Làm nông nghiệp được vay tín chấp tới 3 tỷ đồng

Với Nghị định 55 vừa được Chính phủ ban hành, đối tượng cho vay nông nghiệp nông thôn được mở rộng, hạn mức cho vay không có tài sản bảo đảm cũng được nâng lên gấp 1,5 đến 2 lần so với quy định cũ.
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 55 về chính sách tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn. Theo đó, từ ngày 25/7, đối tượng được vay vốn nông nghiệp ưu đãi sẽ được mở rộng. Cụ thể, người được vay vốn phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn bao gồm cả các cá nhân, hộ gia đình sinh sống trên địa bàn thành phố, thị xã nhưng có tham gia sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực nông nghiệp.

Theo quy định cũ tại Nghị định 41 thực hiện từ năm 2010, hạn mức cho vay không có tài sản thế chấp tối đa chỉ là 50 triệu đồng, 200 triệu đồng, 500 triệu đồng đối với cá nhân, hộ kinh doanh, hợp tác xã, chủ trang trại. Trong khi đó, tại quy định mới, mức cho vay được nâng lên gấp 1,5 đến 2 lần. Cụ thể, cá nhân, hộ gia đình sản xuất kinh doanh nông nghiệp có thể được vay 50-100 triệu đồng mà không cần tài sản thế chấp. Riêng đối tượng đầu tư trồng cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm có thể được vay tối đa 200 triệu đồng. Hộ nuôi trồng thủy sản được vay tín chấp tôi đa 2 tỷ đồng. Riêng liên hiệp hợp tác xẫ nuôi trồng thủy sản hoặc khai thác hản sản xa bờ, các ngân hàng được phép cho vay tối đa 3 tỷ đồng không cần tài sản thế chấp.

Việc sửa đổi cơ chế, chính sách này được thực hiện dựa trên những đề xuất của Ngân hàng Nhà nước nhằm tháo gỡ khó khăn cho tín dụng nông thôn. Theo cơ quan này, một số lĩnh vực đặc thù có nhu cầu vốn lớn trong sản xuất nông nghiệp như đầu tư cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm, nuôi trồng, khai thác thủy sản xa bờ, cung cấp dịch vụ hậu cần nghề cá... sẽ được nâng mức cho vay không có tài sản đảm bảo.

Bên cạnh đó, Nghị định 51 cũng khuyến khích tổ chức sản xuất nông nghiệp theo mô hình liên kết, mô hình ứng dụng công nghệ cao bằng việc cho vay không có tài sản bảo đảm lên đến 70%-80% giá trị dự án hay phương án sản xuất, kinh doanh. Bên cạnh đó, khách hàng vay vốn tham gia mua bảo hiểm trong nông nghiệp thông qua việc quy định tổ chức tín dụng giảm lãi suất cho vay với mức tối thiểu 0,2% một năm so với lãi suất của các khoản cho vay cùng loại và có thời hạn tương ứng.

Ngân Hà

Dù thế nào thì đây vẫn là một tin tốt cho nông dân hay những ai đang tham gia trong lĩnh vực nông nghiệp. "Cửa" cho vay chỉ cần mở rộng thêm một ít thôi nhưng chắc chắn sẽ giúp thêm được không ít người đang khó khăn về vốn sản xuất lúc này. Thêm những tia hy vọng!
Em cũng suy nghĩ giống anh @hongdang . Thêm tia hy vọng!
Mạc dù đọc cái này rầu
Đỏ mắt tìm vốn
Không dễ được hỗ trợ
.....
http://tuoitre.vn/tin/kinh-te/20150615/thay-vay-nhung-khong-phai-vay/761742.html
Có thời gian mình sẽ viết 1 bài về vấn đề này cho quý vị xem. Rất là chua trong việc làm hồ sơ vay vốn. Nói ra thì sai quan điểm nhưng thực tế là vậy. Luật mà còn chỉnh sửa thì nói gì Nghị định.
Chờ anh viết bài đó anh @dinhngocsonle@gmail.com để mọi người hiểu hơn nữa ạ

Chỗ mình vẫn thế chấp sổ đỏ vay ngon lành mà. Vay 500tr rút 200 ra tiêu họ chỉ tính lãi 200. Đến hạn trả 200tr mà ko có tiền rút tiếp 200 ra trả. Nói chung là khá ổn.
Đợt tới em vay vài trăm có gì sẽ nói cụ thể hơn cho mọi người. Mà cái này lãi cũng rẻ bèo à.

Anh này có kế hay. Chờ anh viết bài tiếp theo.
====
@Loan Nguyen tính vay tiền đầu tư hả ? :)
====
Không khả thi thì ba con ý kiến cho các vị nghe thấy mà sửa chữa.
Hy vọng có 1 ngày bà con mình vay tiền làm ăn được dễ dàng.
Không vay được vốn mà cứ hô hào làm to sao được !

