuổi 1 giấc mơ duy nhất thì chỉ cần 1 chiêu.

Nếu bạn làm nên 1 loại phân tốt nhất việt nam.
Thì bạn sẽ có những ảnh hưởng nhất định.Nếu bạn tìm ra một kẻ hở trong nông nghiệp.

Bạn hãy đánh nhanh, đánh mạnh vào nó !

Bỏ tất cả trứng vào 1 rỗ.
Cần thiết, thì đi ăn cắp thêm trứng của người khác bỏ vào.

Nếu cứ làm theo những gì người khác đang làm và đã làm, thì bạn mãi mãi là một con mối.
Phải nhìn được tương lai.
Đi nhanh, đi mạnh, đi không giống ai, bạn sẽ là 1 con đại bàn.

Một con đại bàn !

Nếu thật sự bạn có tham vọng:
1. Mua phân bò nơi gần nhất về.
2. Ủ.
3. Sài từ từ
4. Bán phân bò đã ủ.

Bạn hiểu mình muốn nói gì không ?Phân bò không phải là số 1 đâu nhé.

Bạn nên tìm hiểu phân lợn + phân gà + phân cá.

Nếu phối trộn thích hợp thì phân trùn không là gì chứ đừng nói mỗi phân bò.Bất kỳ ai thành công trong nông nghiệp cần 3 chiêu.
Nhưng chiến lược và theo đuổi 1 giấc mơ duy nhất thì chỉ cần 1 chiêu.

Nếu bạn làm nên 1 loại phân tốt nhất việt nam.
Thì bạn sẽ có những ảnh hưởng nhất định.Nếu bạn tìm ra một kẻ hở trong nông nghiệp.

Bạn hãy đánh nhanh, đánh mạnh vào nó !

Bỏ tất cả trứng vào 1 rỗ.
Cần thiết, thì đi ăn cắp thêm trứng của người khác bỏ vào.

Nếu cứ làm theo những gì người khác đang làm và đã làm, thì bạn mãi mãi là một con mối.
Phải nhìn được tương lai.
Đi nhanh, đi mạnh, đi không giống ai, bạn sẽ là 1 con đại bàn.

Một con đại bàn !
Mình không hiểu 3 chiêu đó là gì?

Đầu tư vào giếng tưới là quan trọng nhất! Chủ động nước tưới là xem như đã thành công một nữa. Trồng đu đủ nên suy nghĩ kĩ vì sau khi trồng đu đủ khó trồng các cây khác, nhất là các cây có giá trị kinh tế cao như cây có múi, cây ăn trái.... Có thể trồng mè để cải tạo đất , vả lại giá trị kinh tế mè khá cao. Chúc Thành công!
cho hỏi thêm xíu về trồng mè nha anh:
1. Anh bao tiêu sản phẩm (trồng mè) vậy anh có ký hợp đồng trước không hay là đến kỳ thu hoạch thì anh đến lấy sản phẩm ?
2. Ngoài bao tiêu sản phẩm thì anh còn hỗ trợ gì khác cho những người trên diễn đàn không hay chỉ bao tiêu không thôi ?
bác cho em xin cái email của bác nhé!

Mình không hiểu 3 chiêu đó là gì?
May mắn là học rộng nói cao , bạn mới vào làm nông khoan hãy học quá nhiều từ anh ta .
Mình cũng có 3 chiêu '' thuần nông ''
Vững từ chân - mạnh từ lưng và khỏe từ tay .
3 chiêu luôn nhớ áp dụng song song nha bạn ... nếu là nông dân bật trung thì không được xem thường 3 chiêu đó .Thân chào .

May mắn là học rộng nói cao , bạn mới vào làm nông khoan hãy học quá nhiều từ anh ta .
Mình cũng có 3 chiêu '' thuần nông ''
Vững từ chân - mạnh từ lưng và khỏe từ tay .
3 chiêu luôn nhớ áp dụng song song nha bạn ... nếu là nông dân bật trung thì không được xem thường 3 chiêu đó .Thân chào .
Mình không hiểu, bạn giải thích dùm mình nhé.

Mình không hiểu, bạn giải thích dùm mình nhé.
Tạm thời hiểu như thế này :
Chân là để đứng để đi và để chạy , trong nông nghiệp cũng nên chọn ra một thứ gì đó làm chân . Bây giờ mình nói cách làm của mình nha ! Mình áp dụng chiêu vững từ chân trong nông nghiệp đa môn nên thứ mình chọn làm chân là con bò ( con bò về lâu về dài là thứ vững nhất )
Còn về chiêu mạnh từ lưng là mình chọn rau ( hay đậu bắp ) lúa và chuối làm lưng ( thứ này có thể cung cấp thức ăn cho gà bò và có thể bán lấy tiên , vậy là mạnh từ lưng vì tự cung tự cấp ít phụ thuộc nhiều )
Khỏe từ tay là thứ mình làm nhiều lại rất ngắn , cái mình chọn làm tay là gà và vịt ( nó có thể lấy ngắn nuôi dài ... nếu không có cái này thì khó mà tăng đàn bò hay tăng vốn )
Tạm thời có thể hiểu như vậy , còn nông nghiệp chuyên một ngành thì cần giải phẩu ra áp dụng !

Cảm ơn bạn nhiều. Mình sẽ suy nghĩ kỹ 3 chiêu này.
Trước giờ mình chỉ nghĩ : con đường ngắn nhất là con đường mình quen thuộc, đảm bảo đi đến đích dù phải đi xa một chút.

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back