làm gì với 200 triệu và 10 hecta đất trống !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Chào cả nhà !
Tình hình là sau 10 năm làm việc, mình mới mua được 10 hecta đất trống để lập trang trại trồng đu đủ và hiện tại mình đang còn dư 200 triệu trong nhà.
Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, nên mới hỏi các bạn.
Vườn chưa có điện, chưa có nước, chưa có nhà tạm và chưa có hàng rào.
Vườn ở huyện xuân lộc, tỉnh đồng nai.
Cám ơn bạn đã đọc tin !

20 000 Tính luôn tiền xe thì được !
Tiết rằng mình ở xa nơi bạn quá nếu cái giá 11 và 7 chênh lệch như thế thì hay quá rồi .
Nhưng mình nghĩ là bấn cây chuối con đi có tiền nhưng lại làm mất sức cây chuối mẹ .
Chuối già hột mình đang trồng !
Nơi mình thì cây chuối bán rồi họ trồng chết thì lần sau họ không đến mua nữa !
họ không bứng khi chuối đang ôm buồng. Chuối không ôm buồng thì bứng chuối con cây mẹ sẽ tốt lên vì không phải nuôi con.
Chuối Chà bột mà bạn.cây chuối con mà trồng chết thì nó ra một cây con rất nhỏ. Nhưng cây này lớn nhanh lắm chẳng mấy chốc bắt kịp bạn bè!!!

Đúng là cây chuối mẹ tốt lên nhưng cái gốc chuối nếu không cẩn thận thì hư cả gốc cây mẹ rồi bấn nhiều cũng ảnh hưởng đến cây mẹ chứ !
Nếu cây chuối chà hột thì chắt là giúp cây mẹ tốt lên vì cây mẹ nó đẻ nhiều cây con như cây chuối hột vây !à cây chuối con chết thì vẫn còn gốc , nhưng nó có lớn lên hay không cũng còn tùy .
Cây chuối con mà bị thối gốc thì nó không sống được , cái này mình bị rồi .. tưới nước nhiều đó mà .

Đúng là cây chuối mẹ tốt lên nhưng cái gốc chuối nếu không cẩn thận thì hư cả gốc cây mẹ rồi bấn nhiều cũng ảnh hưởng đến cây mẹ chứ !
Nếu cây chuối chà hột thì chắt là giúp cây mẹ tốt lên vì cây mẹ nó đẻ nhiều cây con như cây chuối hột vây !
Bởi vậy người ta đâu có cho mình bứng. nếu bứng kỹ thì theo lý thuyết cây mẹ sẽ tốt hơn dù là chuối nào.

Khi nào bạn trồng được 1, 5 ha chuối với 40 tr thì chia sẽ cho mình chút kinh nghiệm nha ... đi ngủBây giờ mình đang thuê đất trồng hoa cúc , khó quá trời luôn ... bạn biết chỉ mình kỹ thuật nước ngoài với nha !

ủa. mình định trồng 500-1000 cây thôi hà. 8-10 tháng sau mình bứng cây con ra trồng phần đất còn lại.
Các mô hình chăn nuôi của bạn mình thấy hợp lý nhưng mình không muốn chăn nuôi bạn à, mình thấy tội nghiệp chúng khi mình bán. Nếu mình nuôi thì cũng chỉ nuôi một ít gà thả vườn cho chúng ăn mối và sâu bọ thôi và nếu có nuôi con gì khác thì cũng chỉ để lấy phân thôi.
Mình rất thích trồng cây và nghiên cứu về cây, nhìn chúng lớn lên mỗi ngày mình thấy vui vui.
Mình hiện đi làm giờ hành chính, cũng không nhiều tiền để đầu tư nhiều vào nông nghiệp nên chỉ muốn làm nông sau giờ làm việc thôi.

Mình băn khoăn là nên tưới máy dầu hay bơm điện, không biết chọn cái nào.
Nếu tưới máy dầu thì thuê máy phát điện để khoan giếng, nếu tưới bằng bơm điện thì phải kéo điện thôi- dù hơi tốn tiền.

