Làm gì với đất thế này, bà con tư vấn- ý kiến em cái..

• Thread starter nhan88
  • Ngày gửi
Chào mọi người!
Hiện e có 1 khoảng đất có diện tích khoảng 45mx25m, đất thịt vàng ở Tân Hạnh ( ngoại ô Biên Hòa). Xung quanh có 2 mặt giáp ruộng, ruộng này lúc trc ngta trồng hành cải, bầu bí rất tốt nhưng giờ ngta bỏ hoang hết rồi.
Đất e cao hơn đất ruộng khoảng 40cm. Có 2 mặt giáp ruộng, 2 mặt giáp nhà (hàng xóm). Đất này đặc biệt là đất thổ mộ- có tầm 25 cái mộ nằm ngỗn ngang ( có cái nằm sát, có cái cách tầm 3m, nói chung là tùm lum). Mộ thì cũng mấy chục năm rồi, cũng có vài cái mới. Và đặc biệt là có tre nằm chung luôn:7^: có tầm 15 góc tre lớn nhỏ, có gốc mấy chục năm đường kính tới 4m vuông. Cũng có măng nhưng k chăm sóc nên cũng ít lắm, với lại tre già quá cõi nên e nghĩ nếu chăm sóc thì cũng chả đc bao nhiêu.Trên là chi tiếc miếng đất của e.
Hai vợ chồng còn trẻ đều làm công nhân hết, e ra đó cắt 1 căn nhà tàm tạm ( mái lá cũng đc) rồi nuôi gà vịt, trồng thêm cái gì đó cũng đc, tranh thủ thời gian rãnh rõi e làm kiếm thêm kinh tế gđ. Nhưng gđ k cho ra đó ở vì có con nhỏ 1 tuổi ở gần mã mồ k nên- e thì k nghĩ vậy, vì có 2 nhà giáp miếng đất e có tới 3 đứa trẻ nhỏ ( 3tuổi và mấy tháng tuổi) ngta cũng ở đc mà.
Nhà e đang ở là nhà ba mẹ, cách miếng đất tầm 50m, giờ dọn ra đó cũng tốn tiền lắm ( điện nước tùm lum)
Tình cảnh e là thế, các Bác có ý kiến gì tư vấn giúp e, làm công nhân tháng 3-4tr k đủ đâu vào đâu.
Em nên làm gì với miếng đất đó? e thấy mấy nhà xung quanh trồng mít thái nghe nói 2 năm có trái nên e thích. Ah mà có cái vấn đề này, e tính bỏ hết vườn tre luôn để mh có diện tích rộng rãi tí, ai co cách nào diệt hết tre k? chứ kêu đào hết gốc thì mh e 1 năm chưa chắc bứng hết vườn tre đó, nhìn nó mà oải.
Em tính kiếm thêm thu nhập thui chứ nhiêu đó đất làm nên chuyện gì, với lại vốn cũng k có- vài triệu đầu tư thì chắc có- nhiều hơn thì thua.
Xin ý kiến mọi ng, e sẽ cập nhật liên tục, thank các bác, chúc sức khỏe.

bạn phải chịu khó khắc phục đất nếu muốn trồng gì đó và với mảnh đất này thì trồng cây gì cũng không đem lại hiệu quả thu nhập cao.bạn thử xem 1 số loài vật nuôi thì tốt hơn với cùng diện tích đó có thể đem lại thu nhập hiệu quả hơn.(vật nuôi không tốn nhiều diện tích,cho thu hoạch liên tục và nếu vật nuôi có giá trị cao đồng nghĩa với việc thu nhập cao)

