Làm nông thu ngày vài triệu. Dễ như tinh!

Tôi trồng 3.500 trụ thanh long ruột tím hồng trên diện tích khoảng 3 ha(trồng theo mô hình Đài Loan, có phủ bạt)
Giữa 2 trụ thanh long, tôi khoét lổ bạt phủ, bón phân lót, mỗi lổ trồng 2 hạt bí đỏ, nhờ đó, tôi có 3 ha bí đỏ...

Tôi thiết kế hệ thống tưới tự động, mỗi lần tưới được khoảng 1.000 trụ thanh long và 1000 gốc bí đỏ, phân bón, thuốc trừ sâu cũng đi theo nước tưới, mỗi lần tưới khoảng 15 phút là xong!

Giống bí đỏ tôi trồng là giống bí địa phương (quả tròn,gọi là bí hồng) và một giống bí của đồng bào dân tộc (quả thuôn bầu dục, gọi là bí mọi-nhưng ta nên lịch sự gọi là bí dân tộc hoặc bí đồng bào)

Bí tôi trồng hái non dùng làm rau chứ không để già (Hiện nay bà con cả nước đang khóc ròng vì bí đỏ bí đầu ra, không ai mua do trồng quá nhiều). Bí hồng tôi giao thương lái 6.500 đ/kg, còn bí dân tộc bán sĩ được 8.000 đ/kg nhờ hương vị thơm ngon và thịt quả rất dẽo nên thương lái tranh nhau mua, có bao nhiêu mua hết...
Năm ngoái, tôi trồng thí điểm 1 ha bí hái quả non, xen kẻ các giống: bí hồ lô én vàng, bí hồ lô Trang Nông, bí Nhật, bí hồng và bí dân tộc. Các giống bí hồ lô, bí Nhật bị sâu bệnh tùm lum, đặc biệt là bệnh phấn trắng và sương mai, cứ mỗi 1-2 tuần phải xịt thuốc 1 lần; trong khi bí dân tộc kề bên không thấy sâu bệnh gì cả (có lẽ nó quen sống hoang dã, kham khổ như đồng bào dân tộc?)...Đặc biệt, bí dân tộc có thời gian cho thu hoạch bí non rất lâu (trên 6 tháng-giống như bí hồ lô én vàng, có bón tưới là cho ra trái). Do đó,năm nay tui để giống bí dân tộc nhiều hơn để năm tới chỉ "chơi" thuần giống bí này thui, và vận động bà con địa phương cùng trồng để tăng thu nhập

Mới đầu vụ mà mỗi ngày tôi xuất bán trên 500 kg, bỏ túi trên 3 triệu đồng/ngày (đã trừ chi phí). Thời gian tới, mỗi ngày sẽ xuất bán nhiều hơn vì vườn bí đang bước đầu cho thu hoạch.
Số lượng thu hoạch mỗi ngày còn ít, thu nhập cũng cao nên tôi cho lính dùng xe honda chở đi bán, từ vườn tới nơi mua hàng 15km, tôi cho lính hưởng 1.500 đ/kg (tiền chở); nhờ vậy, mỗi chú có thêm thu nhập trên 300 ngàn/ngày/2 lần chở (ngoài lương) nên 2 chú lính tui rất phấn khởi và hăng hái làm việc.

Như vậy là bước đầu tui đã thành công, thành công này chủ yếu là nhờ chịu khó áp dụng công nghệ (hệ thống tưới rất rẻ mà hữu dụng, nhờ đó trồng được 3 ha bí trong mùa nắng, trong khi ở địa phương, do tưới thủ công nên chỉ trồng nhiều nhất 1 ha); đồng thời nhờ nghiên cứu thị trường (bán bí non thay vì để bí già) và chịu khó tìm hiểu, (chọn giống, trồng thí nghiệm trước khi mở rộng vv...)
Bà con nào thích mô hình này, like cái đê,,,he he!!! Nếu chịu khó nghiên cứu thì làm giàu từ nông nghiệp, dễ như tinh! hả bà con?

