làm gì với 200 triệu và 10 hecta đất trống !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Chào cả nhà !
Tình hình là sau 10 năm làm việc, mình mới mua được 10 hecta đất trống để lập trang trại trồng đu đủ và hiện tại mình đang còn dư 200 triệu trong nhà.
Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, nên mới hỏi các bạn.
Vườn chưa có điện, chưa có nước, chưa có nhà tạm và chưa có hàng rào.
Vườn ở huyện xuân lộc, tỉnh đồng nai.
Cám ơn bạn đã đọc tin !

----
Cảm ơn bạn nhiều. Mình sẽ suy nghĩ kỹ 3 chiêu này.
Trước giờ mình chỉ nghĩ : con đường ngắn nhất là con đường mình quen thuộc, đảm bảo đi đến đích dù phải đi xa một chút.
Quen thì không sợ lạc rồi ! Thời gian hái hoa bắt bướm trên đường đi nếu lượm được hắc long thì cho mình xin , chớ để làm tin trong đời !Hạc long nói bạn nên làm 1 con đại bàng 1 con đại bàng
Bạn hỏi anh ta đại bàng bay như thế nào ? và luôn tiện xin ý kiến là em muốn làm chim cắt có được không ?
Hỏi vui thôi ,cho đời làm nông bớt mùi mồ hôi đó mà .. hi .. hi

Last edited by a moderator:
----
Quen thì không sợ lạc rồi ! Thời gian hái hoa bắt bướm trên đường đi nếu lượm được hắc long thì cho mình xin , chớ để làm tin trong đời !Hạc long nói bạn nên làm 1 con đại bàng 1 con đại bàng
Bạn hỏi anh ta đại bàng bay như thế nào ? và luôn tiện xin ý kiến là em muốn làm chim cắt có được không ?
Hỏi vui thôi ,cho đời làm nông bớt mùi mồ hôi đó mà .. hi .. hi

Chắc hac long chua từng thấy đại bàng thực, chỉ thấy trên mạng nên trả lời rất là hoành tráng....như người chưa từng nhìn thấy biển thì với họ biển cực kỳ đẹp, (mình ko có nói là biển ko đẹp nhe)
Hắc long biết được nhiều cái hay, nếu biết cách áp dụng một cách cải biến cho phù hơp với tài chính cũng như các điều kiện khác thì sẽ thành công lớn.
Thiếu hắc long cũng hơi .... nhỉ.

Chắc hac long chua từng thấy đại bàng thực, chỉ thấy trên mạng nên trả lời rất là hoành tráng....như người chưa từng nhìn thấy biển thì với họ biển cực kỳ đẹp, (mình ko có nói là biển ko đẹp nhe)
Hắc long biết được nhiều cái hay, nếu biết cách áp dụng một cách cải biến cho phù hơp với tài chính cũng như các điều kiện khác thì sẽ thành công lớn.
Thiếu hắc long cũng hơi .... nhỉ.
Mình nói cho bạn biết cái này nha . là tất cả các buồng chuối trong vườn mình đều quay về hướng nam đón ánh mặt trời và buồng chuối được trùm bằng bao nilon màu xanh từ lúc chuối còn non . Không biết cái này bạn có biết và áp dụng chưa ?

Mình nói cho bạn biết cái này nha . là tất cả các buồng chuối trong vườn mình đều quay về hướng nam đón ánh mặt trời và buồng chuối được trùm bằng bao nilon màu xanh từ lúc chuối còn non . Không biết cái này bạn có biết và áp dụng chưa ?
buồng chuối quay về hướng nam thì mình chưa biết. chỉ biết là nên quay về 1 hướng cho tiện thao tác thôi. Mà mình thấy vườn chuối không có nắng vào tận buồng. Bao nilong thì mình biết nhưng chưa làm, vì mình trước nay chỉ mới trồng chơi thôi mà. Trong mấy năm vừa rồi, mình thấy chuối luôn ổn định về giá vào các tháng 2,3,4,5 âl. Lý do là thời gian đó là mùa nắng tất cả trái cây đều đắt nên chuối là lựa chọn của người tiêu dùng vì nó rẻ hơn. ở chỗ bạn thì thế nào?

Bạn cứ suy nghĩ về buồng chuối hướng nam , chuối đẹp hơn buồng chuối khác không hướng về nam . Mình trồng chuối xen bắp rau , đất mình trồng rất mịn không cần cuốc chỉ sới lên là có thể trồng rau .Mình trồng chuối 1 năm là bấn cây con trồng sang bên . chỉ đào cái hố là xong . còn cây mẹ là mình chặt vụn và trồng rau lên

Bạn cứ suy nghĩ về buồng chuối hướng nam , chuối đẹp hơn buồng chuối khác không hướng về nam . Mình trồng chuối xen bắp rau , đất mình trồng rất mịn không cần cuốc chỉ sới lên là có thể trồng rau .Mình trồng chuối 1 năm là bấn cây con trồng sang bên . chỉ đào cái hố là xong . còn cây mẹ là mình chặt vụn và trồng rau lên
Bạn cải tạo đất tốt quá, chỉ mới nghe thôi mà đã thích rồi. đất như thế trồng gì cũng tốt.