Mình thấy trồng chuối rất ít công chăm sóc mà cũng ổn định đầu ra nên mình cũng định trồng. Chắc là trồng 500 cây trước, chưa có tiền để trồng nhiều.
Trong cái post trên mình có nói là định trồng 500 cây đó. Theo mình tính 1ha thì phải mất 100 tr chưa kể tiền mắc điện khoan giếng và mua máy bơm dầu. Vì vậy mình không dám trồng nhiều. Phải để tiền lo mấy thứ đó nữa.Bạn trồng cúc nào? Cúc vạn thọ hay là cúc đại đóa hay là cúc vàng....? Cúc vạn thọ mình có trồng rồi. Chú ý sâu vẽ bùa là OK.
Mình không nghiên cứu cây này vì "tay quen" rồi nên cứ thế mà làm.

ủa. mình định trồng 500-1000 cây thôi hà. 8-10 tháng sau mình bứng cây con ra trồng phần đất còn lại.

Trong cái post trên mình có nói là định trồng 500 cây đó. Theo mình tính 1ha thì phải mất 100 tr chưa kể tiền mắc điện khoan giếng và mua máy bơm dầu. Vì vậy mình không dám trồng nhiều. Phải để tiền lo mấy thứ đó nữa.Bạn trồng cúc nào? Cúc vạn thọ hay là cúc đại đóa hay là cúc vàng....? Cúc vạn thọ mình có trồng rồi. Chú ý sâu vẽ bùa là OK.
Mình không nghiên cứu cây này vì "tay quen" rồi nên cứ thế mà làm.
Mình trồng cúc vạn thọ , theo bạn mình có nên làm mái che mưa cho vườn hoa cúc vạn thọ không ?
Nếu làm mái che mưa cho hoa cúc thì hiệu quả tăng lên như thế nào ?
Mình sẽ để ý đến sâu vẽ bùa cám ơn bạn nha !

bạn trồng bao nhiêu cây? 2000 cây đỗ lại thôi vì ngắt chồi không kịp thì hoa không to. Trồng hoa đẹp thì mới bán được. xấu thì đừng tiếc mà mất công. Thẳng tay loại bỏ cây yếu sẽ đỡ công và phân bón, các cây gần bên hoa sẽ rất to.

Về mái che mình thấy là không cần thiết. Chỗ mình trưa nắng, héo xót cả ruột nhưng chiều mát tưới là cây tỉnh ngay. Có mái che cây sẽ phát triển đều đặn hơn (ý mình là buổi trưa nắng gắt cây không bị chựng lại) nên có thể cây lớn nhanh và ra hoa sẽ sớm. Sớm ít thì không sao, sợ sớm quá không đúng ngày cúng.

Lúc người ta làm giống đã tính đúng thời vụ, hoa rộ đúng ngày bán, cứ trồng bình thường như mấy người khác. Nhớ thăm vườn người ta thường xuyên để điều chỉnh sinh trưởng cho hoa nở đúng lúc. Hoa nở sớm hay muộn cũng tùy vào thời tiết, từ đó điêu chỉnh phân bón hoặc thuốc kích thích cho hoa nở đúng lúc.

Thường thì thấy nó sinh trưởng đều đặn là được, không cần dùng thuốc kích thích gì hết.bạn diệt rệp sáp trên chuối như thế nào? Mình diệt bằng tay thôi.

