• Dismiss Notice

Làm nhà đất

Thảo luận trong 'Thiết kế cảnh quan' , 18/12/14

1. chienmdht "Kiên nhẫn là dấu ấn của tình thương"

Cháu chào cả gia đình agriviet!
      Cháu có một ước muốn là sống ở rừng, có cây cỏ thiên nhiên các thứ gần gũi và có một ngôi nhà bằng đất.
      Cháu có biết một làng ở Thái làng Pun Pun, họ làm nhà đất rất đẹp và sạch, không phải tốn tiền làm nhà mà lại rất thoải mái.
      Cháu muốn hỏi cả nhà là ai có kinh nghiệm làm loại nhà thế này thì giúp cháu với ạ. Cháu tuy chưa về rừng luôn nhưng cháu muốn học trước để không bị luống cuống khi trở về.
      Theo cháu được biết thì họ làm theo cách:
      1. Dựng khung nhà: Cột trụ nhà thì bằng kim loại hoặc bê tông (? không biết cháu nghĩ đúng không nhưng cháu không thích bê tông lắm), các cột nhỏ bằng cây gỗ nhỏ.
      2. Đóng đất vào khuôn và phơi. (như gạch xỉ của VN mình) Cái này cháu không biết họ có cho gì vào đất không?
      3. Xây đất lên khung nhà.
      Cháu cũng chỉ cần 1 ngôi nhà cho 1 đời cháu thôi, con cháu nếu có chúng sẽ tự xây nhà theo ý thích của chúng. Nhưng cháu sẽ dạy chúng biết yêu thiên nhiên, không bê tông hóa mảnh đất đó.
      Cả nhà có ai có ý tưởng hay kinh nghiệm thì đóng góp giúp cháu với ạ. Cháu nghĩ còn cần phải thiết kế đàng hoàng mới làm được cái nhà đẹp thế này. Cháu muốn tự mình và người thân của mình thiết kế và xây nên.
      Nhà ở đó trông giống thế này ạ:
      Hoặc:

Cháu cảm ơn cả nhà!

Đang tải...
    2. nuoiluontapsu

nuoiluontapsu Học làm nông dân

Tấm hình số 3 làm tôi nhớ lại ngày xưa, tuy tôi chưa ở nhà vách đất bao giờ nhưng tôi thường phụ bạn bè ở xóm trét vách đất công việc nặng nhọc nhưng mà rất vui vì cả xóm cùng làm,bây giờ thì những căn nhà vách đất nầy chỉ còn trong ký ức

chienmdht thích bài này.
    3. tranlehoan

tranlehoan "Chữ tín quý hơn vàng"

chao ban tre! ban co y nghi that thu vi day.......... bay gio lam gi con rung hoang ma ban vao do o, nha dat thi khong co nha nao sach tuyet doi ca va do ben cung khong cao. ban chua vao rung thi khong hieu nhung noi xa xoi cuoc song kho nhu the nao dau. theo toi ban nen tim cho nao gan khu dan cu ma song(ngoai thanh chang han) va dung suy nghi nhieu nhung chuyen xa xoi nua.

chienmdht thích bài này.
    4. motnua

motnua Guest

Tuyệt quá ! Tôi có thể đan phên rồi trát một lớp đất bùn với rơm lên thôi à chứ không dày và công phu như thế này !
      Mà nhà 2 tầng nữa chứ .

Đứng dậy vươn vai thích bài này.
    5. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Theo tôi thấy - thì chẳn có hình nào là nhà đất cả !

2 cái giả đất và 2 cái rơm

Nhà giả đất thì khỏi nói nhé - vì thực chất vẩn là bê tông
      Nhà rơm thì vẩn cột kèo bằng cây hay bê tông - vách làm bằng rơm trộn đất rồi đem nung - củng phải che mưa tấm vách - mưa dầm nó rơi ra từng mảnh

Nhà đất là nhà dạng khối - 1 là khoét đất chui vào như chuột - 2 là nén đất thành khối tạo tường - nhà đất thì làm 2 tầng củng hơi siêu sao đấy

Làm cái khuôn - rồi cho đất vào nện chặt lại là cách lười biếng - siêng hơn thì dằm nhuyễn đất ra rồi tạo vữa - giống như tạo gạch hay làm gốm - rồi cho vào khuôn và nén - nén đất liên tục tạo tấm vách - vách củng là cột - xong chất rơm rạ vào nung như nung gạch - ko nung gặp mưa là xong phim