All cmn trang 4! thân
Về phần " dị đoan" thì quan điểm mh là cái gì cũng có 2 mặt, có thể tạm hiểu " tức tức không không" như nhà Phật. Mấy bữa nay nằm nghĩ cũng mắc cười: cắt xong cái chòi đó k biết tối có ngủ đc hay k nữa, chắc làm 1 xị mới thiêu thiêu đc hi, mặc dù mấy nhà kế bên cách có tầm 10m. kaka...
-Đất ngay đó thì k có ngọn cỏ nào mọc hết toàn lá tre, phải nói là rất sạch sẽ ( do bà nội quét tối ngày) thỉnh thoản tụi này nhậu ngoài đó- mát lắm.
-Đúng là Bác tieudien nói nuôi thêm chó là nên thật, mới hôm qua mua ở xóm 1 con chó loại nhỏ mà màu vàng, nhưng thấy lông đẹp nên chơi luôn. Tính mua thêm vài con chó mực nữa, tầm 5con để nó onlinne khi mh k có ngoài ấy. Với lại e cũng rất thích chó, tương lai chắc nghề kiểng cũng hay.
-Về nguồn nước thì do gần ruộng, mùa này tuy khô nhưng đào khoảng 5 cống là có 1 cống nước ( cái này nhà e và các hộ xung quanh đang xài). Mùa mưa thì ruộng ngập nước bao la. Về dinh dưỡng e nghĩ ngoài ruộng ngta khoang tưới hành cải/ bầu bí rất ok, với lại nếu e đào gần nghĩa địa thì chắc có có "khoáng hơn":bash:
-Tạm thời mùa măng này e sẽ ăn, xong bắt đầu bỏ bớt.
Thank bạn " hoc lam nha nong" phần chăm sóc mh sẽ lưu ý, còn phần phá gốc tre thì nhà mh xưa giờ làm kiểu đó tuy lâu nhưng chết thật, bứng lên thì nhanh nhưng vất vả lắm!
-Đất này thật sự đã kiệt rồi k còn gì để vắt. Đầu tư lại phải phân bón nhiều, cái này e sẽ tận dụng phân chuồng nhiều. E nghĩ nếu bắt tay vào làm để cơ bản hình thành " trại" chắc 1 năm đầu chưa có gì gọi là thu hoạch. Qua năm tiếp mới thấy quá. E thì k nôn lắm, chỉ cần nó hình thành là mh thấy vui vui rồi. Lúc đó mh sẽ đi đến cái gọi là " thu lợi" hicB)
Cao kiến nào:9^:

Học đòi cao kiến

Chào các chú, các bác. Cháu năm nay mới ra trường, tham gia diễn đàn đã lâu nhưng giờ mới góp bài hihi.
Anh nhân ah.
thấy mảnh đất của anh cũng hơi nhiêu khê. em đóng góp ý này nhé.
gà thì anh nuôi đi vài con để phụ thêm tiên ăn, tiền mồi, lâu lâu bán nữa
chó thì nuôi để coi nhà là chính ( Em thích chó, muốn nuôi thui, không thịt không bán)
Anh rào vườn lại rùi anh có thể tìm cây lá Giang về trồng ở dọc bờ rào thử xem, loại này bán khá đc, dễ trồng chỉ cần tưới là chính, không kén đất, thương nó thì bón cho ít phân. Cây thứ 2 là cây sương sâm loại này thì trông anh nên che phân gốc của nó lại ( em thấy ở tự nhiên cây nào đc che gốc thì lá xanh đậm và to hơn). Cây thứ 3 là anh trông các loại rau thơm như bác gì trước đó đã cao kiến. còn lại anh trông rau màu phụ thức ăn trong gia đình hihi.

kể ra, vườn tre thì không lợi cho trồng trọt lắm, nhưng nông nghiệp theo hướng không dùng đất thì không ngại, chỉ e tre nó che khuất nắng của cây thôi. vậy nên bạn muốn làm trồng trọt nên theo hướng nông nghiệp trong nhà, mà nhà kính càng tốt. ở đó dùng kỹ thuật thủy canh, hay giá thể, tưới nhỏ giọt, chăm sóc theo quy trình, canh tác không dùng hóa chất độc hại. lâu dài có thể nên làm thế.
còn hiện tại thì vườn tre khá thơ mộng đấy, hợp cho nuôi trồng các giống cảnh, ví dụ bonsai, ví dụ chim cảnh, thú cảnh, cá cảnh, gà cảnh ... gà cảnh như serama người ta chào giá cao hơn cả gà đá. còn nếu chim thì khỏi bàn, những con quý như sáo biết nói càng có giá. thú thì như ngao tạng giá ngất ngây, chồn hương thì chẳng phải bàn. nói chung trừ những loài đặc biệt quá, còn thì cũng dễ bán nếu đạt yêu cầu. trừ phi bạn có nhiều thì khó bán hàng loạt, chứ ít không sợ ế đâu.