Mình mới trồng được 1000 cây nhưng bán rồi thu nhập ban đầu cũng lời ít ... hoa họ chê xấu không bằng người ta , họ 5 đồng mình bán được 3 đồng là may lắm ... hơn 1000 cây bán được khoảng 800 cây còn lại là còi hoa bé , không thể bán đàn gởi lại đất .
Mình trồng chuối là ít khi gặp rệp sáp , nếu gặp nhiều là mình đốn cây vằm nắt lá đem cho bò ăn và thả trú vào hông khói , Mình có nuôi gà luân phiên và chim bồ câu pháp bán chăn thả ( Không biết bồ câu có ăn côn trùng hay không nhỉ ? )
Hình như con rệp này hại ổi hại đu đủ nhiều lắm phải không bạn ... bữa trước cây đu đủ mình trồng có rệp sáp bu đầy trái , song mình dùng rơm hun khói và bơm thuốc . Mình ghét con này hơn cả cái con sùng đất nữa đó !

Mình mới trồng được 1000 cây nhưng bán rồi thu nhập ban đầu cũng lời ít ... hoa họ chê xấu không bằng người ta , họ 5 đồng mình bán được 3 đồng là may lắm ... hơn 1000 cây bán được khoảng 800 cây còn lại là còi hoa bé , không thể bán đàn gởi lại đất .
Mình trồng chuối là ít khi gặp rệp sáp , nếu gặp nhiều là mình đốn cây vằm nắt lá đem cho bò ăn và thả trú vào hông khói , Mình có nuôi gà luân phiên và chim bồ câu pháp bán chăn thả ( Không biết bồ câu có ăn côn trùng hay không nhỉ ? )
Hình như con rệp này hại ổi hại đu đủ nhiều lắm phải không bạn ... bữa trước cây đu đủ mình trồng có rệp sáp bu đầy trái , song mình dùng rơm hun khói và bơm thuốc . Mình ghét con này hơn cả cái con sùng đất nữa đó !
Bởi vậy trồng hoa là phải trồng sao cho thật to và đẹp. Trồng ít mà hoa đẹp lời nhiều hơn trồng nhiều mà hoa trung bình.
Đu đủ, ổi, chuối sáp, mảng cầu (na) rệp sáp rất thích. Mình cũng ghét chúng lắm. Chuối già it khi thấy rệp sáp nhưng cũng có. Mình cũng ghét chúng lắm. Phun thuốc thì phải cho thêm ít xà bông bột hoặc nước rửa chén (hòa thuốc trước rồi cho xa bông vào) thì thuốc mới thấm vào người chúng. Nếu ít rệp mà pha thuốc thì thật là mất công.

Làm mái che cây trồng thì cây sẽ bị yếu,
suy dinh dưỡng, và bị von, tức là cao vóng
lên.

Cúc vạn thọ là cây cần nắng to, và chịu
được nắng. Những cây yếu chịu nắng, cũng
không nên làm mái che, mà nên căng lưới
vào những ngày nắng gắt, và tháo lưới ra
những ngày nắng nhẹ. Lưới có tác dụng làm
nhẹ bớt nắng đi.

Còn cách nữa làm dịu bớt nắng, là trồng dày.
Có 2 cách trồng dày, là trồng dày từ khi cây
còn nhỏ, rồi cây lớn đến đâu thì tỉa bớt đi
đến đấy. Cách thứ 2 là trồng trong chậu. Khi
cây nhỏ thì chậu nhỏ và để chậu sát vào nhau.
Cây lớn đến đâu, thì đổi cỡ chậu to cho vừa.

Một cách làm dịu bớt nắng nữa là trồng xen.
Cách này chỉ thích hợp với cây lâu năm. Cây
một năm thì khỏi phải trồng xen, vì kích cỡ
tán lá của chúng không thay đổi nhiều như cây
lâu năm.

Suy tính các cách chống nắng nóng trên, thì
cách trồng trong chậu là thích hợp nhất đối
với Cúc Vạn Thọ.

Bệnh Rệp thì ở Mỹ có bán trứng một loại sâu bọ
ăn Rệp. Loại sâu này mỗi con mỗi ngày ăn mấy
trăm con rệp, và cắn chết thêm mấy trăm con rệp
nữa. Chúng có vòng đời rất ngắn, nên đẻ tràn lan,
giết hại rất nhiều rệp, có thể hoàn toàn giết hết