Làm gì với 3 công đất vườn?

• Thread starter Obari Huỳnh
  • Ngày gửi
Mình có 3 công đất vườn mà nào giờ chỉ đi làm ăn lương, nay muốn trồng trọt + chăn nuôi. Các bạn ai từng có mô hình kết hợp trồng trọt chăn nuôi thành công vui lòng chia sẻ cho mình với. Hiện nay kinh nghiệm chưa có.
Cảm ơn trước nhé :)
Đất nhà mình ở khu vực xã An Hữu, huyện Cái Bè, tỉnh Tiền Giang nhé các bạn.

Mình có 3 công đất vườn mà nào giờ chỉ đi làm ăn lương, nay muốn trồng trọt + chăn nuôi. Các bạn ai từng có mô hình kết hợp trồng trọt chăn nuôi thành công vui lòng chia sẻ cho mình với. Hiện nay kinh nghiệm chưa có.
3 công đất là bao nhiêu mét vuông?mình k biết tính công?

Ah, là 3.000 mét vuông đó bạn. Tại quê mình gọi như vậy.
Công đất có 2 cách tính. Công tầm cắt 1300, công điền 1000. Với số đất như vậy, theo mình bạn có thể trồng gừng trong bao (cái này hên xui, được giá thì kiếm bạc trăm, không được thì xem như công không tập thể dục)

Công đất có 2 cách tính. Công tầm cắt 1300, công điền 1000. Với số đất như vậy, theo mình bạn có thể trồng gừng trong bao (cái này hên xui, được giá thì kiếm bạc trăm, không được thì xem như công không tập thể dục)

Xem bài viê

Cảm ơn bạn đã tư vấn nhé. Mình thấy gừng giá cả nó cũng cà tưng quá mà công cán cũng không ít. Mình định đào ao thả có và phía trên nuôi gà (dùng phân gà cho cá ăn). Phần đất còn lại trồng gừng hay gì đó có thể hỗ trợ thức ăn cho gà. Nhưng đang không biết là hiện nay mô hình dùng phân gà cho cá ăn có ổn hay không?

Ah, là 3.000 mét vuông đó bạn. Tại quê mình gọi như vậy.
3000 mét vuông nếu tính ra la khá nhiều.bạn đầu tư 1 chuồng trại khoảng 5 ngang 10m dài và kéo lưới b40 dài thành 100m vuông thả tầm 200c là ngon lành.lấy kinh nghiệm trước đi bạn.vì nuôi 1000c vốn rất lớn.thân bạn

3000 mét vuông nếu tính ra la khá nhiều.bạn đầu tư 1 chuồng trại khoảng 5 ngang 10m dài và kéo lưới b40 dài thành 100m vuông thả tầm 200c là ngon lành.lấy kinh nghiệm trước đi bạn.vì nuôi 1000c vốn rất lớn.thân bạn

200 con mình nên nuôi bán thịt hay để cho nó đẻ bán trứng thì có lợi hơn hả bạn. Vậy là ao 5x10=50m, phần phía trên là 50m. Chuồng gà vừa phía trên vừa lấn lên ao cho nó ị xuống ao hay sao bạn?

200 con mình nên nuôi bán thịt hay để cho nó đẻ bán trứng thì có lợi hơn hả bạn. Vậy là ao 5x10=50m, phần phía trên là 50m. Chuồng gà vừa phía trên vừa lấn lên ao cho nó ị xuống ao hay sao bạn?
Nuôi gà thịt đó bạn.bạn chỉ cần nuôi thử lứa đầu tiên xem sao rồi mới tính tới chuyện nuôi trên mặt nước.vì gà thả vườn thịt ngon hơn trên chuồng bạn à.thử nghiệm 200c làm điểm nếu thấy ổn thì mới mở rộng tiếp bạn à.thân bạn

Mình góp ý tí là gừng thì giá ổn định tầm 50k trở lên tết có khi 100k, không bao giờ xuống. Gừng hơi khó trồng nếu không có quy trình chuẩn. Làm gì cũng vậy khi đã tạo được sản phẩm trong tay thì mình nên đến chợ, những nơi nào cần nó để chào hàng rồi bán sản phẩm sẽ tốn thời gian nhưng sẽ được trái ngọt ngay thôi. Thân!
Mình góp ý cho bạn vì trước tiên bạn phải xác định nguồn lực hiện có, vốn, con người, cơ sở hạ tầng: nước ngọt đầy đủ thì quý lắm bạn à, có thể chăn nuôi và trồng trọt. Ở Tiền Giang nổi tiếng về cây ăn trái, là một kỹ sư nên tôi góp ý cho bạn giống Vú sữa Bơ hồng, bạn phải tự tìm trên internet nhé, sẽ tìm được nhanh thôi. Đó là cái kiếm tiền dài hạn và số tiền lớn. Còn lại thì có thể xen cỏ nuôi 1 hay 2 con bò kết hợp gà thả vườn. Trồng cây thì cách liếp phải có mương có thể nuôi các rô phi vì nó dễ nuôi. trồng mưới hay bầu bí trên mương đó,... Quy trình do tự mình nghĩ, phải thật sự yêu thích thì mới giàu được, phải có tâm thì mới như Hoàng anh gia lai. Chuyện còn lại là do bạn thôi, nhưng nhớ là con đường thành công không có dấu chân của kẻ lười biếng, phải siêng năng học hỏi rồi hãy làm đừng đi đêm mà không có đèn nhá. Thân!

Mình góp ý tí là gừng thì giá ổn định tầm 50k trở lên tết có khi 100k, không bao giờ xuống. Gừng hơi khó trồng nếu không có quy trình chuẩn. Làm gì cũng vậy khi đã tạo được sản phẩm trong tay thì mình nên đến chợ, những nơi nào cần nó để chào hàng rồi bán sản phẩm sẽ tốn thời gian nhưng sẽ được trái ngọt ngay thôi. Thân!
Góp ý tào lao. Gừng ổn định giá từ 50k/kg trở lên thì dân VN giàu hết, gừng mà bảo khó trồng thì trình độ quá kém cỏi.

Mình thì có ý kiến thế này.
Bạn là người làm công ăn lương thì chắc kiến thức về nông nghiệp chỉ bập bẹ nên chọn các loại vật nuôi ít dịch bệnh như: trâu, bò, dê,...như vậy sẽ ít rủi ro. Còn về con gà nuôi để ăn thịt trong gia đình thì rất dễ nhưng nuôi kinh doanh là cả vấn đề nó đòi hỏi phải có tay nghề nếu không rất dễ nản bạn ạ.
Về cây trồng nên chọn các loại cây ăn quả, cây lâm nghiệp dưới tán cây trồng cỏ thế là hay nhất

Chỉ sợ không có vốn thôi chứ nuôi con gì cũng có lãi. Mô hình nuôi heo nái heo thịt la hiệu quả nhất.một con nái 1 năm đẻ 2.5 nứa ,mỗi nứa bình quan 10 con. Là đã có 5 đến 7 triệu 1 lứa rồi. Heo thịt mỗi con lãi 800 đến 1 trieuj có thể hơn

Back