Đôi điều nói thêm:
Tôi vào đây thảo luận không vì mục đích quảng cáo hệ thống tưới hay cây giống gì cả. Kinh doanh thì phải quảng cáo, nhưng phải đúng nơi đúng chỗ...Những người trên diễn đàn này sinh sống khắp nơi trên cả nước, tôi có thể đi khắp nơi để thiết kế thi công hệ thống tưới hay không mà vào đây quảng cáo. Hiện nay, tôi đang ở trong trung tâm của vùng trồng thanh long lớn nhất nước (trên 22 ngàn ha); chỉ riêng chung quanh trang trại của tôi thôi, cũng không dám nhận thêm, vì nhận rồi làm không kịp, bị bà con chửi om sòm. Vấn đề khảo sát thiết kế thì dễ, nhưng tôi bị tắt ở chỗ tìm người thi công: phải có người đọc được bản vẽ, am hiểu kỹ thuật, nhân công thì phải siêng năng (dù làm khoán)l do đó mà hiện tôi chỉ có 2 đội thi công, lại vào mùa nắng làm không kịp nên không dám nhận nhiều...
Cái tâm của tôi là muốn khuyến khích mọi người làm nông quan tâm đến năng suất và hiệu quả lao động, muốn vậy, phải quan tâm ứng dụng công nghệ (cao hay thấp gì cũng được, miễn là phù hợp với điều kiện kinh tế của bà con); Những gì tôi làm được, tôi muốn chia sẻ với mọi người để cùng làm, chẳng hạn, thiết kế hệ thống tưới, tôi đã viết lên diễn đàn này bài viết để mọi người tự làm:
http://agriviet.com/threads/thiet-ke-he-thong-tuoi.203342/
Hoặc chỉ rõ cho mọi người tự làm chứ không "ăn" đồng nào cả!
http://agriviet.com/threads/lam-giau-tu-mo-hinh-trong-chuoi-nuoi-cay-mo.206538/page-3
Ngoài ra, tôi còn viết bài phổ biến trên mạng về làm thủy điện siêu nhỏ, chế tạo bơm RAM vv và tư vấn miễn phí cho bà con cả nước các vân đề này qua điện thoại
+Có công nghệ, bạn còn phải quan tâm đến thị trường: sản phẩm làm ra phải đúng điểm rơi, có nơi mua cụ thể và bạn phải biết chắc, theo quy luật hàng năm, vào thời điểm nào thì sản phẩm bạn làm ra bán được giá cao nhất. Cái này bạn phải la cà hỏi các bà tiểu thương bán lẻ ở chợ, hoặc khảo sát bảng giá ở siêu thị và ghi chép lại tỉ mỉ. Chẳng hạn, nói về trái bí đỏ hái quả non, tôi đã tìm hiểu quy luật thị trường từ vài năm trước, năm ngoái tôi trồng thử nghiệm 1 ha và trúng giá. Năm nay lại trúng giá nữa: Mới hôm qua, thương lái đã tăng giá thêm 1.000 đồng/kg, lại còn "bo" cho lính tôi mỗi đứa 50 ngàn tiền xăng..Tôi đoan chắc trong vòng 6 tháng tới giá cả giữ ở mức đó trở lên!
+Về chuyện trồng rau đề cập ở trên, vấn đề không phải là cây rau gì mà là :vào thời điểm này cây rau gì có giá cao nhất, vì sao nó có giá cao? Hôm qua, tôi vào siêu thị, thấy rau diếp cá đang giữ kỷ lục về giá: 59 ngàn/kg. Nhưng cách đây 2 tháng, giá rau diếp cá bán ở chợ đến 70 ngàn/kg. Bây giờ, ở chỗ tôi, nếu có rau diếp cá bỏ sĩ cầm chắc giá 40 ngàn/kg và giá bình quân này sẽ duy trì đến cuối mùa khô.Mỗi ngàn bạn cắt được 20-30 chục ký rau thì sống khỏe. Còn hàng loạt loại rau khác có các "điểm rơi về giá" không giống nhau!. Do đó, không nên thích cây gì trồng cây đó, hoặc "thấy ăn khoai mài vác mai mà chạy". Nếu năm nay cây trồng nào đang được giá cao ngất thì nên tránh đi, đừng có trồng cây đó mà nên trồng cây đang rớt giá.
+Tuy nhiên, áp dụng công nghệ vào sản xuất mới là vấn đề, nhờ đó ta tăng năng suất lao động :tôi tưới 1000 trụ thanh long/1 lần trong vòng 15 phút (bạn không tin thì tùy, tôi chẳng được gì để mà nỗ ở đây!), công việc của công nhân là hòa phân bón vào thùng phuy nhựa xanh, bật mô tơ, đi "lơn tơn" đóng mở các van tổng, trong vòng trên dưới 1 tiếng là tưới xong 3.500 trụ thanh long và cũng chừng đó gốc bí "ăn theo" (tôi cũng có thể chỉ tưới thanh long mà không tưới bí và ngược lại, nhờ các van tổng). Phân bón châm theo nước rất ít (4kg NPK lỏng hiệu Vì Dân, thương hiệu cây dù hòa trong 200 lít nước). Cho ăn, cho uống mỗi lần 1 ít nhưng ngày bào cũng cho cây ăn, uống tốt hơn vạn lần chơi kiểu "no dồn đói góp". Cách này làm cho năng suất cây trồng tăng rất cao.Cái này tôi học từ ông Hồ Sáu , đại gia trồng mì ở Trảng Bom , ông này trồng mì đạt năng suất 100 tấn/ha/vụ.(xem thêm trên mạng)
+Với cây bì trồng xen trong vườn thanh long, tôi đạt hiệu quả cao là có lý do: Nếu tôi không trồng xen cây bí đỏ vào vườn thanh long, tôi cũng đã đầu tư cày đất, kéo hàng, phủ bạt, làm hệ thống tưới...tất cả công việc tốn tiền đó, đã có cây thanh long gánh. Riêng cây bí đỏ trồng xen, lính tôi chỉ việc dùng cây cuốc nhỏ đào cái hố nhỏ, bỏ vào 1 năm phân vi sinh Sông Gianh (có trộn DAP) là xong. Công việc bón phân, "tưới thuốc" phòng trừ sâu bệnh đều làm chung với thanh long. Chỉ tốn công hái bí (nếu bạn khoán gọn, 1 công nữ hái 1 ngày được 500 kg bí non, bỏ bịch nilon gom ra đầu hàng). Riêng công chở đi bán, tôi khoán cho lính chỉ vì lý do nhân đạo, một hình thức tăng lương.
+Với việc quan tâm đến công nghệ, tôi có thể trồng rau mà không tốn công tưới nước, bón phân, không sợ nắng mưa và không mất công làm cỏ (chiêu này mới độc đáo và riêng có của tui đây!). Máy móc nó làm hết rồi, con người "hụ hợ" vô thôi, và cũng nhẹ nhàng, không tốn công sức thì sao không hiệu quả. Nước Mỹ rộng lớn như vậy mà chỉ 2% dân số làm nông nghiệp, nuôi cả nước Mỹ và còn xuất khẩu nông sản ra thế giới, Israel diện tích chỉ bằng 1 tỉnh của VN, đa phần là sa mạc mà lại làm làm trùm xuất khẩu rau hoa ra thế giới. Còn VN? Bình quân 12 người VN mới làm ra sản lượng bằng 1 người Singapore, vì sao vậy? Bạn có thấy tự ái cho dân tộc VN anh hùng này không?