Chẳng có anh hùng cứu mỹ nhân nào ở đây bạn à !
Tui ko nói - là tui để cho mọi người nói - chứ nói mà có ai chịu suy nghĩ đâu - toàn là bươi móc vạch lông tìm vết - nhãm nhãm chuyện vặt.
Tui nói tui ko có làm nông chắc các bạn nghĩ tui chỉ nói nhảm thôi chư biết gì mà nói - cho nên nhường cho mấy bạn nói coi mấy bạn là những nhà nông thực sự thì hay đến mức độ nào.

Trồng tre lấy măng cần phải bỏ phân tưới nước - thêm phân sinh học vào hay sao ? - Được bao nhiêu măng bán được nhiêu tiền - đủ tiền mua phân ko zay - chỉ cần chặt bớt tre đi cho nó thông ánh sáng nhiều rồi quăng đất sình lên gốc tre là đủ - làm thử 2 cái đi coi bụi nào ra măng nhiều hơn.

Trồng mít trên đất đó đi coi được mấy trái - nếu ko có cái nhà ở đó - chẳng lẻ cất nhà ở đó chỉ để trồng mấy chucj cây mít thôi à

Trồng rau đi rồi tối về ngồi đó cắt - sáng đem đi chợ bán rùi hả đi làm

Nuôi chó chắc ko cho nó ăn à - lời lải được bao nhiêu - nuôi chó kiểng chắc nuôi trên đất à hay phải lót gạch hết khu đất đó

Nuôi gà thả vườn à - chắc ko cho ăn à - chắc ko ở giữ à - nuôi được nhiêu con - lời được nhiêu
Nuôi gà công nghiệp à - nghĩ đi làm về đó mà chăm sóc

Mấy bạn có bao giờ suy nghĩ được vì sao người ta trồng tre trên đất mộ ko ? - vấn đề đơn giản mấy bạn có nghĩ ra được ko - chỉ vì đất mộ là người ta ko trồng cây ăn trái - cây cho rễ cọc khi tán lá đến đâu là rễ con ăn đến đó, nếu tán lá nó che mộ thì đồng nghĩa là rễ của nó cũng ăn vô mộ - Người ta trồng tre là vì cây tre cho rễ chùm ko ăn rễ vô mộ, rễ tre sẽ hút hết chất dinh dưỡng của đất, tán lá che phủ ko cho ánh sáng xuyên xuống - nên cỏ ko mọc được - ko có chất dinh dưỡng từ đất ko có ánh sáng sao cây cỏ mọc được - và khi đó người ta ko cần làm cỏ, mà xung quanh ngôi mộ vẩn ko có cỏ - và đất đả trồng tre thì khó trồng được cây khác vì ko còn chất dinh dưỡng

Tôi có hưa là tui giúp ở cái toppic này - Nhưng vì tui và chủ toppic ko có duyên - nên tui chỉ nói vài điều căn bản

Để đào giếng có nước thi ko cần phải nhoc công đào nhiều chổ - nếu đất có cỏ thì tìm chổ nào cỏ mọc tốt hơn các chổ khác mà đào - còn như đất trồng tre này ko có cỏ mọc thì mình quan sát những con kiến - nơi nào nó đi cả đàng hoặc nơi nó tu tập trên mặt đất - thì mình đào nơi đó - đào xuống mà thấy có những con vật sống dưới đó như trùng, kiến, mối ... thì tiếp tục đào tiếp là có nước

Cất nhà thì quay về hướng tây - tại vì hướng tây là hướng cuối cùng ta hứng được ánh nắng - thời gian mà cuuói cùng chúng ta hứng được ánh nắng nó ko quá lâu cho đến nữa đêm so với hướng đông thời gian hứng năng phải trừ mất 8 giờ - vì vậy căn nhà sẽ ấm áp hơn đêm về giảm lạnh lẻo hơn - nếu ko tin thì thử cất 2 cái nhà quay 2 hướng coi thử ở cái nào dể chịu hơn

