Làm hầm Biogas ?

• Thread starter con én nhỏ
  • Ngày gửi
Tình Hình là em đang nuôi Bồ Câu Pháp,số lượng cũng khá nhiều.
Em muốn làm hầm Biogas nhưng không biết phân bồ câu có làm được không?
Xín các bác giúp em với ạ, em xin cám ơn các bác !

Mình gửi rồi đó, bạn kiểm tra mail xem, nếu không có thì tìm trong thùng rác hoặc Spam nhé.
anh cho em xin với nhé ! Tháng tới em đang tính xây chuồng lợn, mà nghe nhiều người nói về ưu nhược điểm của từng loại hầm mà em khó chọn quá! em cảm ơn anh mail của em là duongt2son@gmail.com

Ba em làm nghề này từ năm 2001 rồi.nhà em ở Trảng Bom DN.bác nào cần làm cứ lh.em tư vấn dc tuốt.em xây biogas dc 3 năm.làm dự án ở Bà Rịa.giờ đang bên hàn.
Khoảng 100 con lợn thịt thì cần hầm bioga khoảng mấy khối và hết khoảng bao nhiêu tiện hả mn
Bạn cần làm hầm 25 khối.giá bây giờ nhiêu 1 khối mình k rõ nữa (4 năm trước mình đi xây ở bà rịa là 280k 1 khối,hiện tại mình đi ld bên Hàn.hì) vật liệu bạn cần gồm: 4k gạch thẻ.3 khối cát vàng,1,5 khối đá 1.2
15kg sắt 6, 1 cây ống 140 loại tốt( để làm ống dẫn xuống hầm và nối từ hầm chính sang phụ).với khóa nc 21 bằng nhựa nha,bằng đồng nhanh bị hư,phân heo có muối + khí metan nên nhanh rỉ sét..mọi thứ dẫn gas đều bằng nhựa nha...
Nếu các bạn làm thì gọi cho ba mình làm cho:0934129109.
Ba mình tên Bản
Nhà ở Trảng Bom DN nên chỉ làm dc ở khu vực Đồng Nai,BR VT thôi.xa quá k đi dc mô
Đôi điều khuyên bạn.
Người ta làm hầm biogas
Khi phân gia súc, gia cầm quá nhiều ảnh hướng tới môi trường. Tiết kiệm nhiên liệu đun nấu.
Nếu nói rằng biogas mang lại giải pháp kinh tế thì chưa chắc bởi:
+ Chi phí xây dựng quá lớn.
+ Trong quá trình sử dụng biogas hay xẩy ra hư hỏng phải sửa chữa(Quê mình nhiều nhà đã đập đi vì lý do này). Nếu nhu cầu đun nấu của nhà bạn ít thì tổng tiền mua nhiên liệu(ga, điện) so tiền xây dựng biogas và sử dụng chúng trong thời gian ngắn(vì hư hỏng) chưa chắc đã hơn nhé.
+ Còn nữa khi không sử dụng biogas thì vẫn phải mở vòi cho ga thoát ra thì vẫn thối như thường
Đó là đôi điều thực tế ở quê tôi. Mà cán bộ tư vấn không nói trước khi xây dựng biogas
Khi bạn làm hầm họ có khuyên bạn k nên đun trong nhà k.khí này chưa qua lọc,hoạc qua lọc rồi bạn cũng nên dựng tạm 1 cái bếp riêng.tách hẳn với cái nhà mình ra.mái lợp k dc bằng tol.nếu bằng tol thì chỉ sau 1 năm rỉ sét.nhìn ngoài còn mới nhưng trong mục hết.còn hầm mình xây,nếu dò khí thì chỉ bị trên nắp hầm,vì sao?khi mình xây.giữa cổ hầm và nắp đậy mình lấy đất sét làm zoong,trên đổ nước xi măng và luôn đầy nc.nếu mọi người để nc đó khô.lớp xi măng sẽ bị nứt và bị rò khí trên nắp.hì

Bạn cần làm hầm 25 khối.giá bây giờ nhiêu 1 khối mình k rõ nữa (4 năm trước mình đi xây ở bà rịa là 280k 1 khối,hiện tại mình đi ld bên Hàn.hì) vật liệu bạn cần gồm: 4k gạch thẻ.3 khối cát vàng,1,5 khối đá 1.2 [/QUOTE]
Mình xây cách nay 01 năm, ở Đăk Lăk, 01 khối = 1,1 triệu, bao gồm vật liệu để làm hầm Biogar, 01 bếp gar đôi, 01 bếp gar dã ngoại, ống dẫn khí ga các loại, van khóa, 01 bộ lọc khí gar có đồng hồ đo áp suất và khóa an toàn.