Last edited:
Cái vụ trên toppic thì mình ko dám bàn luận vì mình ko có đất để hiểu thực tế - nhưng mình đang me cái này

1000 m2 bỏ túi ngày 1 triệu - là 1 triệu lãi ròng sau khi trừ chi phí rồi phải ko bác ?

Em có 80 m2 liệu 1 ngày em bỏ túi 80 ngàn được ko - mong bác chỉ giúp

Em nghĩ bác nói - nếu ko phải cây xa lách xoong thì là rau cần nước hoặc 1 loại cây ưa nước trên mặt đất nào đó - bác có thể nói rõ về cây đó giúp em được ko ? - liệu cây đó trồng trên 80 m2 liệu có bán được ko hay chỉ uổng công chạy xe đi bán - mà nó lại quá ít củng như ko thường xuyên - bác đừng bảo em trồng rau mầm nhe - chưa thực tế bác ạ

Em đang nhức đầu vì đất ko có - với 80 m2 em ko biết phải làm mô hình nuôi trồng thế nào để có thu nhập ròng 100 triệu / năm
Em đang nghĩ mô hình kết hợp về cây bán thủy canh ( vì thủy canh em ko rành ) - chứ trồng trên đất thì chỉ đủ người ăn - với chăn nuôi con giống mà người ta luôn cần

Bác nào có mô hình chăn nuôi hay trồng trọt hay kết hợp gì trên 80 m2 mà thu nhập ròng 100 triệu / năm thì giúp em nhé - lưu ý là ăn chắc mặc bền nhé - ko lỗ nhé và ko mang tính thời vụ nhé - thu nhập điều đặng mổi năm và ổn định bền vững nhé

Cho em xin mô hình rất thực tế và siêu nông nghiệp nhé ! - chứ em có vài nghìn m2 thì em củng ko xin các bác làm gì đâu - chúc các bác vui khỏe !

cảm ơn các bác trước !

P/S : đừng kêu em cất nhà lầu 8 tấm mà nuôi trồng nhé - vốn 20 - 30 triệu thôi nhé .
:) em thích cách nghĩ của bác. Bác kết hợp đầy đủ yếu tố rồi đó. Vốn ít, ko rủi ro, ăn chắc mặc bền, diện tích nhỏ. Em rất thích cách nghĩ của bác. Cây thuốc phiện, ko mùa vụ, ko đầu tư cao. Em ko dám nói đưa công nghệ vào nhé. :)

Cái vụ trên toppic thì mình ko dám bàn luận vì mình ko có đất để hiểu thực tế - nhưng mình đang me cái này

1000 m2 bỏ túi ngày 1 triệu - là 1 triệu lãi ròng sau khi trừ chi phí rồi phải ko bác ?

Em có 80 m2 liệu 1 ngày em bỏ túi 80 ngàn được ko - mong bác chỉ giúp

Em nghĩ bác nói - nếu ko phải cây xa lách xoong thì là rau cần nước hoặc 1 loại cây ưa nước trên mặt đất nào đó - bác có thể nói rõ về cây đó giúp em được ko ? - liệu cây đó trồng trên 80 m2 liệu có bán được ko hay chỉ uổng công chạy xe đi bán - mà nó lại quá ít củng như ko thường xuyên - bác đừng bảo em trồng rau mầm nhe - chưa thực tế bác ạ

Em đang nhức đầu vì đất ko có - với 80 m2 em ko biết phải làm mô hình nuôi trồng thế nào để có thu nhập ròng 100 triệu / năm
Em đang nghĩ mô hình kết hợp về cây bán thủy canh ( vì thủy canh em ko rành ) - chứ trồng trên đất thì chỉ đủ người ăn - với chăn nuôi con giống mà người ta luôn cần

Bác nào có mô hình chăn nuôi hay trồng trọt hay kết hợp gì trên 80 m2 mà thu nhập ròng 100 triệu / năm thì giúp em nhé - lưu ý là ăn chắc mặc bền nhé - ko lỗ nhé và ko mang tính thời vụ nhé - thu nhập điều đặng mổi năm và ổn định bền vững nhé

Cho em xin mô hình rất thực tế và siêu nông nghiệp nhé ! - chứ em có vài nghìn m2 thì em củng ko xin các bác làm gì đâu - chúc các bác vui khỏe !

cảm ơn các bác trước !

