Làm nhà vách đất

Thắm thoát đã 34 mươi năm rồi các bạn ạ. Tui nhớ như in những ngày tuổi thơ sống trong ngôi nhà vách đất lợp mái cỏ tranh, lúc nhỏ í mỗi khi trời đổ mưa bọn tui thường rủ nhau ngồi dưới mái tranh, đưa tay hứng những giọt nước mưa rớt xuống từ mái tranh, vui đùa đến ướt cả quần áo. Vào những buổi trưa Hè thì tiếng võng đưa kẽo cà kẽo kẹt và những luồng gió mát rợi luồng từ khung cửa sổ tre trước thềm nhà làm cho đôi mắt của tui cứ se se rồi nhắm thim thím không tài nào mở nổi.
Mỗi khi về thăm quê nhà thì những hồi niệm cũ cứ còn mãi đó trong tôi, nền đất cao cao từ ngôi nhà cũ vẫn còn đó, nhưng mái nhà tranh nay đã không còn.
Rồi một ngày nọ đang lang thang trên Internet tìm lại những hình ảnh về làng quê xưa vô tình tìm thấy địa chỉ làm về "Nhà Tranh Vách Đất" http://nhatranhvachdat.com.vn/ mình vào xem thử ô ô ô ô ôi.......................tui nghẹn ngào trong giây lát khi nhìn thấy một mẫu nhà giống như ngôi nhà mà tui đã từng ở lúc còn tuổi thơ với sân vườn đầy thơ mộng mang cảm giác yên bình.

[DOUBLEPOST=1488162838][/DOUBLEPOST]
[/IMG] http://nhatranhvachdat.com.vn

TigonXanh

Nhanong.Com
Giờ làm nhà tranh vách đất tốn kém hơn nhà lợp tôn nhiều đấy bác ! Tranh giờ tìm cắt đủ lợp nhà khá khó đấy, mua thì bộn tiền. Cộng nữa các cây làm mầm trỉ giờ khó tìm được như xưa... Những người có kiến thức làm nhà này giờ phần lớn đã... quy tiên !
Bác có hứng thú nhà đất thì làm nhà ' trình tường' ở cũng mát lắm...

Thichnuoithu

Có kinh nghiệm
Giờ làm nhà tranh vách đất tốn kém hơn nhà lợp tôn nhiều đấy bác ! Tranh giờ tìm cắt đủ lợp nhà khá khó đấy, mua thì bộn tiền. Cộng nữa các cây làm mầm trỉ giờ khó tìm được như xưa... Những người có kiến thức làm nhà này giờ phần lớn đã... quy tiên !
Bác có hứng thú nhà đất thì làm nhà ' trình tường' ở cũng mát lắm...
Bác ấy đang muốn người khác hứng thú mà. Tôi cũng mơ về nhà vách đất, mái lá cọ kiểu Bắc bộ, nhìn ra đồng lúa..... Sáng ngủ dậy nghe gà mẹ dẫn bầy gà con tục tục kếm ăn.... nhớ quá, nhưng chắc phải để mai mốt về hưu đã.