Nói về nuôi thì khó mà nuôi con vật nào nơi đó vì nuôi ít chẵng được nhiêu - nuôi nhiều thì khỏi đi làm luôn

Nói về trồng thì muốn trồng cây ăn trái thì phải cải tạo lại đất - và cất nhà nơi đó - ko có cái nhà trồng cây ăn trái chẵng được gì đâu

Muốn trồng trên đất đó mà ko phải cất nhà thì phải phá hết tre đi - cho cân bằng phong thuỷ mà trồng hoa màu

Có 1 loại cây phù hợp trên đất đó - ko cần đất màu mở - ko cần chăm sóc nhiều - thu hoạch thì cứ đem vô nhà khi nào rảnh chạy xe đi bán - để cả năm cũng ko hư hao
Mổi 1m vuông trồng được 4 bui và cho thu hoạch 4 đến 6 kg/ vụ - 1 vụ khéo dài 4 đến 5 tháng - tháng nào trồng cũng được - gá của nó cân sỉ là 30k/1kg bán lẻ 45k/1 kg
với 1125 m2 trừ mộ ra còn 1000 m2 trừ đường đi lại còn 800 m2
800m x 4 kg x 2 vụ = 6400 kg/năm x 30 k/1kg = 192000000 đồng
1 người tệ nhất - hay gọi đúng hơn là tệ hơn vợ thàng đậu cũng kiếm được 30 triệu / năm

Nhưng cây đó là cây gì - bán cây đó chổ nào thì đến đây tui với bạn ko có duyên nữa
Bạn cứ nuôi trồng theo cái bạn nghĩ - theo cái mọi người tư vấn cho bạn

Tui đang sống ở thành phố nên tui có nói gì thì bạn cũng cho là tui nói nhãm - vì mình ko có duyên

Mọi người cũng khỏi chửi rũa mất công vì tui ko bao giờ comment vô toppic này nữa

Bye bye !

Last edited by a moderator:
Ông định làm anh hùng cứu mĩ nhân ha sao mà không vào chủ đề của người ta trả lời mà lại đi lập 1topíc trả lời vậy.

Vấn đề trồng tre thì mình không khoái rồi. Còn trồng mít thì 2m/1cây thoi, trồng 4m không có ăn đâu.

hôm qua mới commen cái này bên topíc kia sao bây giờ ai chuyển nó vào đây vậy chời. Khổ quá làm liên luỵ luôn.

--------

Bác lecongtuananh ở lại đây cùng chém gió chơi chứ việc gì mà tỏ thái độ zận hờn vu vơ không vào chủ đề này nữa.

Bài commen cuối của bác thấy rai mắt quá, em thấy có nhiều lỗ thông lỗ hở (chổ nào thì mọi người đọc ắc sẽ thấy). Còn em chả thích chọt ngứa bác làm gì.

hôm qua mới commen cái này bên topíc kia sao bây giờ ai chuyển nó vào đây vậy chời. Khổ quá làm liên luỵ luôn.

--------

Sory tôi chuyển qua bên này vì bài viết thuộc topic này, nhưng vì sơ ý k xóa bài commen của bạn nên bác lecongtuananh hiểu lầm, nay nói lại cho rõ.

Chủ thớt là chủ thớt - khi nào chủ thớt online thì bạn hiểu !

---------------------
Hứa là làm đó nhe ! vào TP HCM tui ra đón bạn - bao vé xe ra vào cho bạn luôn " sợ quá - sợ quá "
cóc cơm ! - cười cái đả :lol:
ban le cong tuan anh mình đọc qua một vài bài của bạn và thấy bạn la môt người rất hiểu biết, nhưng như thế thôi thì vẫn chưa đủ bạn ạ. hảy cùng giúp nhau vượt qua khó khăn bạn nhé

Bác lecongtuananh làm e đau đầu rồi..cây gì mà cứu rõi e đây?
Bác chịu khó suy nghĩ và liên kết các dữ kiện của bác LCTA đưa, sẽ ra thôi