P/S : đừng kêu em cất nhà lầu 8 tấm mà nuôi trồng nhé - vốn 20 - 30 triệu thôi nhé .
80 m2 mong muốn ngày thu 80k tiền lãi...dễ như tinh!
Em trồng lan trong nhà lưới đi:Anh chàng này có diện tích nhỏ mà thu về 100 triệu mỗi tháng nè!
http://www.tienphong.vn/Kinh-Te/kiem-lai-100-trieu-moi-thang-nho-trong-phong-lan-796373.tpo
Tuy nhiên muốn trồng lan, phải có công nghệ, muốn vậy, phải xin vào làm công nhân trong các vườn lan ở Củ Chi, Đà Lạt để học nghề.
Ông TS Bình, giảng viên trường đại học nông lâm, có cơ sở trước cổng trường ĐH nông lâm chỉ khoảng 100 m2 mà thu về mỗi năm vài tỷ nhờ nhân giống lan và các cây giống khác bằng phương pháp nuôi cấy mô. Theo đó, diện tích bao nhiêu cũng làm giàu được,miễn là ta có lòng kiên trì, có công nghệ và đặc biệt là am hiểu thị trường, đầu ra. Có cô sinh viên ở TP.HCM học ngành công nghệ sinh học, ra trường thất nghiệp dài dài, bèn trồng lan treo trong nhà bếp và chỗ phơi đồ của gia đình, thấy có ăn và "quen cả đường đi lối về", cô ta lấy luôn nhà vệ sinh rộng 4 m2 không sử dụng của gia đình làm nơi đặt tủ vô trùng, nuôi cấy lan bán giống về Củ Chi, một tháng thu về cả trăm triệu đồng!