Mình có mấy bụi chuối sáp, mình để tất cả các cây con, biết là không hay nhưng vẫn để vì nhìn rất thích vì cứ 2-3 tháng là trổ 1 buồng.
Mình đang có 80 cây chuối già 2 tháng tuổi, định trồng xen rau để cải tạo đất mà thấy mất công nhiều, nên mình cứ để cỏ cao cao rồi phát bỏ cho đất có mùn.
Mình định mỗi bụi để lại 1 -2 cây con như mọi người. Người ta chỉ chặt ngang 1/2 thân chuối mẹ thôi. 1/2 cây chuối mẹ vẫn giữ lại để cây con mau lớn. Trồng mới lại chỗ khác như bạn thì lâu hơn nhưng dược cái là buồng chuối ở hướng Nam.
Mình còn 1.5 ha nữa nhưng ở xa, không có điện (cột điện cách 1km), chưa có giếng. mình định khoan giếng rồi tưới máy dầu mà không có điện nên cũng không khoan được, đang tìm cách. Bạn có ý gì không?

Nó ở đâu vậy bạn ? độ cao so với mặt nước biển , và loại đất gì thêm lượng mưa hàng năm . Bạn cho mình biết rồi mình trả lời sau . hy vọng lời trả lời của mình có ích cho bạn .
Bạn trồng chuối có cắt bớt lá khi buồng chuối đã ra hết 7 , 8 nãi không nhỉ . Mình thì chỉ trừa 2 hay 3 ngọn lá khi bắp ( hoa ) chuối đã ra gần hết là mình cắt bỏ bắp và chặt bỏ hết lá già khô xấu chỉ để có 2 đến 3 lá thôi à .

Nó ở đâu vậy bạn ? độ cao so với mặt nước biển , và loại đất gì thêm lượng mưa hàng năm . Bạn cho mình biết rồi mình trả lời sau . hy vọng lời trả lời của mình có ích cho bạn .
Bạn trồng chuối có cắt bớt lá khi buồng chuối đã ra hết 7 , 8 nãi không nhỉ . Mình thì chỉ trừa 2 hay 3 ngọn lá khi bắp ( hoa ) chuối đã ra gần hết là mình cắt bỏ bắp và chặt bỏ hết lá già khô xấu chỉ để có 2 đến 3 lá thôi à .
Mình ở huyện Tân Thành, tỉnh BRVT, theo thông tin trên mạng thì độ cao trung bình 3-4m so với mặt nước biển, tuy nhiên đất mình phải khoan sâu trên 10m thì mới có nước , lượng mưa trung bình là 1500mm. Đất của mình là đất cát pha, mình thấy những nhà gần đó cũng trồng một ít chuối, phát triển bình thường. Tuy nhiên nếu mình trồng kinh doanh thì phải chú ý PH cũng như bổ sung vi lượng. Cái lo của mình là nước tưới.
Đất tại nhà mình thì lại là đất đỏ bazan (BRVT có kết cấu đất không giống nhau- độ cao cũng khác nhau), khoan 15m mới có nước. Mình không cắt lá tươi,chỉ cắt bớt lá già thôi chủ yếu cho thông thoáng. Cách cắt chỉ chừa lại 2-3 lá khi trổ gần hết mình mới nghe bạn nói thôi. Là "phát minh" của bạn hả?

Mình ở huyện Tân Thành, tỉnh BRVT, theo thông tin trên mạng thì độ cao trung bình 3-4m so với mặt nước biển, tuy nhiên đất mình phải khoan sâu trên 10m thì mới có nước , lượng mưa trung bình là 1500mm. Đất của mình là đất cát pha, mình thấy những nhà gần đó cũng trồng một ít chuối, phát triển bình thường. Tuy nhiên nếu mình trồng kinh doanh thì phải chú ý PH cũng như bổ sung vi lượng. Cái lo của mình là nước tưới.
Đất tại nhà mình thì lại là đất đỏ bazan (BRVT có kết cấu đất không giống nhau- độ cao cũng khác nhau), khoan 15m mới có nước. Mình không cắt lá tươi,chỉ cắt bớt lá già thôi chủ yếu cho thông thoáng. Cách cắt chỉ chừa lại 2-3 lá khi trổ gần hết mình mới nghe bạn nói thôi. Là "phát minh" của bạn hả?
Người ta trồng bí khi bí ra trái là người ta cắt đọt bí chỉ trừa một đoạn thân bí dài chừng 5 lá thôi ( họ nói như thế để cây tập trung dinh dưỡng nuôi trái ) . Còn mình trồng chuối thì áp dụng cách đó cho vui , với lại cắt hết lá buồng chuối vẫn lớn được !Đất đó trồng chuối cả ha thì phải có nước , nhưng không có điện thì khó mà lấy nước lên tưới cây vào mùa khô , đừng nói lấy máy phát điện nha . Chỉ còn cách cuối cùng là cải tạo đất từ từ sao cho nó có thể giữ nước tốt . cây chuối chỉ mọc trên lớp đất 20 cm à nên trồng nhiều cần có giếng , không thì bỏ ra 10 triệu thuê máy xúc đào hẳng cái hồ sâu 3 m để chứa nước và nuôi cá vây lưới nuôi ngan . Nói chung là không có nước thì khó , hay là bạn nuôi dong cát không cần nước , thu nhập cao đó .
Hay là bạn trồng chuối hột rồi kết hợp nuôi gà bán chăn thả ( vốn hơi cao )
Trồng chè đại nuôi dê cũng hay , chỉ cần cái giếng và cái máy bơm và đoạn ống nước
Còn phần còn lại là đợi đến mùa mưa ta đào từng hố trồng chè đại , sau 5 tháng lá nó lên um tùm . 1,5 ha tha hồ mà nuôi dê ,chẳng lo bệnh dịch gì vì nuôi dê thịt cũng đơn giản lắm ( chỉ cần bỏ ra số tiền mua dê giống và tận dụng hay mua gỗ về làm chuồng nhốt dê nuôi công nghiệp . Ngày ngày chạy xe kéo cắt lá chè về dê ăn đến kỳ bán dê lấy tiền có hay hơn không nào )

