• Thảo luận Làm hệ thống tưới. Dễ như tinh!(cập nhật thường xuyên)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 25/12/14

1. huongthr

huongthr Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Farmer
      Em muốn làm hệ thống tưới (vừa tiết kiệm nước vừa tiết kiệm chi phí) cho 4 ha mà địa hình dốc, phức tạp thì nên làm thế nào. Có bác nào cao thủ chỉ giáo giùm em với. P/S Khu đất nhà em giống như cái mai rùa ạ. Tks!

2. vodinhtien

vodinhtien Lão nông

Bạn phải nói rõ thêm bạn định trồng cây gì, mật độ trồng ra sao, độ dốc cở nhiêu độ, hình dạng miếng đất...diễn đàn mới góp ý cho bạn được.

3. t_trinhngoc

t_trinhngoc Nhà nông tập sự

Mình đang thi công, khi nào có kết quả thực tế báo bạn sau nhé. Có điều chi phí đào rãnh còn cao hơn tiền ống vì không dùng dc máy cày được, phải đào bằng tay. Bác nào có cách đào rãnh trên đồi núi dốc nhanh mà giảm chi phí giúp em với

4. huongthr

huongthr Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Farmer
      Anh Tiến ơi, miếng đất nhà em như trên ảnh anh nhé, phần xanh đậm nhất ấy. Nó có hình hơi giống lưng con bọ xít nhỉ, cũng dốc kiểu như vậy. Các đường kẻ ngang/dọc màu trắng là đường giả định để chia lô ạ. Tổng diện tích khoảng 4 ha. Chiều dài lớn nhất là 270m (đường kẻ đứng chia đôi miếng đất đó) cũng là cao nhất của đồi, chiều ngang (cạnh ngang màu trắng giữa lô) là 180m. Em định trồng ổi với khoảng cách hàng 4m, cây x cây 3m theo đường đồng mức (song song với đường kẻ thẳng đứng ở giữa). Phần nhỏ của miếng đất (phía trên của ảnh) dốc về cả hai phía. Em đang cho múc hố trồng rồi nhưng chưa biết thiết kế hệ thống tưới như thế nào. Độ dốc chỗ dốc nhất khoảng 10- 15% về hai phía trái/phải của đường chính giữa. Nếu anh giúp được em thì em xin cảm tạ anh rất nhiều.

Và ở dưới đây là ảnh cả khu đất. Các đường kẻ là đường giả định để chia lô và làm đường. Trước mặt có một hồ nước lớn 20ha. Đây là ảnh chụp mùa khô nên hồ nước bị cạn đi nhiều chỉ còn lại như cái phôi gà. Nếu được thì anh có thể chỉ luôn cho em cách thiết kế hệ thống tưới cho toàn lô với ạ. Tổng diện tích khu đất 16,5ha.

--- @ 15/3/17 ---
      Em chờ mãi, sắp tới ngày trồng cây rồi mà vẫn chưa có bác nào giúp em một tay được ạ. Em có hỏi mấy đơn vị cung ứng hệ thống tưới òi. Họ nói nên lắp đặt hệ thống tưới phun mưa cục bộ, vừa rẻ vừa dễ sử dụng. Mà mới tính sơ sơ cũng lên tới 130-150tr chưa bao gồm máy bơm và ống dẫn từ đầu nguồn. Có bác nào có cao kiến gì hay hơn không vậy?

Last edited: 7/3/17
      handuy thích bài này.
    5. t_trinhngoc

130-150tr cho 20 ha qua re roi con j nua bac oi

6. huongthr

huongthr Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Farmer
      150tr cho 3ha bạn ạ.

7. vodinhtien

vodinhtien Lão nông

giờ đang bận quá.Hôm nào rảnh rổi sẽ viết tiếp cách làm hệ thống tưới rẻ nhất.Chờ nhe

nguyen quang, t_trinhngochuongthr thích bài này.
    8. t_trinhngoc

vậy thì đắt rồi. nói sơ sơ cho bạn hiểu nha, đất bạn là đất đồi, giống đất mình ngoài tiền ống nước bạn còn phải đào rãnh chôn ống, đất bằng thì dùng máy cày cày rãnh đc, đất đồi e là phải dùng tay khi đó chi phí phát sinh này không nhỏ đâu. bạn cứ đọc kỹ trang 1 làm theo là đc, cứ đào 1 cái hồ chưa nước trên đỉnh đồi rồi dùng bạt nilong phủ đáy và bờ hồ đưa nước lên hồ bằng mô tơ điện loại hỏa tiễn hoặc loại cù ngâm. từ hồ đi ra hệ thống nhỏ giọt là ok
      --- @ 24/3/17 lúc 13:44, Original Post Date: 18/3/17 ---
      béc của chú tiến khi nào mới xuất xưởng vậy chú ơi