Đôi điều nói thêm:
Tôi vào đây thảo luận không vì mục đích quảng cáo hệ thống tưới hay cây giống gì cả. Kinh doanh thì phải quảng cáo, nhưng phải đúng nơi đúng chỗ...Những người trên diễn đàn này sinh sống khắp nơi trên cả nước, tôi có thể đi khắp nơi để thiết kế thi công hệ thống tưới hay không mà vào đây quảng cáo. Hiện nay, tôi đang ở trong trung tâm của vùng trồng thanh long lớn nhất nước (trên 22 ngàn ha); chỉ riêng chung quanh trang trại của tôi thôi, cũng không dám nhận thêm, vì nhận rồi làm không kịp, bị bà con chửi om sòm. Vấn đề khảo sát thiết kế thì dễ, nhưng tôi bị tắt ở chỗ tìm người thi công: phải có người đọc được bản vẽ, am hiểu kỹ thuật, nhân công thì phải siêng năng (dù làm khoán)l do đó mà hiện tôi chỉ có 2 đội thi công, lại vào mùa nắng làm không kịp nên không dám nhận nhiều...
Cái tâm của tôi là muốn khuyến khích mọi người làm nông quan tâm đến năng suất và hiệu quả lao động, muốn vậy, phải quan tâm ứng dụng công nghệ (cao hay thấp gì cũng được, miễn là phù hợp với điều kiện kinh tế của bà con); Những gì tôi làm được, tôi muốn chia sẻ với mọi người để cùng làm, chẳng hạn, thiết kế hệ thống tưới, tôi đã viết lên diễn đàn này bài viết để mọi người tự làm:
http://agriviet.com/threads/thiet-ke-he-thong-tuoi.203342/
Hoặc chỉ rõ cho mọi người tự làm chứ không "ăn" đồng nào cả!
http://agriviet.com/threads/lam-giau-tu-mo-hinh-trong-chuoi-nuoi-cay-mo.206538/page-3
Ngoài ra, tôi còn viết bài phổ biến trên mạng về làm thủy điện siêu nhỏ, chế tạo bơm RAM vv và tư vấn miễn phí cho bà con cả nước các vân đề này qua điện thoại
+Có công nghệ, bạn còn phải quan tâm đến thị trường: sản phẩm làm ra phải đúng điểm rơi, có nơi mua cụ thể và bạn phải biết chắc, theo quy luật hàng năm, vào thời điểm nào thì sản phẩm bạn làm ra bán được giá cao nhất. Cái này bạn phải la cà hỏi các bà tiểu thương bán lẻ ở chợ, hoặc khảo sát bảng giá ở siêu thị và ghi chép lại tỉ mỉ. Chẳng hạn, nói về trái bí đỏ hái quả non, tôi đã tìm hiểu quy luật thị trường từ vài năm trước, năm ngoái tôi trồng thử nghiệm 1 ha và trúng giá. Năm nay lại trúng giá nữa: Mới hôm qua, thương lái đã tăng giá thêm 1.000 đồng/kg, lại còn "bo" cho lính tôi mỗi đứa 50 ngàn tiền xăng..
+Về chuyện trồng rau đề cập ở trên, vấn đề không phải là cây rau gì mà là :vào thời điểm này cây rau gì có giá cao nhất, vì sao vậy. Hôm qua, tôi vào siêu thị, thấy rau diếp cá đang giữ kỷ lục về giá: 59 ngàn/kg. Nhưng cách đây 2 tháng, giá rau diếp cá bán ở chợ đến 70 ngàn/kg. Bây giờ, ở chỗ tôi, nếu có rau diếp cá bỏ sĩ cầm chắc giá 40 ngàn/kg và giá bình quân này sẽ duy trì đến cuối mùa khô.Mỗi ngàn bạn cắt được 20-30 chục ký rau thì sống khỏe. Còn hàng loạt loại rau khác có các "điểm rơi về giá" không giống nhau!. Do đó, không nên thích cây gì trồng cây đó, hoặc "thấy ăn khoai mài vác mai mà chạy". Nếu năm nay cây trồng nào đang được giá cao ngất thì nên tránh đi, đừng có trồng cây đó mà nên trồng cây đang rớt giá.
+Tuy nhiên, áp dụng công nghệ vào sản xuất mới là vấn đề, nhờ đó ta tăng năng suất lao động :tôi tưới 1000 trụ thanh long/1 lần trong vòng 15 phút (bạn không tin thì tùy, tôi chẳng được gì để mà nỗ ở đây!), công việc của công nhân là hòa phân bón vào thùng phuy nhựa xanh, bật mô tơ, đi "lơn tơn" đóng mở các van tổng, trong vòng trên dưới 1 tiếng là tưới xong 3.500 trụ thanh long và cũng chừng đó gốc bí "ăn theo" (tôi cũng có thể chỉ tưới thanh long mà không tưới bí và ngược lại, nhờ các van tổng). Phân bón châm theo nước rất ít (4kg NPK lỏng hiệu Vì Dân, thương hiệu cây dù hòa trong 200 lít nước). Cho ăn, cho uống mỗi lần 1 ít nhưng cho ăn, uống hoài tốt hơn vạn lần chơi kiểu "no dồn đói góp". Cách này làm cho năng suất cây trồng tăng rất cao.Cái này tôi học từ ông Hồ Sáu , đại gia trồng mì ở Trảng Bom , ông này trrofng mì đạt năng suất 100 tấn/ha/vụ.(xem thêm trên mạng)
+Với cây bì trồng xen trong vườn thanh long, tôi đạt hiệu quả cao là có lý do: Nếu tôi không trồng xen cây bí đỏ vào vườn thanh long, tôi cũng đã đầu tư cày đất, kéo hàng, phủ bạt, làm hệ thống tưới...tất cả công việc tốn tiền đó, đã có cây thanh long gánh. Riêng cây bí đỏ trồng xen, lính tôi chỉ việc dùng cây cuốc nhỏ đào cái hố nhỏ, bỏ vào 1 năm phân vi sinh Sông Gianh (có trộn DAP) là xong. Công việc bón phân, "tưới thuốc" phòng trừ sâu bệnh đều làm chung với thanh long. Chỉ tốn công hái bí (nếu bạn khoán gọn, 1 công nữ hái 1 ngày được 500 kg bí non, bỏ bịch nilon gom ra đầu hàng). Riêng công chở đi bán, tôi khoán cho lính chỉ vì lý do nhân đạo, một hình thức tăng lương>
+Với việc quan tâm đến công nghệ, tôi có thể trồng rau mà không tốn côn tưới nước, bón phân, không sợ nắng mưa và không mất công làm cỏ (chiêu này mới độc đáo và riêng có của tui đây!). Máy móc nó làm hết rồi, con người hujhowj vô thôi, và cũng nhẹ nhàng, không tốn công sức thì sao không hiệu quả. Nước Mỹ rộng lớn như vậy mà chỉ 2$ dân số làm nông nghiệp, nuôi cả nước Mỹ và còn xuất khẩu nông sản ra thế giới, Israel diện tích chỉ bằng 1 tỉnh của VN, đa phần là sa mạc mà lại làm làm trùm xuất khẩu rau hoa ra thế giới. Còn VN? Bình quân 12 người VN mới làm ra sản lượng bằng 1 người Singapore, vì sao vậy? Bạn có thấy tự ái cho dân tộc VN anh hùng này không?

Còn mấy câu hỏi sao không trả lời luôn đi vodinhtien !
Muốn trồng lan thì lên anh 2 tôi mà học hỏi.
2 hecta lan ở Củ Chi.

Đầu tư vào hết 4 tỷ, bây giờ mỗi tháng lãi 30 triệu.

Làm giàu từ lan, ít nhất phải 5 năm mới hòa vốn.

Mấy câu chuyện vớ vẫn trên internet lấy ra làm ví dụ mà còn nói: dễ như tinh !
dễ như vậy thì bao nhiêu người làm được rồi vodinhtien ?

Người thật việc thật đây còn chưa nói gì.