Các mô hình chăn nuôi của bạn mình thấy hợp lý nhưng mình không muốn chăn nuôi bạn à, mình thấy tội nghiệp chúng khi mình bán. Nếu mình nuôi thì cũng chỉ nuôi một ít gà thả vườn cho chúng ăn mối và sâu bọ thôi và nếu có nuôi con gì khác thì cũng chỉ để lấy phân thôi.
Mình rất thích trồng cây và nghiên cứu về cây, nhìn chúng lớn lên mỗi ngày mình thấy vui vui.
Mình hiện đi làm giờ hành chính, cũng không nhiều tiền để đầu tư nhiều vào nông nghiệp nên chỉ muốn làm nông sau giờ làm việc thôi.

Mình băn khoăn là nên tưới máy dầu hay bơm điện, không biết chọn cái nào.
Nếu tưới máy dầu thì thuê máy phát điện để khoan giếng, nếu tưới bằng bơm điện thì phải kéo điện thôi- dù hơi tốn tiền.

Mình thấy trồng chuối rất ít công chăm sóc mà cũng ổn định đầu ra nên mình cũng định trồng. Chắc là trồng 500 cây trước, chưa có tiền để trồng nhiều.

Nếu là em, em sẽ làm như vầy:
- Đầu tư 1 cái chuồng bò, khoảng 20 triệu
- Khoan 1 cái giếng, khoảng 5 triệu
- Đầu tư đường điện +máy bơm. Em không biết bao nhiêu vì điều kiện của bác em không rõ. Tạm cho 20 triệu
Đầu tư cày đất trồng cỏ khoảng 2 ha, khoảng 20 triệu
- Mua 2 con bò cái chửa, giá khoảng 65 triệu
- Còn lại khoảng 70 triệu để duy trì sản xuất.
8 ha đất còn lại em cho thuê trong vòng 2 năm, giá thuê tạm cho là 10 triệu/ha/năm, sau 2 năm sẽ có khoảng 160 triệu. Lúc đó, em sẽ có 4 con bò và khoảng hơn trăm triệu trong tay.

Sau đó, mở rộng đàn bò và bắt đầu mô hình VAC.

Bác có 10 ha đất =>iềm mơ ước của bao nhiêu người (trong đó có em). Đừng nghe người khác xúi dại mà bán bớt đất nghen bác. Đất bán thì dễ chưa mai mốt mua lại khó lắm à nghen.

Bác làm gì cũng phải nhắm đến thị trường, đừng có ham mần ba cái thứ đặc sản rồi chết không kịp ngáp đó.Thứ đó (đặc sản) giá cao nhưng thị trường rất hẹp và không ổn định đâu.

Chúc bác mau trở thành triệu phú.

Nếu là em, em sẽ làm như vầy:
- Đầu tư 1 cái chuồng bò, khoảng 20 triệu
- Khoan 1 cái giếng, khoảng 5 triệu
- Đầu tư đường điện +máy bơm. Em không biết bao nhiêu vì điều kiện của bác em không rõ. Tạm cho 20 triệu
Đầu tư cày đất trồng cỏ khoảng 2 ha, khoảng 20 triệu
- Mua 2 con bò cái chửa, giá khoảng 65 triệu
- Còn lại khoảng 70 triệu để duy trì sản xuất.
8 ha đất còn lại em cho thuê trong vòng 2 năm, giá thuê tạm cho là 10 triệu/ha/năm, sau 2 năm sẽ có khoảng 160 triệu. Lúc đó, em sẽ có 4 con bò và khoảng hơn trăm triệu trong tay.

Sau đó, mở rộng đàn bò và bắt đầu mô hình VAC.

Bác có 10 ha đất =>iềm mơ ước của bao nhiêu người (trong đó có em). Đừng nghe người khác xúi dại mà bán bớt đất nghen bác. Đất bán thì dễ chưa mai mốt mua lại khó lắm à nghen.

Bác làm gì cũng phải nhắm đến thị trường, đừng có ham mần ba cái thứ đặc sản rồi chết không kịp ngáp đó.Thứ đó (đặc sản) giá cao nhưng thị trường rất hẹp và không ổn định đâu.

