• Làm gì với 4ha đất màu

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 18/11/15

1. giongcayanhvan

giongcayanhvan Nông dân nghèo

Trò chuyện bâng quơ, không kinh nghiệm thực tế, không kỹ thuật.
      câu chuyện chẳng có ý nghĩa gì. 4ha chứ 4m2 kp biết làm thì cũng thất bại.
      Tào nao.

2. nguyenngoccanh03

nguyenngoccanh03 Nông dân nghèo

hi. Bạn muốn trồng cây ăn quả thì đất phải cao, có rãnh thoát nước. chanh tứ thời cũng là một loại cây lâu năm, nhưng thời gian thu được nhanh, giá thành và năng suất cũng như thị trường rất thiết thực. Hiện mình đang chuẩn bị mở rộng thêm 2 ha nữa vào đầu năm tới. Riêng về cây chanh, bạn phải chú ý tới chanh tứ thời giống chuẩn, tốt nhất là trồng bằng cành chiết. Kẻo mua nhầm mấy bác bán giống ghép giống linh tinh, mình về trồng vừa mất tiền, vừa mất thời gian.
      Nếu bạn thực sự muốn làm, bạn có thể về mình tham khảo thực tế mô hình. mình nghĩ sẽ rất có ích cho bạn, bởi những sai lầm của mình khi bắt tay vào làm đã tiêu tốn đi gần 80 triệu, do tự mày mò nên mới phải trả giá đắt đó bạn. giờ trong khu mình làm, dưới rãnh mình đang nuôi cả chạch và cua đồng, bên trên rãnh chứa nước tưới mình làm giàn trồng mướp. mọi khoảng trống mình phải tận dụng một cách hợp lý bạn ah
      good luck!

Khanhhung, Vladimir VuDuongTMS thích bài này.
    3. DuongTMS

DuongTMS Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Làm nông dân
      bạn ở đâu cho mình qua tham quan với, mình thì chưa có khả năng làm vườn nhưng thích được tham quan vườn lắm, một là tham qua cách trồng trọt, 2 là mình thích không khí ở đó, 3 là biết được thêm nhiều thứ. Mình xuất thân từ nông thôn mà, dù đi làm thuê khắp nơi nhưng vẫn thế, đôi lúc muốn về quê làm vườn mà bao nhiêu thứ phải lo nên rất khó khăn

4. NguyenQuocChi

NguyenQuocChi Nhà nông nghiệp dư

không biết đất bác thầu hay là mua luôn nếu được sử dụng 15-20 năm trở nên thì đúng là 1 kho tàng chứ chẳ chơi

5. Trần Thanh Tuấn

Trần Thanh Tuấn Nhà nông tập sự

Bạn nên khái toán chi phi- doanh thu- lợi nhuận theo thời gian.

6. Lưu Thông

Lưu Thông Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Trồng hoa cúc
      4ha đúng là niềm mơ ước, nhưng thanh niên nên lấy vợ đi rồi làm hoặc làm trước nửa ha cho biết mùi đã.

7. Thanhbui

Thanhbui Học làm nông dân

Hj.đất thuê các bác à.chỗ e 30kg/sào/vụ.cám ơn các bác đã góp ý.hiện tại đất này đang trồng cà chua mấy nay chú e đi làm hợp đồng chuyển nhượng đất mà ko thành công rồi.em thì ko phải sợ mà cũng chẳng tiếc gì.cơ hội còn nhiều.có đất thì chiến thôi.chưa biết tính toán mấy nhưng an tâm có cô chú đỡ đầu.hj

8. giongcayanhvan

giongcayanhvan Nông dân nghèo

BạOTE="Thanhbui, post: 816464, member: 153545"]Hj.đất thuê các bác à.chỗ e 30kg/sào/vụ.cám ơn các bác đã góp ý.hiện tại đất này đang trồng cà chua mấy nay chú e đi làm hợp đồng chuyển nhượng đất mà ko thành công rồi.em thì ko phải sợ mà cũng chẳng tiếc gì.cơ hội còn nhiều.có đất thì chiến thôi.chưa biết tính toán mấy nhưng an tâm có cô chú đỡ đầu.hj[/QUOTE]
      Bạn có thể để lại sdt hoặc nhắn tin tới 01693794879 mình tư vấn nên làm gì

9. Thanhbui

Thanhbui Học làm nông dân

E kể qua qua tình hình trang trại e làm các bác góp ý với.trang trại nấm kết hợp trồng trọt rau màu.bgìơ có 12 người làm thường xuyên.về đất có 2 mẫu đất bơm cát + 4 mẫu đất ruộng.thời gian này có dự án vs người cổ phần đang dựng thêm 1200 mét vuông nhà lưới + làm đất cbị 2 mẫu măng tây (e nghe lén giống đã 300 củ rồi ) + đóng nấm sò.à có cả 4 e trâu vs 3 tấn ốc đang chờ đến tết nữa.tiếc là chưa có vườn cây ăn quả.dịp nào đấu thêm đất rất mong gặp lại các bác.e xin chốt cây ăn quả ở đây ạ

10. Thu Tình

Thu Tình Nông dân nghèo

Bạn cho mình xin số điện thoại của bạn để mình gọi điện cho bạn tư vấn trực tiếp cho bạn,mình bán các loại cây giống ở Học viện nông nghiệp Việt Nam.Bạn nhắn tin số của bạn vào số:01642906668 cho mình nhé.

11. nguyenngoccanh03

nguyenngoccanh03 Nông dân nghèo

địa chỉ mình: Nguyễn văn cảnh, Thôn Lãng xuyên, xã Gia tân, huyện Gia lộc, tỉnh Hải Dương
      đt: 0936275485