Còn mấy câu hỏi sao không trả lời luôn đi vodinhtien !
+_Bạn mới là người không biết gì mà hay nỗ. Tôi chứng minh này nhé:
-Bạn nói không có chuyện mua bản quyền giống thanh long ruột đỏ giá 2 tỷ, tôi chỉ ra đó là sự thực. Bạn tôi đã trúng thầu vụ này (ông Nguyễn Minh Châu, viện trưởng có thư mời tôi, nhưng lúc đó tôi đang ở nước ngoài). Bạn hố to rồi nhé...một thông tin hot như vậy mà bạn mù tịt.
-Bạn lại nói bạn mua thương hiệu thanh long cho gia đình giá mười mấy triệu...cái này là nỗ banh xác...Hình như bạn ở Trảng Bom?
-Bạn nói thanh long chỉ trồng 1.000 trụ/ha, tôi chỉ ra cho bạn thấy Đài Loan họ trồng 1mx3m tức 3.300 trụ/ha, còn ở Bình Thuận, bà con trồng cự ly 2,8x2,8 hoặc 2,9x2,9 (trên 1.200 trụ/ha) là chuyện rất phổ biến. Do đó, bạn không có chút kiến thức thực tế nào trong lĩnh vực này...có câu "biết thì thưa thốt, không biết thì...dựa cột!"
-Bạn nói cái bơm Văn Thể bơm được 25m3/giờ. Hóa ra cái bơm nó quyết định lưu lượng à? Cần biết bơm Văn Thể có xuất xứ từ ông Văn Thể ở Đăk Lak, loại bơm này cánh quạt mỏng mà rất nhiều cánh, có nhiều loại 3,4,5,6 và chỉ chuyên dùng cho máy nỗ, phát tưới lên cao, phù hợp tưới cà phê vv chứ về lưu lượng nói chung, loại bơm này hạn chế khi dùng ở đồng bằng. Còn công suất bao nhiêu m3/giờ là do động cơ (sức ngựa) chứ có phải do cái bơm đâu? Lại hố nữa nhé!
+Nói chung, sự thật kiến thức chung và kiến thức chuyên môn của bạn còn nông cạn quá...nếu là tôi, tôi xấu hổ biến đo khỏi đây rồi!

Last edited:
Hắc Long phản biện thì tốt nhưng nên nhẹ nhàng bạn ơi. Đúng sai tranh luận sẽ lòi ra mà, Đã viết bài thì chí ít cũng cho bà con chút kiến thức để giúp họ nhận thức và có thêm kỹ thuật kinh nghiệm. Ai giàu đều có số rồi, số nghèo có cố cũng không được.

80 m2 mong muốn ngày thu 80k tiền lãi...dễ như tinh!
Em trồng lan trong nhà lưới đi:Anh chàng này có diện tích nhỏ mà thu về 100 triệu mỗi tháng nè!
http://www.tienphong.vn/Kinh-Te/kiem-lai-100-trieu-moi-thang-nho-trong-phong-lan-796373.tpo
Tuy nhiên muốn trồng lan, phải có công nghệ, muốn vậy, phải xin vào làm công nhân trong các vườn lan ở Củ Chi, Đà Lạt để học nghề.
Ông TS Bình, giảng viên trường đại học nông lâm, có cơ sở trước cổng trường ĐH nông lâm chỉ khoảng 100 m2 mà thu về mỗi năm vài tỷ nhờ nhân giống lan và các cây giống khác bằng phương pháp nuôi cấy mô. Theo đó, diện tích bao nhiêu cũng làm giàu được,miễn là ta có lòng kiên trì, có công nghệ và đặc biệt là am hiểu thị trường, đầu ra. Có cô sinh viên ở TP.HCM học ngành công nghệ sinh học, ra trường thất nghiệp dài dài, bèn trồng lan treo trong nhà bếp và chỗ phơi đồ của gia đình, thấy có ăn và "quen cả đường đi lối về", cô ta lấy luôn nhà vệ sinh rộng 4 m2 không sử dụng của gia đình làm nơi đặt tủ vô trùng, nuôi cấy lan bán giống về Củ Chi, một tháng thu về cả trăm triệu đồng!

Em cảm ơn bác nhé ! vì bác trả lời câu hỏi của em

Còn chuyện trồng lan nó hết hot rồi bác ạ - và em củng ko thích mấy cái hot - em chỉ thích cái lâu bền ăn chắc thôi - dù sao củng cảm ơn bác
Em thấy trồng rau diếp cá củng khả thi - trồng mấy cái rau ưa nước như em nói - còn khả thi hơn và thực tế hơn - Nhưng có 80 m2 thì ko thể làm được vì uổng công bác ạ

Lần nữa cảm ơn bác nhé !

Còn cái toppic này em ko có gì bàn cải - có hay ko là nên bàn cải cái đầu ra - còn chuyện bác nói là chuyện quá bình thường - với 80 m2 mà em còn nghĩ chuyện thu nhập 100 tr/ năm một cách bền vững nữa kìa - chuyện topic là chuyện nhỏ

Ai cười mặc ai đi bác à - vấn đề là mình làm cho mình thôi - những người ko chịu suy nghĩ thì luôn đi theo bước chân của người khác - vậy thôi

Em còn có cả hệ thống tưới nước siêu tưởng luôn bác nhé - nhưng đó là bí quyết
Chuyện em nghĩ 80 m2 thu về 100 tr/ năm thực ra còn nhiều hơn thế nữa và bền vững - nhưng cũng là bí quyết

Ai nghĩ 80m2 trồng thuốc phiện thu được 100 tr/ năm thì trồng thử đi - coi được 10 tr ko thì biết
Với 80m2 bạn ko thể trồng cái gì đem bán được mà nó bền vững đâu - nói cho các bạn biết luôn là với 80 m2 đó ta trồng cái gì mà cho năng suất cao và nhanh để làm nguồn cho cái khác để mà hạn chế chi phí đầu vào tối thiểu - rồi ta cho ra sản phẩm với đầu ra có giá tối đa
Với sự kết hợp hoàn hảo - sự tận dụng triệt để - thì ta mới có được doanh thu 100 tr
Nói cho các bạn biết luôn là với 80 m2 đó nếu 1 người làm là không thể hết việc - và đảm bảo sự luân phiên bền vững - với những sản phẩm mang tính nhu cầu thiết yếu ko chạy theo thị trường

Thôi - tạm chia tay nhé - chúc bác vodinhtien vui khỏe - chúc mọi người ăn nên làm ra nhé - em vẩn ở TP và vẩn chưa được làm nông - còn cây lan ai trồng bây giờ là chết - vì đả đi sau người ta - bán ko được đâu - chỉ bán giống thôi - ko ai mua nữa đâu - bán thì chạy giao tận nhà từng võ - và phải bán trên mạng nữa - còn việc xuất khẩu thì khó nói lắm ở cái nước VN thân yêu

Xin Chào !