Last edited by a moderator:
Phân Bồ cầu + Bồn cầu cũng tương đối nếu gia đình bạn đông người, hoặc bạn cũng có thể nạp thêm nguyên liệu từ phân gia súc, rơm, cây lục bình, bạn có thể nghiên cứu ở đây. Mình nuôi 03 heo nái, 50 heo thịt, bếp ga của mình cháy 24/24 mà không hết ga. đang tính mua bình nóng lạnh chạy bằng khí ga, khi nào có điều kiện, bố trí thêm 2 hầm nữa, sắm máy diesel chạy bằng dầu + khí gas để phát điện luôn.
Mình đã nghiên cứu rất nhiều kiểu hầm, nhưng thực tế chẳng nhà khoa học nào nói rõ khuyết điểm của từng loại hầm, khuyết điểm nhiều nhất là hầm bằng composit, kế đến là Vacvina. Mình có đầy đủ tài liệu về từng loại hầm (tải từ tailieu.vn và phải mất tiền mua tài liệu) nếu có nhu cầu, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.
Bạn làm bình nóng lạnh hay máy phát điện đều có thể tiết kiệm.nhưng loại khí biogas này ăn mòn kim loại rất nhanh nên khi đầu tư mấy thứ đó bạn nên cân nhắc.50 con heo thịt trong chuồng thì k hết gas dc mô.kéo cho hàng xóm dùng ké luôn đi.k nó tự động xả bớt.phí.vừa có tiếng lại k bị la.kk

Bạn làm bình nóng lạnh hay máy phát điện đều có thể tiết kiệm.nhưng loại khí biogas này ăn mòn kim loại rất nhanh nên khi đầu tư mấy thứ đó bạn nên cân nhắc.50 con heo thịt trong chuồng thì k hết gas dc mô.kéo cho hàng xóm dùng ké luôn đi.k nó tự động xả bớt.phí.vừa có tiếng lại k bị la.kk
Có ai chịu dùng đâu, mình dùng nó nấu luộc bắp, luộc lúa cho gà ăn chơi, bếp gar hoạt động 24/7 nên mau hỏng. Đang tìm cách gửi mấy cái Video lên mà chưa được.
Khi bạn làm hầm họ có khuyên bạn k nên đun trong nhà k.khí này chưa qua lọc,hoạc qua lọc rồi bạn cũng nên dựng tạm 1 cái bếp riêng.tách hẳn với cái nhà mình ra.mái lợp k dc bằng tol.nếu bằng tol thì chỉ sau 1 năm rỉ sét.nhìn ngoài còn mới nhưng trong mục hết.còn hầm mình xây,nếu dò khí thì chỉ bị trên nắp hầm,vì sao?khi mình xây.giữa cổ hầm và nắp đậy mình lấy đất sét làm zoong,trên đổ nước xi măng và luôn đầy nc.nếu mọi người để nc đó khô.lớp xi măng sẽ bị nứt và bị rò khí trên nắp.hì
Mình nghe nói dùng nhựa đường hiệu quả hơn đất sét mà chưa thử. Vì ở Đăk Lăk hok phải chỗ nào cũng có đất sét để mà dùng.
Video về hầm Bioga các bạn vào https://www.facebook.com/acg.duyanh xem giúp mình nha.

Có ai chịu dùng đâu, mình dùng nó nấu luộc bắp, luộc lúa cho gà ăn chơi, bếp gar hoạt động 24/7 nên mau hỏng. Đang tìm cách gửi mấy cái Video lên mà chưa được.

Mình nghe nói dùng nhựa đường hiệu quả hơn đất sét mà chưa thử. Vì ở Đăk Lăk hok phải chỗ nào cũng có đất sét để mà dùng.
Video về hầm Bioga các bạn vào https://www.facebook.com/acg.duyanh xem giúp mình nha.
Nhựa đường lúc đầu ba mình có làm cái của nhà đã đắp nhựa rồi.lúc cạy nắp hầm để hốt phân.khó cạy lắm,vẫn bị dò.k có đất sét.bạn lấy đất gì cũng dc.k có sỏi to là dc.k sao mô.quan trọng là trên nắp đừng để khô nc.nó nứt lớp hồ dầu là dò hơi.cách khắc phục khi bị dò nắp.bạn xả hết hơi trong hầm ra,cứ mở van khí vậy,hòa thùng hồ dầu đổ lên.để 1 2 ngày ximang nó chết,khóa vào và lại dùng thôi.thân ái và quyết thắng.kk
Nhựa đường lúc đầu ba mình có làm cái của nhà đã đắp nhựa rồi.lúc cạy nắp hầm để hốt phân.khó cạy lắm,vẫn bị dò.k có đất sét.bạn lấy đất gì cũng dc.k có sỏi to là dc.k sao mô.quan trọng là trên nắp đừng để khô nc.nó nứt lớp hồ dầu là dò hơi.cách khắc phục khi bị dò nắp.bạn xả hết hơi trong hầm ra,cứ mở van khí vậy,hòa thùng hồ dầu đổ lên.để 1 2 ngày ximang nó chết,khóa vào và lại dùng thôi.thân ái và quyết thắng.kk
Bếp nấu k cần quan trọng đâu.lấy cái ống sắt thép ý.dập bẹp 1 đầu lấy mặt phẳng.hàn bít đầu ống lại,trên mặt vừa đập ý,bạn khoan 5,10 lỗ gì đó,2 bên kê 2 cục ghạch,vậy là đun thôi.hư lại thay,mua bếp làm gì.tốn xiền

Back