Làm nhà màng

#4
Hôm nay có tên địa chính xuống vườn nhà em bảo lên xã khai báo. Em làm có 100m2 nhà màng đơn giản thôi.
[DOUBLEPOST=1475215711,1475215656][/DOUBLEPOST]
làm ở,hoặc chơi thì không cần, còn làm để phục vụ mục đích kinh doanh thì chắc là phải xin rồi
Để trồng rau đó bác.
 
#6
Các bác cho em hỏi. Làm nhà màng bằng tre trên đất nông nghiệp có phải xin phép không?
Không nhé ... vì nếu làm nhà màng cũng xin phép .. thì làm giàn bầu, bí cũng phải xin phép à :Haha:
[DOUBLEPOST=1475216311,1475216253][/DOUBLEPOST]
Làm quy mô nhỏ thì khi nào nộp thuế kê khai vào là được
Nộp thuế gì thế .. khai ở đâu ... làm giàn bầu bí có phải khai thuế không :D
 
#7
máy thằng cán bọ xã lèo phèo lắm,làm chơi chứ có ở hay buôn bán kinh doanh gì đâu mà bắc bẻ quá .
Bình thường không có việc gì làm, mấy chú cứ rình mò vớ va
Không nhé ... vì nếu làm nhà màng cũng xin phép .. thì làm giàn bầu, bí cũng phải xin phép à :Haha:
[DOUBLEPOST=1475216311,1475216253][/DOUBLEPOST]
Nộp thuế gì thế .. khai ở đâu ... làm giàn bầu bí có phải khai thuế không :D
Em cũng đang bảo nhà màng của em tháo màng ra thì thành giàn bầu.
 

hohuuthuc

hiển thị bên dưới tên trong bài viết
BQT WEBSITE
#8
Quy định cấp phép xây dựng năm trong thông tư 59/TT-BXD năm 2015, nếu chưa rõ có thể đọc thêm Luật Xây Dựng 2014. Năm 2015 có trường hợp xây chuồng gà phải xin cấp phép. Tuy nhiên, đó là sai --> hiện nay có cấp phép xây dựng Nhà ở riêng lẻ. Các dự án khác xây dựng thì phụ thuộc vào cấp phép đầu tư (kho bãi, rì sọt, nhà hàng, nhà xưởng, nhà thi đấu.....). Chưa có quy định buộc phải cấp phép nhà màng :) Trong trường hợp đất năm trong quy hoạch thì phải làm một giấy cấp phép tạm, hoặc có nội dung cam kết khi nhà nước sử dụng đất vào mục đích đúng quy hoạch thì phải tự tháo dỡ.
 

Kieutranvu

Nhà nông tập sự
#9
Không nhé ... vì nếu làm nhà màng cũng xin phép .. thì làm giàn bầu, bí cũng phải xin phép à :Haha:
[DOUBLEPOST=1475216311,1475216253][/DOUBLEPOST]
Nộp thuế gì thế .. khai ở đâu ... làm giàn bầu bí có phải khai thuế không :D
Ông anh cứ đùa. Nhà màng với cái giàn nó khác nhau. Thuế đất nông nghiệp năm nào cũng phải đóng, tài sản trên đất lúc nào cũng phải kê khai. Trừ khi đất nhà ông anh ko có sổ đỏ
 

hohuuthuc

hiển thị bên dưới tên trong bài viết
BQT WEBSITE
#10
Ông anh cứ đùa. Nhà màng với cái giàn nó khác nhau. Thuế đất nông nghiệp năm nào cũng phải đóng, tài sản trên đất lúc nào cũng phải kê khai. Trừ khi đất nhà ông anh ko có sổ đỏ
Cũng có trường hợp không phải đóng thuế nông nghiệp bác ạ! Năm trong quy định sau:
Đối tượng được miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp thực hiện theo quy định tại Điều 1 Nghị quyết số 55/2010/QH12 ngày 24 tháng 11 năm 2010 của Quốc hội, cụ thể như sau:

1. Miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp đối với toàn bộ diện tích đất nông nghiệp phục vụ nghiên cứu, sản xuất thử nghiệm; diện tích đất trồng cây hàng năm có ít nhất một vụ lúa trong năm; diện tích đất làm muối.

Diện tích đất trồng cây hàng năm có ít nhất một vụ lúa trong năm bao gồm diện tích đất có quy hoạch, kế hoạch trồng ít nhất một vụ lúa trong năm hoặc diện tích đất có quy hoạch, kế hoạch trồng cây hàng năm nhưng thực tế có trồng ít nhất một vụ lúa trong năm.

2. Miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp đối với toàn bộ diện tích đất nông nghiệp được Nhà nước giao hoặc công nhận cho hộ nghèo.

Việc xác định hộ nghèo được căn cứ vào chuẩn hộ nghèo ban hành theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

Trong trường hợp Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có quy định cụ thể chuẩn hộ nghèo theo quy định của pháp luật áp dụng tại địa phương thì căn cứ chuẩn hộ nghèo do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định để xác định hộ nghèo.

3. Miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp đối với diện tích đất nông nghiệp trong hạn mức giao đất nông nghiệp cho các đối tượng sau đây:

a) Hộ gia đình, cá nhân nông dân được Nhà nước giao hoặc công nhận đất để sản xuất nông nghiệp, bao gồm cả đất được thừa kế, cho tặng, nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Hộ gia đình, cá nhân nông dân bao gồm: những người có hộ khẩu thường trú tại địa phương; những người có nguồn sống chính bằng sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là cư trú lâu dài tại địa phương nhưng chưa có hộ khẩu thường trú; những hộ gia đình, cá nhân trước đây hoạt động trong các ngành nghề phi nông nghiệp và có hộ khẩu thường trú tại địa phương nay không có việc làm; cán bộ, công chức, viên chức nhà nước, công nhân và bộ đội nghỉ mất sức hoặc nghỉ việc do sắp xếp lại sản xuất, tinh giảm biên chế hưởng trợ cấp một lần hoặc hưởng trợ cấp một số năm về sống thường trú tại địa phương; con của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân sống tại địa phương đến tuổi lao động nhưng chưa có việc làm.

b) Hộ gia đình, cá nhân là xã viên hợp tác xã sản xuất nông nghiệp đã nhận đất giao khoán ổn định của hợp tác xã, nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh để sản xuất nông nghiệp theo quy định của pháp luật.

Việc giao khoán đất của hợp tác xã và nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh để sản xuất nông nghiệp thực hiện theo quy định tại Nghị định số 135/2005/NĐ-CP ngày 08 tháng 11 năm 2005 của Chính phủ.

c) Hộ gia đình, cá nhân là nông trường viên, lâm trường viên đã nhận đất giao khoán ổn định của nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh để sản xuất nông nghiệp theo quy định của pháp luật.

Nông trường viên, lâm trường viên bao gồm: Cán bộ, công nhân, viên chức đang làm việc cho nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh; hộ gia đình có người đang làm việc cho nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh hoặc đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, được hưởng chế độ đang cư trú trên địa bàn; hộ gia đình có nhu cầu trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản đang cư trú trên địa bàn.

d) Hộ gia đình, cá nhân sản xuất nông nghiệp có quyền sử dụng đất nông nghiệp góp đất của mình để thành lập hợp tác xã sản xuất nông nghiệp theo quy định của Luật Hợp tác xã.

* Đối tượng được giảm thuế sử dụng đất nông nghiệp thực hiện theo quy định tại Điều 2 Nghị quyết số 55/2010/QH12 ngày 24 tháng 11 năm 2010 của Quốc hội, cụ thể:

1. Giảm 50% số thuế sử dụng đất nông nghiệp ghi thu hàng năm đối với diện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức giao đất nông nghiệp nhưng không quá hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 3 Điều 1 của Nghị định này.

Đối với diện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp thì phải nộp 100% thuế sử dụng đất nông nghiệp.

2. Đối với diện tích đất nông nghiệp mà Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và các đơn vị khác được quy định như sau:

a) Giảm 50% số thuế sử dụng đất nông nghiệp ghi thu hàng năm đối với diện tích đất nông nghiệp mà Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và các đơn vị khác đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp.

b) Đối với diện tích đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và các đơn vị khác đang quản lý nhưng không trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà giao cho tổ chức, cá nhân khác nhận thầu theo hợp đồng để sản xuất nông nghiệp thì thực hiện thu hồi đất theo quy định của Luật Đất đai. Trong thời gian nhà nước chưa thu hồi đất thì phải nộp 100% thuế sử dụng đất nông nghiệp.

3. Giảm 50% số thuế sử dụng đất nông nghiệp ghi thu hàng năm đối với diện tích đất nông nghiệp mà Nhà nước giao cho đơn vị vũ trang nhân dân quản lý sử dụng.

Hạng đất tính thuế sử dụng đất nông nghiệp được tính ổn định 10 năm, bắt đầu từ ngày 1/1/2011 đến hết ngày 31/12/2020, trên cơ sở hạng đất đã được quy định và thực hiện trong giai đoạn từ năm 2003 đến hết năm 2010.
 
#11
Ông anh cứ đùa. Nhà màng với cái giàn nó khác nhau. Thuế đất nông nghiệp năm nào cũng phải đóng, tài sản trên đất lúc nào cũng phải kê khai. Trừ khi đất nhà ông anh ko có sổ đỏ
Có còn làm nông không thế ...lâu rồi không thấy nông dân quê tôi đi đóng thuế.:D
Nhà màng với cái giàn đúng là khác nhau .... nhưng tác hại của nó đối với đất nông nghiệp thì giống nhau nhé ...quy định bắt xin phép đối với những thứ gây thay đổi kết cấu và hiện trạng đất thôi nhé ... còn không thì cứ tự nhiên mà làm..:D
Trên đất trồng mấy cái cây cũng phải kê khai à :Haha:
 

Đối tác


BÀI VIẾT YÊU THÍCH