-Bạn nói không có chuyện mua bản quyền giống thanh long ruột đỏ giá 2 tỷ, tôi chỉ ra đó là sự thực. Bạn tôi đã trúng thầu vụ này (ông Nguyễn Minh Châu, viện trưởng có thư mời tôi, nhưng lúc đó tôi đang ở nước ngoài). Bạn hố to rồi nhé...một thông tin hot như vậy mà bạn mù tịt.
-Bạn lại nói bạn mua thương hiệu thanh long cho gia đình giá mười mấy triệu...cái này là nỗ banh xác...Hình như bạn ở Trảng Bom?
-Bạn nói thanh long chỉ trồng 1.000 trụ/ha, tôi chỉ ra cho bạn thấy Đài Loan họ trồng 1mx3m tức 3.300 trụ/ha, còn ở Bình Thuận, bà con trồng cự ly 2,8x2,8 hoặc 2,9x2,9 (trên 1.200 trụ/ha) là chuyện rất phổ biến. Do đó, bạn không có chút kiến thức thực tế nào trong lĩnh vực này...có câu "biết thì thưa thốt, không biết thì...dựa cột!"
-Bạn nói cái bơm Văn Thể bơm được 25m3/giờ. Hóa ra cái bơm nó quyết định lưu lượng à? Cần biết bơm Văn Thể có xuất xứ từ ông Văn Thể ở Đăk Lak, loại bơm này cánh quạt mỏng mà rất nhiều cánh, có nhiều loại 3,4,5,6 và chỉ chuyên dùng cho máy nỗ, phát tưới lên cao, phù hợp tưới cà phê vv chứ về lưu lượng nói chung, loại bơm này hạn chế khi dùng ở đồng bằng. Còn công suất bao nhiêu m3/giờ là do động cơ (sức ngựa) chứ có phải do cái bơm đâu? Lại hố nữa nhé!
+Nói chung, sự thật kiến thức chung và kiến thức chuyên môn của bạn còn nông cạn quá...nếu là tôi, tôi xấu hổ biến đo khỏi đây rồi!
bác này nói rất chuẩn nhưng xin phép được chỉnh tí:
công suất máy bơm mà lại là bao nhiêu m3/giờ là do động cơ(sức ngựa)
ah?
công suất được tính bằng kw/h, hoặc mã lực (hp) chứ không có công suất nào m3/h, m3/h là lưu lượng.
mà muốn lưu lượng bao nhiêu thì phụ thuộc vào cái bơm có công suất bao nhiêu chứ bảo là không phải do cái bơm cũng không đúng vì công suất động cơ phải tương ứng với cái bơm nhà sx chế tạo ra chứ đâu có râu ông nọ cắm cằm bà kia là đạt được điều mình mong muốn.hjhj

bác này nói rất chuẩn nhưng xin phép được chỉnh tí:
công suất máy bơm mà lại là bao nhiêu m3/giờ là do động cơ(sức ngựa)
ah?
công suất được tính bằng kw/h, hoặc mã lực (hp) chứ không có công suất nào m3/h, m3/h là lưu lượng.
mà muốn lưu lượng bao nhiêu thì phụ thuộc vào cái bơm có công suất bao nhiêu chứ bảo là không phải do cái bơm cũng không đúng vì công suất động cơ phải tương ứng với cái bơm nhà sx chế tạo ra chứ đâu có râu ông nọ cắm cằm bà kia là đạt được điều mình mong muốn.hjhj
OK. Bạn nói đúng!

Anh già như trái cà rồi mà nói năng với tôi thì tôi tưởng thôn nữ 18 trêu mình ấy chứ !

"Mắc cỡ quá !"

Mỗi lần anh nói chuyện không lại ai đó thì anh hay chưởi kẻ đó là "đồ khùng" và "biến đi khỏi topic của tôi đi" sao vodinhtien ?

Chúng ta là đàn ông, anh ok chứ ?

Ngoài danh dự bản thân ra còn có sĩ diện nữa, già rồi, đừng ép bọn trẻ nói năng hỗn hào.

Thôi, bỏ mấy chuyện tào lao, quay lại topic: tôi chả thù ghét gì anh cả, tôi cũng chưa biết anh, tôi phản biện có cảm xúc cái mô hình "bí" của anh mà thôi.