- Đất ko cần đất màu mở
- Trồng ko cần chăm sóc nhiều
- thu hoạch để cả năm cũng ko hư hao
- Mổi 1m vuông trồng được 4 bui
- Cho thu hoạch 4 đến 6 kg/ vụ
- 1 vụ khéo dài 4 đến 5 tháng
- tháng nào trồng cũng được
- gá của nó cân sỉ là 30k/1kg bán lẻ 45k/1 kg

[ácOTE="lecongtuananh, post: 550461, member: 125335"]chủ thớt vẩn chưa vào ! chắc là cuối tuần mới vào được - hay là trúng số độc đắc " bỏ người chạy lấy của " rùi ko biết. he he !
Em tóm tắc lại nội dung nhe : chủ thớt vào cho ý kiến
Trên mảnh đất nghĩa địa 1125 m2 - có vài chục ngôi mộ với mấy bụi tre lâu năm - đất cao hơn đất rẩy 0,4 m - 2 mặt giáp vườn - 2 mặt giáp rẩy ko trồng trọt ( tam gọi là nghĩa địa cuối chân vườn có nhiều bụi tre lâu năm bao phủ - đóng phim ma vào đây quay cảnh là good )
2 vợ chồng làm công nhân : nghĩ ngay chủ nhật - ngày lể - ngày thường thì 5 giờ đến 7 giờ - 17 giờ đến 19 giờ
Vấn đề đặt ra là làm gì trên và xung quanh những cái mấm mồ ấy - giải quyết mấy bụi tre như thế nào ?
Có nên cất nhà trên đất đó hay ko ?

------------------------------
Còn vấn đề thực tế mình muốn các bạn chỉ rõ thêm là :
Nếu bỏ công mà thu về giá trị thấp thì chẵng khác nào trò cười cho hàng xóm. Nên em muốn mọi người chỉ rõ làm thế nào để đạt lợi nhuận từ 30 triệu / năm trở lên trên miếng đất đó ( chứ đơn giản thì chủ thớt cũng nghĩ ra được )
Trước khi cho ý kiến mình chỉ mong các bạn phải hiểu rõ đất nghĩa địa là như thế nào - chim, chuôt, mối mọt ....
Tính âm dương phong thuỷ - tán lá, rễ cây, mây, mưa, điện tích ....
Điểm mạnh điểm yếu - thuân lợi khó khăn luôn ( nếu bạn nào hoc kinh tế )

-----------------
Chính vì vậy tôi mong các bạn hảy vận dụng tất cả những hiểu biết cũng như kinh nghiệm từng trải của mình trong thực tế mà chỉ dẩn cho chủ thớt 1 mô hình làm việc cao nhất hiệu quả nhất ( mô hình đơn giản thì chủ thớt đả nghĩ ra và đang làm )

Xin cảm ơn mọi ý kiến đóng góp - ưu tiên cảm ơn những mô hình mới những ý tưỡng mới với những cách nuôi trồng mới, thực tế mà hiệu quả nhất .
xin chào !
[/QUOTE]
bacs chủ thơts ra bài này khó đấy mong các laõ tiền bôí tận tình chỉ giúp.mình đồng cảnh ngộ với bác chủ...xin cảm ơn mọi góp ý tích cực.

Theo ngu ý of e thì bác thớt thử tìm hiểu về kỹ thuat trồng gừng trong bao xi măng đi.tốn ít diện tích mà đất chỗ bác xấu thế thì trồng gì trực tiếp trên đất đấy cũng khó.hai nữa là có thể tận dụng đc nhiều thời gian rảnh dỗi.công cs cũng đơn giản.1năm thu 2lần nếu trồng đc nhiều thì thu nhập thêm cũng tạm tạm.chứ với mức lương 3tr/th mà đầu tư nhiều quá e không ổn.vì bạn chưa biết gì về nông nghiệp,vốn kô có nhiều,cơ sở vật chất và qt hơn là gđ kô ủng hộ thì làm gì cũng hơi khó.và bạn cũng kô muốn từ bỏ cv of mình nữa thì chăn nuôi cũng mệt lắm.trồng gừng trong bao kô ảnh hưởng gì tới chất đất of bạn vì đất trong bao bạn cb sẵn.ko fải fá tre,kô fải dựng nhà.ko lo mất trộm.cũng chẳng fải ngày nào cũng cs như rau.chú ý tìm hiểu đầu ra nhé.chỗ mình hơn10k/kg.mỗi năm 2vụ.mỗi vụ trồng 1500 bao.mỗi bao 1kg.là ra tổng thu nhập.chi phí gồm có tiền mua giống,mua bao,mua phân
Vài điều góp ý cùng bạn.