Chúc bác mau trở thành triệu phú.
200 triệu và 10ha đất trống là của Hac long - chủ top
mình thảo luận ké top này thôi.
Mình có 40 triệu (vốn + vay) và 1.5 ha đất thôi.

Các mô hình chăn nuôi của bạn mình thấy hợp lý nhưng mình không muốn chăn nuôi bạn à, mình thấy tội nghiệp chúng khi mình bán. Nếu mình nuôi thì cũng chỉ nuôi một ít gà thả vườn cho chúng ăn mối và sâu bọ thôi và nếu có nuôi con gì khác thì cũng chỉ để lấy phân thôi.
Mình rất thích trồng cây và nghiên cứu về cây, nhìn chúng lớn lên mỗi ngày mình thấy vui vui.
Mình hiện đi làm giờ hành chính, cũng không nhiều tiền để đầu tư nhiều vào nông nghiệp nên chỉ muốn làm nông sau giờ làm việc thôi.

Mình băn khoăn là nên tưới máy dầu hay bơm điện, không biết chọn cái nào.
Nếu tưới máy dầu thì thuê máy phát điện để khoan giếng, nếu tưới bằng bơm điện thì phải kéo điện thôi- dù hơi tốn tiền.

Mình thấy trồng chuối rất ít công chăm sóc mà cũng ổn định đầu ra nên mình cũng định trồng. Chắc là trồng 500 cây trước, chưa có tiền để trồng nhiều.
Tâm trạng của bạn giống tâm trạng lúc bé của mình , mình nhớ ngày nhà mình bán con chó đi là lúc ấy mình thấy rất nhẫn tâm và khóc thật nhiều mà chẳng thể làm gì . Sau này gánh nặng cơm áo và giấc mơ làm giàu hướng mình vào ngành chăn nuôi , lâu ngày quen tay lì tâm không còn cảm giác gì !
1,5 ha bạn thử trồng 2000 m nha đam để thử xem về giá cả thị trường thì trồng nó cũng có ăn trong khi công sức để trồng là đơn giản hơn nhiều so với trồng chuối .Bạn nên trồng đa dạng cây để bớt công , Như trồng ổi vậy rồi trồng mãn cầu .
Mình thì trồng chuối , mà chuối mình có 2 loại là loại chuối ăn và chuối chờ thời ( chuối cúng ) chuối ăn thì giá thấp lại ít biến động . Còn chuối cúng thì có lúc bán không ai mua phải đem cho bò ăn , nhưng có lúc chuối cúng mình bán được 25 k / kg trong khi chuối ăn là bà hương , tiêu hương thì giá èo ọp chẳng bao giờ bán quá 6k / kg lại bị thương lái ép giá nữa chứ . lá chuối mình lúc nào cũng cắt bớt vài ngọn và xay nhỏ trộn cám rỉ mật nuôi bò
Theo mình là chọn thợ đào giếng giỏi về đào 1 cái thật sâu rồi trồng chuối theo hàng thuận theo địa hình độ dốc mà ta đào rãnh dẫn nước cho lợi đi công tưới , rãnh đó cũng là nơi lấy mùn đấp chuối và thoát nước khi mưa bão.
Vốn ít mình nghĩ là không cần kéo dây chỉ cần đào giếng cải tạo đất mùa mưa và thuê phát điện về bơm chạy vài ngày chống hạn cho chuối thôi ! 40 tr làm cái giếng máy bơm phân tro hết 15 triệu rồi . Vay tiền ngân hàng là phải đề cao và trừ hao , chúc may mắn

Tâm trạng của bạn giống tâm trạng lúc bé của mình , mình nhớ ngày nhà mình bán con chó đi là lúc ấy mình thấy rất nhẫn tâm và khóc thật nhiều mà chẳng thể làm gì . Sau này gánh nặng cơm áo và giấc mơ làm giàu hướng mình vào ngành chăn nuôi , lâu ngày quen tay lì tâm không còn cảm giác gì !
1,5 ha bạn thử trồng 2000 m nha đam để thử xem về giá cả thị trường thì trồng nó cũng có ăn trong khi công sức để trồng là đơn giản hơn nhiều so với trồng chuối .Bạn nên trồng đa dạng cây để bớt công , Như trồng ổi vậy rồi trồng mãn cầu .
Mình thì trồng chuối , mà chuối mình có 2 loại là loại chuối ăn và chuối chờ thời ( chuối cúng ) chuối ăn thì giá thấp lại ít biến động . Còn chuối cúng thì có lúc bán không ai mua phải đem cho bò ăn , nhưng có lúc chuối cúng mình bán được 25 k / kg trong khi chuối ăn là bà hương , tiêu hồng thì giá èo ọp chẳng bao giờ bán quá 6k / kg lại bị thương lái ép giá nữa chứ . lá chuối mình lúc nào cũng cắt bớt vài ngọn và xay nhỏ trộn cám rỉ mật nuôi bò
Theo mình là chọn thợ đào giếng giỏi về đào 1 cái thật sâu rồi trồng chuối theo hàng thuận theo địa hình độ dốc mà ta đào rãnh dẫn nước cho lợi đi công tưới , rãnh đó cũng là nơi lấy mùn đấp chuối và thoát nước khi mưa bão.
Vốn ít mình nghĩ là không cần kéo dây chỉ cần đào giếng cải tạo đất mùa mưa và thuê phát điện về bơm chạy vài ngày chống hạn cho chuối thôi ! 40 tr làm cái giếng máy bơm phân tro hết 15 triệu rồi . Vay tiền ngân hàng là phải đề cao và trừ hao , chúc may mắn
Mình không còn gánh nặng cơm áo nên mình sẽ không chăn nuôi, và mình chỉ muốn làm giàu từ trồng cây trồng thôi. Cây nào mà mình không chắc chắn về thị trường thì mình sẽ không trồng.

