Thảo luận Làm nông nghiệp thật khó? nhờ các bác giúp e tháo gỡ nhe!

• Thread starter raurung
  • Ngày gửi
- Khởi nghiệp: Tôi có 1 ha đất bãi, đất tốt. Tháng 4/2013 Tôi bắt đầu đầu tư vào để trồng chuối Tây 1 ha (1600 cây), Cây PT tốt nhung đến bắt đầu ra buồng cây bị bệnh Panama héo rũ chết sạch gỡ đc khoảng 15tr (lỗ nặng)
- Thử nghiệm: Quá chán: tôi chặt hết chuối đi và trồng thử nghiệm 50 cây đu đủ ruột vàng + bí đỏ, thu lãi đc trên chục triệu. Đu đủ thấy khả quan, (30kg/1cay x 8000đ = 240k/cây), bí thì do khong tưới dc nên năng suát thấp.
- Đẩy mạnh và làm lớn: Hiện nay tôi đang trồng Táo thái + Đào vàng, ổi Nữ hoàng, ổi Lê đài loan và 200 cây đu đủ xen táo (trồng hết 1ha nhưng chủ yếu là ổi 70%, táo 30%), ngoài ra xen dược liệu là đương qui, bạch chỉ ( dược liệu thu hoạch trong vòng 8 tháng) trong vườn cây ăn quả. dự kiến sau Tết tôi sẽ trồng them 300 cây ổi Nữ Hoàng (loại này ưu điểm nhanh cho quả, quả ngọt, và có thể trồng trong chậu),
- Nhờ các bạn cho tôi 1 số ý kiến về mô hình như vậy có khả quan không? tôi cũng đã thử nghiệm rất nhiều loại cây rùi nhung thấy mô hình này có khả quan,
Đt: 0984 397 999

Thực tế bây giờ mấy cây ăn quả như ổi và táo lại hay hơn những cây khác nhiều. Hok biết bác ở đâu chứ khu vực e thấy trồng 2 cây đó cho thu nhập khá là ok. Mà hok vất vả lắm.

thấy nhiều hộ trồng mãn cầu xiêm đơn tính cũng khả quan lắm
bác mua giống về trồng thử xem

có 1 ha mà bác trồng nhiều loại vậy. bác thử nghiên cứu giảm bớt loại cây trồng dài ngày, tăng cây trồng ngắn ngày, ví dụ tăng đương quy, bạch chỉ ... để có sản lượng quả cao hơn, và thu hoạch tập trung hơn

mình đang thực hiện lấy ngắn nuôi dài, cây táo và cây ổi là 2 cây chủ lực, thu hoạch rộ vào năm thứ 2, dược liệu tròng xen cuối năm dc thu, đu đủ trồng 7 thàng bắt đầu thu hoạch cho đén khi cây ổi và táo phát triển mạnh năm thứ 2, sẽ bỏ đu đủ và dược liệu. và thu hoạch táo ổi.

đất thái nguyên trồng dược liệu với táo, ổi chưa biết anh nào lãi cao hơn, bác nên tính kỹ nhé

ý bạn là không phù hợp với các loại cây đó hay sao? mình đã trồng thử nghiệm trc rùi ma. mình trồng xen canh nên ko so sánh loại nào hơn loại nào. tận dùng thời gian khi cây ổi và táo chưa thu hoạch và khép tán nên trồng dược liệu.

có 1 ha mà bác trồng nhiều loại vậy. bác thử nghiên cứu giảm bớt loại cây trồng dài ngày, tăng cây trồng ngắn ngày, ví dụ tăng đương quy, bạch chỉ ... để có sản lượng quả cao hơn, và thu hoạch tập trung hơn
Mình thấy ý kiến này hay. Muốn thử nghiệm thì để một phần diện tích nhỏ chuyên canh để đánh giá. Các cây trồng xen phải có tác dụng tương hỗ, tránh cạnh tranh. Ví dụ người ta trồng cây họ đậu dưới tán cây ăn trái để vừa có thu hoạch vừa bổ sung đạm hoặc trồng những cây chỉ sống tốt dưới bóng tán cùng với cây lâu năm. Đất Thái nguyên phù hợp với khá nhiều cây dược liệu trong đó có những cây dễ trồng và tiêu thụ được số lớn như đương quy, đinh lăng...