chủ thớt vẩn chưa vào ! chắc là cuối tuần mới vào được - hay là trúng số độc đắc " bỏ người chạy lấy của " rùi ko biết. he he !
Em tóm tắc lại nội dung nhe : chủ thớt vào cho ý kiến
Trên mảnh đất nghĩa địa 1125 m2 - có vài chục ngôi mộ với mấy bụi tre lâu năm - đất cao hơn đất rẩy 0,4 m - 2 mặt giáp vườn - 2 mặt giáp rẩy ko trồng trọt ( tam gọi là nghĩa địa cuối chân vườn có nhiều bụi tre lâu năm bao phủ - đóng phim ma vào đây quay cảnh là good )
2 vợ chồng làm công nhân : nghĩ ngay chủ nhật - ngày lể - ngày thường thì 5 giờ đến 7 giờ - 17 giờ đến 19 giờ
Vấn đề đặt ra là làm gì trên và xung quanh những cái mấm mồ ấy - giải quyết mấy bụi tre như thế nào ?
Có nên cất nhà trên đất đó hay ko ?

------------------------------
Còn vấn đề thực tế mình muốn các bạn chỉ rõ thêm là :
Nếu bỏ công mà thu về giá trị thấp thì chẵng khác nào trò cười cho hàng xóm. Nên em muốn mọi người chỉ rõ làm thế nào để đạt lợi nhuận từ 30 triệu / năm trở lên trên miếng đất đó ( chứ đơn giản thì chủ thớt cũng nghĩ ra được )
Trước khi cho ý kiến mình chỉ mong các bạn phải hiểu rõ đất nghĩa địa là như thế nào - chim, chuôt, mối mọt ....
Tính âm dương phong thuỷ - tán lá, rễ cây, mây, mưa, điện tích ....
Điểm mạnh điểm yếu - thuân lợi khó khăn luôn ( nếu bạn nào hoc kinh tế )

-----------------
Chính vì vậy tôi mong các bạn hảy vận dụng tất cả những hiểu biết cũng như kinh nghiệm từng trải của mình trong thực tế mà chỉ dẩn cho chủ thớt 1 mô hình làm việc cao nhất hiệu quả nhất ( mô hình đơn giản thì chủ thớt đả nghĩ ra và đang làm )

Xin cảm ơn mọi ý kiến đóng góp - ưu tiên cảm ơn những mô hình mới những ý tưỡng mới với những cách nuôi trồng mới, thực tế mà hiệu quả nhất .
xin chào !
Tôi thích chủ đề này.
Bác chịu khó suy nghĩ và liên kết các dữ kiện của bác LCTA đưa, sẽ ra thôi

- Đất ko cần đất màu mở
- Trồng ko cần chăm sóc nhiều
- thu hoạch để cả năm cũng ko hư hao

- Mổi 1m vuông trồng được 4 bui
- Cho thu hoạch 4 đến 6 kg/ vụ
- 1 vụ khéo dài 4 đến 5 tháng
- tháng nào trồng cũng được
- gá của nó cân sỉ là 30k/1kg bán lẻ 45k/1 kg
Nghĩ không ra (vì tôi không phải người làm nông). Bạn chắc biết rồi ? Tôi đoán là Xả ?!

Hình như là cây rau má thì phải ? Có đúng không ?
Hay là cây khoai môn ?

Phía trái chợ, ở ngoài trời là nơi bán các loại rau quả như cải cây, tần ô, củ kiệu, hành tím, cà rốt, khoai tây, lá chè xanh, khoai môn, trầu cau... Gần bên hàng nón là nơi bán chuối mốc. Các bà mẹ quê ngồi lựa mua vài nải chuối đẹp về chưng “quả tử” trong những ngày Tết.

Thằng khách nó ngồi - tui lu bu - nó xúc cho 1 chưởng vào đây - ko xóa được.

Hay bị chuyển nhầm củng ko biết .

Back