Cách tưới chuối mình cũng định tưới theo rãnh như bạn nói.
Mình nghĩ mùa nắng cũng phải tưới thường xuyên chứ bạn (1 ngày tưới, nghỉ 3,4 ngày tưới lại) Nếu tưới chống hạn như bạn nói là bao lâu một lần? Tưới thật nhiều nước rồi ngưng trong mấy ngày hả bạn? Mình quan tâm cái này vì mình cũng muốn tưới ít lần thôi.

Về giá chuối chỗ mình là 3.500-6.000/kg mình tính TB 4000. Vậy chỗ bạn cũng thế. Mình thấy giá này thu nhập cao mà bạn. 1 buồng 25kgx4.000= 100.000 lời được 50% mà bạn. Sao bạn lại thấy rẻ?
Mình tính sai chỗ nào chăng?

3500 / kg , mình có lúc bán với giá 2k nữa . ở trảng bom hay đồng nai giá chuối thương lái mua là từ 500 đến 3000 tùy loại chuối
Không biết bạn biết cách khắt phục vụ này không nhỉ ?
Mình trồng chuối là từ lúc trồng cây con thì sau thời gian khoản 5 tháng trở đi là nó đẻ cây con , nhưng nếu không có ai mua giống thì mình không thích nó mọc lên quá sớm nên mình cắt đi khi nó cao cở 1 m rồi mình sắt nhỏ cho bò ăn . Mình chỉ muốn khi cây mẹ ra trái rồi mới cho ra cây con .Tùy vào điều kiện mà đầu tư , với vốn 40 tr thì cần hạn chế nhiều thứ , chỉ cần thuê máy phát điện bơm nước từ giếng lên tưới cho chuối vào những ngày khô hạng và thời kỳ ra hoa kết trái . Cây chuối có thể chiệu hạn rất tốt ( cái này ình đả kiểm chứng , nó chiệu hạn rất giỏi ... khó chết ít ảnh hưởng năng xuất về sau , chỉ làm lá nhỏ thêm thôi à ! ) chỉ cần cung cấp đủ nước trong thời gian ra trái sau cùng là tốt rồi ( vốn ít nên làm 1 , 2 vụ đầu để kiếm vốn rồi câu dây điện và đầu tư hệ thống ống tưới ) Phân bón cũng tận dụng đi xin luôn nếu đất tốt thì chỉ cần bón phân chuồn giai đoạn giữa rồi nó hoai mục đến khi cây ra trái . Mình trồng nhiều thứ nên tưới 5 ngày 1 lần còn đọc canh cây chuối thì 1 tháng cũng không sao . quan trọng là bạn cải tạo đất tốt cho giử nước và thoát hơi nước kém là ok .
40 tr quá ít ...
Đất vũng tàu lượng mưa quá ít vì thế trồng chuối cũng cần nhiều nước . Chứ không như nơi mình mùa khô vẫn có mưa rào còn có sương đêm nữa , và đất phù sa , rơm rạ lục bình tất tần tật là thứ mình lợi thế hơn bạn , còn bạn làm chẳng lo miếng ăn sướng hơn mình rồi .
Nhắt đến lục bình mình thấy hay ở điểm này , cây lục bình chẳng có gì cả nghèo dinh dưỡng nhưng khi bón cho cây chuối thêm ít phân chuồng thì hơn tất cả .
Nhiều nơi vùng sâu vùng xa chuối người ta trồng cả chục ha và giá bán cho lái buôn chỉ 2 , 3 hay 4 k thôi , nhất là chuối bom có giá chỉ 500 đến 1500 thôi à . Chuối mình có buồng 8 nải nặng gần 40 kg đó nhất rồi nhỉ ?