Dơ bà cố chứ có sạch sẽ gì - mà ham ! - chuồn gia xúc người ta còn ko làm - ở đó làm nhà

Muốn làm người rừng thì lum đá tảng về chèn kít lên nhau - mua clinker ( ko chơi hiện đại ) thì mua than đá về mà nhét vào nện chặt - lâu ngày nó củng kiên cố

Ngày xưa thì người ta dùng rĩ đường + vôi + đất nung - tạo xi măng xây tường đá

Nói chung là hên sui - muốn xây vài tấm thì nghiêng cứu con mối mà xây - sui sui - biết đâu nó chôn sống chính mình

Xây nhà có 2 dạng - 1 là nhà ở - 2 là nhà mồ - khôn thì là 1 - dại thì là 2

Chúc bạn hên sui trong khôn dại nhé !

6. meohoang7290

meohoang7290

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Chào bạn Chiến
      Mình đọc khá nhiều bài viết của bạn và có cảm giác bạn muốn quay về với những thứ tự nhiên, mình cũng có suy nghĩ giống bạn nhưng mình muốn góp ý cho bạn một chút là thời gian sẽ làm cho mọi thứ thay đổi, cứ để mọi việc tự nhiên theo đúng quy luật phát triển. Có thể nó tiêu cực nhưng ít nhất nó vô tư diễn biến...
      Cảm ơn bạn, một trái tim thánh thiện.

chienmdht thích bài này.
    7. chienmdht

chienmdht "Kiên nhẫn là dấu ấn của tình thương"

Nghề nghiệp:
      IT
      Dạ vâng. Cháu cũng hiểu ý của bác, cháu sẽ từ từ trở về chứ không gồng sức lên vội vàng. Cháu sẽ ghi nhớ góp ý của bác, cháu sẽ để mọi thứ tự nhiên, bây giờ là cháu muốn và làm những gì có thể đã, còn được về thì đến duyên sẽ được về, trước tiên cháu cũng chuẩn bị, nuôi dưỡng cho ước muốn của mình để trở về được thuận tiện.
      Cháu cảm ơn bác nhiều ạ!

8. anhnhandn

anhnhandn Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Cham soc khach hang
      chienmdht thích bài này.
    9. chienmdht

Nghề nghiệp:
      IT
    10. meohoang7290

meohoang7290

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Chào bạn Chiến
      Mình là người ít tuổi thôi nên bạn không cần xưng hô với mình là " bác - cháu " mô. Rất vui vì biết trên đời còn có người muốn bỏ qua danh lợi để tìm lại sự thanh thản như bạn. Mong bạn chia sẻ những suy nghĩ của mình thêm nữa góp phần làm thay đổi thế giới nói chung và nông nghiệp nói riêng.
      Cảm ơn bạn !

chienmdht thích bài này.
    11. chienmdht

Nghề nghiệp:
      IT
      Cái suy nghĩ của mình thì nó cũng đơn giản lắm, mình chọn tất cả các cái gì đơn giản và gần gũi thì mình làm.
      Ví dụ bây giờ việc mình có thể làm là:
      - Làm một cái thùng rác hữu cơ để lấy phân hữu cơ bón rau trong vườn, mình đã xếp gạch vào thành thùng rác cho dễ và đỡ tốn kém
      - Ăn uống thì chọn cách ăn (ăn chậm nhai kỹ) và đồ ăn nguyên hạt để vừa đầy đủ dinh dưỡng vừa không phải ăn nhiều mà vẫn khỏe.
      - Học và hành thiền để tĩnh tâm
      - Học đan lát như là chổi, mẹt, thúng, nia (cái này mình chưa học được nhiều nhưng có định hướng sẽ học thêm), học cả làm đồ ăn truyền thống như làm tương, làm bánh chay từ gạo lứt...
      - Học thêm những phương pháp nông nghiệp tự nhiên, không cần sử dụng máy móc, thuốc diệt cỏ, trừ sâu, không cần cày xới, không cần diệt cỏ dại... Tuy nhiên là phương pháp này cần sự kiên trì và có sự chuẩn bị, ban đầu vẫn phải có tác động để môi trường về với tự nhiên trước. Nếu bạn và cả nhà không chê, thì Chiến mời cả nhà cùng đọc cuốn sách nông nghiệp tự nhiên mà Chiến được bạn bè chia sẻ nhé. File đính kèm dung lượng lớn quá, bạn có email thì gửi cho Chiến để Chiến gửi bạn đọc nhé.
      Cảm ơn bạn!

quido77, caymangcuttranthai222 thích bài này.