Mình đang dự định trồng 500c đu đủ ruột vàng xen cây ổi trong năm đầu, mà chưa biết đầu ra có dễ ko? ai có mối bán đu đu thì thong tin giúp mình nha. đất mình trồng đu đủ rất hợp quả ngọt, bình quân 30kg/cây. thanks

Em chả biết gì nhưng em nghĩ cây đu đủ đầu ra hơi khó. Chỗ em cách Hà nội có 40km. Mà bà con bán đu đủ hơi khó vì loại này dễ hỏng. Hái xanh thì phải dấm thuốc. Mà dấm thuốc thì chín rất đẹp. Đẹp quá thì khách họ càng không thích. Chỗ em có nghĩa trang Yên Kỳ thuộc tp Hà Nội. đu đủ chủ yếu bán ở đấy vào cuối tuần. Chứ lái buôn họ ko mua mang đi Hà Nội. Ở các quán cafe ko có món sinh tố đu đủ. Thế mới chán

Em chả biết gì nhưng em nghĩ cây đu đủ đầu ra hơi khó. Chỗ em cách Hà nội có 40km. Mà bà con bán đu đủ hơi khó vì loại này dễ hỏng. Hái xanh thì phải dấm thuốc. Mà dấm thuốc thì chín rất đẹp. Đẹp quá thì khách họ càng không thích. Chỗ em có nghĩa trang Yên Kỳ thuộc tp Hà Nội. đu đủ chủ yếu bán ở đấy vào cuối tuần. Chứ lái buôn họ ko mua mang đi Hà Nội. Ở các quán cafe ko có món sinh tố đu đủ. Thế mới chán

Cảm ơn ý kiến của bạn, đó cũng là ý tưởng thôi vì năm trc m trồng thấy dễ nhưng nếu trồng nhiều chắc sẽ khó đầu ra. Tháng 5 m sẽ trồng thử 200 cây trong chậu để bán chơi Têt, bạn thấy thế nào cho mình ý kiến nhé, nhưng kỹ thuật trồng chậu đối với em này chắc khó. Ai có kinh nghiệm chia sẻ nhé.

Đu đủ cảnh dễ mà anh. Là loại đu đủ lai quả màu vàng nhạt. Cây ngắn chuyên làm cảnh. Trước em có trồng vài cây. Anh seach google là ra ngay. Có khi năm nay bắt trước anh trồng một ít bán kèm với đào. Đất nhà anh gần đường quốc lộ không? Gần lối vào Hà Nội đường 32 xe cộ qua nhiều. Họ hay bán táo lắm. Gần chục người bán. Xếp táo thành hình cái nón trông rất đẹp mắt. Khách dừng xe mua rất nhiều và dc giá.
Cho em hỏi ổi Nữ hoàng có bị ruồi vàng chích không? Có phải bọc nilon không anh.

Đu đủ cảnh dễ mà anh. Là loại đu đủ lai quả màu vàng nhạt. Cây ngắn chuyên làm cảnh. Trước em có trồng vài cây. Anh seach google là ra ngay. Có khi năm nay bắt trước anh trồng một ít bán kèm với đào. Đất nhà anh gần đường quốc lộ không? Gần lối vào Hà Nội đường 32 xe cộ qua nhiều. Họ hay bán táo lắm. Gần chục người bán. Xếp táo thành hình cái nón trông rất đẹp mắt. Khách dừng xe mua rất nhiều và dc giá.
Cho em hỏi ổi Nữ hoàng có bị ruồi vàng chích không? Có phải bọc nilon không anh.
uh cũng tìm hiểu dudu rui nhung thực tế chưa làm. nên chưa có kinh nghiệm. Ổi nữ hoàng quả ngon, ngọt và rất giòn. trồng phải bọc xốp và nilon e a. uh táo cũng dc nhưng so với ỏi ko bằng và chăm sóc khó hơn, ổi thu hoạch rải vụ nên ko lo bị ế

Back