3500 / kg , mình có lúc bán với giá 2k nữa . ở trảng bom hay đồng nai giá chuối thương lái mua là từ 500 đến 3000 tùy loại chuối
Mình trồng chuối là từ lúc trồng cây con thì sau thời gian khoản 5 tháng trở đi là nó đẻ cây con , nhưng nếu không có ai mua giống thì mình không thích nó mọc lên quá sớm nên mình cắt đi khi nó cao cở 1 m rồi mình sắt nhỏ cho bò ăn . Mình chỉ muốn khi cây mẹ ra trái rồi mới cho ra cây con .Tùy vào điều kiện mà đầu tư , với vốn 40 tr thì cần hạng chế nhiều thứ , chỉ cần thuê máy phát điện bơm nước từ giếng lên tưới cho chuối vào những ngày khô hạng và thời kỳ ra hoa kết trái . Cây chuối có thể chiệu hạn rất tốt ( cái này ình đả kiểm chứng , nó chiệu hạn rất giỏi ... khó chết ít ảnh hưởng năng xuất về sau , chỉ làm lá nhỏ thêm thôi à ! ) chỉ cần cung cấp đủ nước trong thời gian ra trái sau cùng là tốt rồi ( vốn ít nên làm 1 , 2 vụ đầu để kiếm vốn rồi câu dây điện và đầu tư hệ thống ống tưới ) Phân bón cũng tận dụng đi xin luôn nếu đất tốt thì chỉ cần bón phân chuồn giai đoạn giữa rồi nó hoai mục đến khi cây ra trái . Mình trồng nhiều thứ nên tưới 5 ngày 1 lần còn đọc canh cây chuối thì 1 tháng hay 10 ngày cũng không sao . quan trọng là bạn cải tạo đất tốt cho giử nước và thoát hơi nước kém là ok .
40 tr quá ít ...
Đất vũng tàu giáp bình thuận , bình thuận là nơi khô hạn nhì việt nam sau ninh thuận vì thế trồng chuối cũng cần nhiều nước . Chứ không như nơi mình mùa khô vẫn có mưa rào còn có sương đêm nữa , và đất phù sa , rơm rạ lục bình tất tần tật là thứ mình lợi thế hơn bạn , còn bạn làm chẳng lo miếng ăn sướng hơn mình rồi .
Nhắt đến lục bình mình thấy hay ở điểm này , cây lục bình chẳng có gì cả nghèo dinh dưỡng nhưng khi bón cho cây chuối thêm ít phân chuồng thì hơn tất cả .
Nhiều nơi vùng sâu vùng xa chuối người ta trồng cả chục ha và giá bán cho lái buôn chỉ 2 , 3 hay 4 k thôi , nhất là chuối bom có giá chỉ 500 đến 1500 thôi à . Chuối mình có buồng 8 nải nặng gần 40 kg đó nhất rồi nhỉ ?
Cây chuối 5 tháng mọc cây con là đúng rồi. đ
Mình trồng chuối là từ lúc trồng cây con thì sau thời gian khoản 5 tháng trở đi là nó đẻ cây con , nhưng nếu không có ai mua giống thì mình không thích nó mọc lên quá sớm nên mình cắt đi khi nó cao cở 1 m rồi mình sắt nhỏ cho bò ăn . Mình chỉ muốn khi cây mẹ ra trái rồi mới cho ra cây con .Tùy vào điều kiện mà đầu tư , với vốn 40 tr thì cần hạn chế nhiều thứ , chỉ cần thuê máy phát điện bơm nước từ giếng lên tưới cho chuối vào những ngày khô hạng và thời kỳ ra hoa kết trái . Cây chuối có thể chiệu hạn rất tốt ( cái này ình đả kiểm chứng , nó chiệu hạn rất giỏi ... khó chết ít ảnh hưởng năng xuất về sau , chỉ làm lá nhỏ thêm thôi à ! ) chỉ cần cung cấp đủ nước trong thời gian ra trái sau cùng là tốt rồi ( vốn ít nên làm 1 , 2 vụ đầu để kiếm vốn rồi câu dây điện và đầu tư hệ thống ống tưới ) Phân bón cũng tận dụng đi xin luôn nếu đất tốt thì chỉ cần bón phân chuồn giai đoạn giữa rồi nó hoai mục đến khi cây ra trái . Mình trồng nhiều thứ nên tưới 5 ngày 1 lần còn đọc canh cây chuối thì 1 tháng cũng không sao . quan trọng là bạn cải tạo đất tốt cho giử nước và thoát hơi nước kém là ok .
40 tr quá ít ...
Đất vũng tàu lượng mưa quá ít vì thế trồng chuối cũng cần nhiều nước . Chứ không như nơi mình mùa khô vẫn có mưa rào còn có sương đêm nữa , và đất phù sa , rơm rạ lục bình tất tần tật là thứ mình lợi thế hơn bạn , còn bạn làm chẳng lo miếng ăn sướng hơn mình rồi .
Tối qua mình đang viết thì mất điện.
Chuối đẻ con lúc 5 tháng tuổi chắc không có cách nào khắc phục được, nó báo hiệu cây đang phân hóa mầm hoa (nếu mà không cho nó phân hóa "mầm con" chắc cũng không phân hóa mầm hoa luôn. hi hi...)
Thường người ta chặt bỏ đi lúc nó còn nhỏ, rồi dùng dao nhọn chọc vào giữa, hủy đỉnh sinh trưởng để cây con đừng mọc lại (có khi nó vẫn mọc). Có tài liệu nói nhỏ dầu lửa vào hoặc dùng 2,4D 1%. Bạn để cho cao 1m rồi cắt cho bò ăn cũng là một ý hay. Cây chuối non bò ăn ngon hơn chuối lớn. Hình như bò của bạn không đủ cỏ? Mình thấy bạn hay cắt lá chuối và lúc chuối trổ buồng bạn cũng cắt bớt lá.- Chắc là cho bò ăn?
Cho mình múa rìu qua mắt thợ tí nhé. Dù sao mình cũng đang học hỏi nhưng có thể có ích cho bạn.
Bạn xem tháng nào chuối mắc thì chọn thời điểm để cây con cho phù hợp.
Mà mình thấy bạn nói mỗi năm bạn đều trồng mới lại thì càng tốt.
ví dụ chuối mắc vào tháng 2,3,4 âl mà từ khi trồng đến thu hoạch là 11 tháng (tùy giống). Vậy mình sẽ trồng vào tháng 3,4,5 âl (năm nhuần thì tính lại). Lúc trồng lại nếu cây to thì chặt bỏ ngọn đi, chỉ chừa lại 1/3, 1/4 cây. Cây lớn chặt bỏ nhiều, cây nhỏ chặt ít, cây đúng tuổi không chặt. Nếu muốn đẹp thì trồng cây chặt riêng, cây không chặt riêng.
Bạn trồng 40kg/buồng là tuyệt quá. trồng thu hoạch đúng vào lúc mắc thì còn gì bằng. nếu 4000/kg thì được 160.000 rồi, 5000/kg thì 200.000 rồi! chỉ cần 100 cây bạn đã có 16tr - 20tr rồi. Biết là chuối mắc nên cố gắng cho được 40kg cũng bõ công. Không thì 30kg/ cũng ngon rồi. mình nghĩ với bạn 30kg chỉ là chuyện nhỏ như con thỏ...Hay là mình lập chủ đề mới nhe bạn? không phải top của mình nói nhiều quá. với lại không hợp với tiêu đề không biết có bị xóa không. Mình định lập chủ đề "Thảo luận về kỹ thuật, kinh nghiệm trồng chuối" , bạn thấy sao?