@Loan Nguyen tính vay tiền đầu tư hả ? :)
====
Người ta hỏi thì em nó trả lời chớ không tính spam đâu á. Em nó vay chiền để làm nông nghiệp dzới ngừ ta. Có nuôi có trồng dễ nói chiện anh @lequangdata ah.
------------
Loan nghĩ ở website này chắc có khá nhiều người cầm sổ ĐỎ đi vay, kinh nghiệm xương máu chắc cũng đầy mình, có nơi chia sẽ kinh nghiệm trồng trọt, có nơi chia sẽ kỹ thuật chăn nuôi, còn có cái topic này thì mấy AC chia sẽ kinh nghiệp vay vốn Nhà nước.
Em nó lót dép ngồi ngóng ạ

Nên thấy mừng vì trước đây mấy ổng thả cù bơ cù bất giờ có ngó lại tí, tình hình sẽ chuyển biến tốt trong vòng 10 hay 20 năm nữa, anh em lạc quan chờ nhé...

sắp ra trường, sắp thất nghiệp, thôi cũng được, về nhà vay vốn chăn dê vậy.

Quan trọng là thủ tục hồ sơ có đơn giản ko ấy chứ :(

Em đang cần vay tín chấp mấy trăm triệu, không biết bao giờ được phê duyệt. :'(

Không biết có vay đc ko,không có vốn làm sao mà làm được. Nông dân lại vẫn khổ. Làm cahcs nào có thể vay được các bác ơi

nghịch lí chính sách nước ta.thanh niên trẻ đừng mong huy động vốn từ ngân hàng.tốt nhất là nên huy động từ người thân,bạn muốn vay 50 triệu?ngân hàng sẽ cho bạn vay nếu bạn chứng minh dc năng lực tài chính.khởi nghiệp thì bạn làm sao có đủ điều kiện về tài chính?bạn phải tự xoay để đủ điều kiện?bạn cố gắng lập nghiệp để đủ điều kiện thì gói vay 50tr bạn cần trước lúc khởi nghiệp của ngân hàng lại ko còn ý nghĩa nữa.vì lúc này bạn cần 100tr.nói chung,chính sách luôn đi sau nông dân.vì vậy các bạn đang có ý định lập nghiệp tốt nên tự thân vận động sẽ tốt hơn nhiều.khi nào nền nông nghiệp chúng ta ko còn chuyện dc mùa mất giá,dc giá mất mùa,đến khi nào nhà nước mới là người quy hoạch và quyết định giá cả chứ ko phải thương lái,lúc đó rủi ro nông nghiệp sẽ ko còn.và lúc đó ngân hàng sẽ tự tin cho nông dân vay mà ko lo nợ xấu.vậy chừng nào ta làm dc điều này? xin thưa với các bạn là còn rất lâu.,

Tui mới lên ngân hàng nông nghiệp huyện về, vay được 30 tỷ để trồng đu đủ.

Đang cầm tiền về nhà thì thằng bạn đập "dậy" và bảo ""đi uống cafe" !

Haclong !

ko có sổ đỏ chắc không vay được. thấy ko thế chấp mà mừng, nhưng lại thấy ngân hàng cần sổ đỏ. thế thì sao vay được.
sắp ra trường, sắp thất nghiệp, thôi cũng được, về nhà vay vốn chăn dê vậy.
mình cũng đang thất nghiệp mà chịu, ko tiếp cận được nguồn vốn.

có vài công ruộng sao dám thế chấp mặc dù rất chí thú làm nên ăn ra.

Bạn tiếp cận với gói nầy ko dễ đâu ra NHNN rồi sẽ có câu trả lời. Tất nhiên ko phải tất cả điều ko được như đừng nghĩ là như tinh thần của NĐ 55 là dễ ăn. Nói đòi giấy chủ QSD đất, lập phương án dự toán kinh tế......... có tính "khả thi" bao nhiêu đó là đủ đứng kim rồi. Còn nữa....tùy từng nhân viên ngân hàng vẽ nữa....nào là........
bác nói rất đúng và rất chi tiết.. nhưng khâu đó gọi là duchj vụ thương mại. ko phải dể vay đươc đâu.

Bác nào vượt qua được các thủ tục của ngân hàng đã được chuyển tiền vào tài khoản thì chia sẻ cho anh em đi!

Em là em chưa được gặp người nào cả! Họ treo miếng thịt trên đỉnh cây mà lại bôi mỡ thì làm sao vay được tiền đây? Nan giải!

Back