Cây chuối 5 tháng mọc cây con là đúng rồi. đ

Tối qua mình đang viết thì mất điện.
Chuối đẻ con lúc 5 tháng tuổi chắc không có cách nào khắc phục được, nó báo hiệu cây đang phân hóa mầm hoa (nếu mà không cho nó phân hóa "mầm con" chắc cũng không phân hóa mầm hoa luôn. hi hi...)
Thường người ta chặt bỏ đi lúc nó còn nhỏ, rồi dùng dao nhọn chọc vào giữa, hủy đỉnh sinh trưởng để cây con đừng mọc lại (có khi nó vẫn mọc). Có tài liệu nói nhỏ dầu lửa vào hoặc dùng 2,4D 1%. Bạn để cho cao 1m rồi cắt cho bò ăn cũng là một ý hay. Cây chuối non bò ăn ngon hơn chuối lớn. Hình như bò của bạn không đủ cỏ? Mình thấy bạn hay cắt lá chuối và lúc chuối trổ buồng bạn cũng cắt bớt lá.- Chắc là cho bò ăn?
Cho mình múa rìu qua mắt thợ tí nhé. Dù sao mình cũng đang học hỏi nhưng có thể có ích cho bạn.
Bạn xem tháng nào chuối mắc thì chọn thời điểm để cây con cho phù hợp.
Mà mình thấy bạn nói mỗi năm bạn đều trồng mới lại thì càng tốt.
ví dụ chuối mắc vào tháng 2,3,4 âl mà từ khi trồng đến thu hoạch là 11 tháng (tùy giống). Vậy mình sẽ trồng vào tháng 3,4,5 âl (năm nhuần thì tính lại). Lúc trồng lại nếu cây to thì chặt bỏ ngọn đi, chỉ chừa lại 1/3, 1/4 cây. Cây lớn chặt bỏ nhiều, cây nhỏ chặt ít, cây đúng tuổi không chặt. Nếu muốn đẹp thì trồng cây chặt riêng, cây không chặt riêng.
Bạn trồng 40kg/buồng là tuyệt quá. trồng thu hoạch đúng vào lúc mắc thì còn gì bằng. nếu 4000/kg thì được 160.000 rồi, 5000/kg thì 200.000 rồi! chỉ cần 100 cây bạn đã có 16tr - 20tr rồi. Biết là chuối mắc nên cố gắng cho được 40kg cũng bõ công. Không thì 30kg/ cũng ngon rồi. mình nghĩ với bạn 30kg chỉ là chuyện nhỏ như con thỏ...Hay là mình lập chủ đề mới nhe bạn? không phải top của mình nói nhiều quá. với lại không hợp với tiêu đề không biết có bị xóa không. Mình định lập chủ đề "Thảo luận về kỹ thuật, kinh nghiệm trồng chuối" , bạn thấy sao?
Bạn lập chủ đề khác để có nhiều người vào góp ý , mình chỉ là hạng tép riêu thôi à . Mình trồng chuối mà chẳng đọc kỹ thuật nào cả ( cứ như trồng chuối là nghề cha truyền con nối nên chẳng cần học .. hi ..hi ) Chọn đúng giờ tốt mà lập .
Mình nói buổng chuối nặng gần 40 kg cũng có thể hơn nhưng đội khi có buồng có dãy chuối không hề tưới nước nên trọng lượng hơi thấp khoảng 24 kg à ( không dám nói là chuyện nhỏ đâu chỉ là mình may mắn có mãnh đất tốt bằng phẳng và lại là đất thịt phù xa , thêm nữa là mình có nuôi bò . Vườn chuối mình gần đồng tha hồ chở rơm lục bình vào gốc chuối đang trổ hoa ) Khi mình chuối còn bé thì xen rau bắp , đếm khi chuối ra trái thì mình bấn cây con đi trồng sang bên và thả gà vào , chỉ tội cho mấy con trùn thôi )
Bò mình không bao giờ thiếu cỏ , ngoài 1 sào cỏ thì mình thường cho nó ăn rơm ủ urê , nhà gần đồng cũng không thiếu cỏ chỉ sợ không có công đi cắt . Nước thì có cái ao mình làm mấy năm trước chẳng sợ khô hạn mà có thiếu nước thì chuối vẫn lớn . Ở nhiều nơi thiếu nước người ta vẫn trồng được , chuối vẫn lớn vẫn to tuy không bằng có nước thưới thường xuyên . Bây giờ mình khá hơn trước có hẵn một hệ thống tưới phun sương , ngày nắng gắt thì đêm mình bật cầu dao là nước phun cả đêm sáng mai là thấy tươi mát .sau khi thu hoạch chuối lứa đầu bán đi là bạn thừa sức câu dây điện , 1km cũng dài thật !Thời gian trồng chuối của mình là như thế này : ăn tết xong nữa tháng là bắt tay vào bán chuối ăn và đợi khoảng nữa tháng là mình trồng chuối để năm sau bán . trồng xong chuối ăn là mình xoay qua bán chuối cúng phật đản , xong là bắt tay vào trồng chuối cúng để phật đảng năm sau bán . trồng xong là mình lại bán chuối tháng 7 cô hồn và lại trồng chuối . đến cuối tháng 10 là mình trồng cả chuối ăn và chuối cúng để giáp tết năm sau có chuối bán ( cả năm trồng chuối ) chẳng sợ thằng lái buôn nào ép giá .
Trọng lượng chuối cũng tùy vào đất , giống và thời tiết .
Không biết bạn nói chuối nặng 25 kg là chuối gì là chuối tiêu hồng à . Loại chuối nặng nhất là chuối bà già ( bà hương ) trồng tốt là có buồng nó nặng khoảng 42 kg , trung bình là 35 kg mà công nhận cái giống chuối bà già này nặng thật tiết là ít người mua , hiện nay họ chuyển sang ăn các loại chuối khác rồi .

Tại sao bạn có kinh nghiệm trồng chuối thế mà không trồng loại chuối thờ cúng ngày tết nhỉ, mình thấy cứ gần tết là thương lái vào nam chở ra bán(Mình quê Quảng bình) có những buồng đẹp 4-5 triệu lận.Không biết do gióng hay thổ nhưỡng chứ cũng chuối sứ vẫn có nhưng không được đẹp.Đợt này mình cũng định làm nông nghiệp thử kiếm gióng trồng vài bụi xem như thế nào

Chỗ của bạn thích thật, chỗ mình rơm người ta tranh nhau mua để trồng rau và cho bò ăn nên đắt lắm. Hồi ở quê (miền tây) mình thường kéo lục bình lên vườn cho mát đất , giờ ở BRVT chẳng có cây nào cả.
Có cây không tưới nước mà được 24 kg thì tưới nước sẽ được 30kg mà.
Câu dây điện 1km còn phải có cột điện nữa bạn ạ. Mình chưa có làm nên chưa tính thử là bao nhiêu.

Mình thích lịch trồng chuối của bạn, nó phù hợp thị trường của mình, không sợ phụ thuộc vào TQ.
Chuối mình trồng là gồm cả 3 giống: già hương (chắc là bà hương như bạn nói), già cui và chuối già lùn( Một giống chuối già nhưng lùn, đỡ phải chống buồng hoặc dễ chống hơn).
Chuối già lùn là nhẹ nhất khoảng 20-30kg/ buồng, già hương khoảng 25-35kg/buồng, già cui thì hơn già hương chút đỉnh. Trọng lượng là tính tương đối thôi. Mình thấy cây chuối hay ở chỗ cây mẹ càng tốt thì buồng càng nặng, già lùn có người trồng được 40kg/buồng hoặc hơn.
Chỗ mình người ta trồng già lùn hoặc già cui tùy điều kiện chống đỡ, già hương thì trồng ít hơn.
Chuối tiêu hồng chỗ mình không có. Mình nghĩ hình như năng suất tiêu hồng cũng như già hương, nhưng mà hình như là không phải. Chuối tiêu hồng nhẹ hơn hả bạn?
Còn 1 giống nữa là giống chuối già Nam Mỹ cấy mô trồng nhiều ở Trảng Bom Đồng Nai, mình cũng định đi tham quan để trồng giống này.
Chuối cúng có phải là chuối cao không bạn? Hay là chuối tây vậy?(còn gọi là chuối xiêm hoặc chuối sứ)
Chỗ mình chuối cúng là cả hay loại nhưng khi cúng người ta thường mua chuối cao. Chắc vì nó gọn và đẹp.Cây mẹ chưa thu hoạch mà bạn vẫn bứng cây con hả? Theo mình như vậy sẽ làm cây mẹ bị động mình ảnh hưởng trọng lượng buồng. Kỹ thuật là vậy nhưng cũng có thể là không đúng. Bạn có thấy cây mẹ nhờ không nuôi con nên buồng nặng hơn?

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back