Tôi hỏi anh lần nữa: "theo như anh viết thì những ngày vừa qua thì tổng thu của anh là 2.8 triệu/ngày (chưa trừ chi phí) mà anh lại nói mình lãi 3 triệu/ngày đã trừ chi phí, vậy tôi hỏi anh: anh cố tình đánh lừa bà con hay anh nhầm lẫn ?
Em cảm ơn bác nhé ! vì bác trả lời câu hỏi của em

Còn chuyện trồng lan nó hết hot rồi bác ạ - và em củng ko thích mấy cái hot - em chỉ thích cái lâu bền ăn chắc thôi - dù sao củng cảm ơn bác
Em thấy trồng rau diếp cá củng khả thi - trồng mấy cái rau ưa nước như em nói - còn khả thi hơn và thực tế hơn - Nhưng có 80 m2 thì ko thể làm được vì uổng công bác ạ

Lần nữa cảm ơn bác nhé !

Còn cái toppic này em ko có gì bàn cải - có hay ko là nên bàn cải cái đầu ra - còn chuyện bác nói là chuyện quá bình thường - với 80 m2 mà em còn nghĩ chuyện thu nhập 100 tr/ năm một cách bền vững nữa kìa - chuyện topic là chuyện nhỏ

Ai cười mặc ai đi bác à - vấn đề là mình làm cho mình thôi - những người ko chịu suy nghĩ thì luôn đi theo bước chân của người khác - vậy thôi

Em còn có cả hệ thống tưới nước siêu tưởng luôn bác nhé - nhưng đó là bí quyết
Chuyện em nghĩ 80 m2 thu về 100 tr/ năm thực ra còn nhiều hơn thế nữa và bền vững - nhưng cũng là bí quyết

Ai nghĩ 80m2 trồng thuốc phiện thu được 100 tr/ năm thì trồng thử đi - coi được 10 tr ko thì biết
Với 80m2 bạn ko thể trồng cái gì đem bán được mà nó bền vững đâu - nói cho các bạn biết luôn là với 80 m2 đó ta trồng cái gì mà cho năng suất cao và nhanh để làm nguồn cho cái khác để mà hạn chế chi phí đầu vào tối thiểu - rồi ta cho ra sản phẩm với đầu ra có giá tối đa
Với sự kết hợp hoàn hảo - sự tận dụng triệt để - thì ta mới có được doanh thu 100 tr
Nói cho các bạn biết luôn là với 80 m2 đó nếu 1 người làm là không thể hết việc - và đảm bảo sự luân phiên bền vững - với những sản phẩm mang tính nhu cầu thiết yếu ko chạy theo thị trường

Thôi - tạm chia tay nhé - chúc bác vodinhtien vui khỏe - chúc mọi người ăn nên làm ra nhé - em vẩn ở TP và vẩn chưa được làm nông - còn cây lan ai trồng bây giờ là chết - vì đả đi sau người ta - bán ko được đâu - chỉ bán giống thôi - ko ai mua nữa đâu - bán thì chạy giao tận nhà từng võ - và phải bán trên mạng nữa - còn việc xuất khẩu thì khó nói lắm ở cái nước VN thân yêu

Xin Chào !

Tôi đang sài văn thể 5 + D24.

Đại ca ngày xưa của tôi đang trồng 3 hecta thanh long ở gần Tà Cú, ổng kêu tôi trồng nhưng tôi từ chối.

Còn chuyện cái bảng quyền mà đi đấu giá thì chỉ có ở việt nam, chuyện này tôi không biết.
Tôi thích sự chân thật và thẳng thắng.
rất ghét sự dối trá và thủ đoạn.
có sao thì tôi nói vậy, chả chết ma nào cả.

Topic này nằm trong mục tinnongnghiep, được cho thảo luận tự do, haclong muốn viết gì thì viết phải không @tranvi@khucthuydu ?

Anh vodinhtien oi! Anh cho em xin địa chỉ mua giống thanh long ruột tím hồng. Em chân thành cám ơn!

Anh vodinhtien oi! Anh cho em xin địa chỉ mua giống thanh long ruột tím hồng. Em chân thành cám ơn!
bác này chưa tìm hiểu đã nhảy vào. người ta bảo thanh long đó phải mua bản quyền 2tỷ. hạt bí mọi người ta chỉ để nhà đủ dùng khống có ý bán lại. hệ thống tưới của bác ấy chỉ làm gần nhà không kịp nên cũng không quảng cáo. các mô hình nông nghiệp siêu lợi nhuận khác thì chịu khó seach trên mạng đầy tha hồ học tập... còn những thứ khác nó thuộc về bí quyết bí mật công nghệ và bản quyền nên không thể chia sẻ thêm. tóm lại là bác ấy viết bài này chỉ nhăm mục đích chia sẻ thành công để mọi người tham khảo học tập ấy mà.

Em cảm ơn anh đã chia sẽ. Dậy khi nào công ty sở hữu mới cung cấp giống vậy anh?

Bản quyền giống xương rồng khó giữ lắm.

Kẻ trộm nó vào cắt một nhánh là mất bản
quyền ngay. Sau khi cắt về, nó cũng đăng
ký bản quyền của nó, lấy cớ là mới tạo
giống, rồi tung ra thị trường với giá một
nửa, rồi mấy ngày sau sụt xuống 1/3, rồi
dần sụt xuống nữa, cho đến khi đầy túi
thì nó thả nổi bản quyền. Thế là nó hớt
tay trên bạn.

Giống thanh long ruột đỏ là thành tựu nỗi bật của Viện nghiên cứu cây ăn quả phía nam. Giống này có rất nhiều ưu điểm như độ bo ric cao, tính chống chịu siêu hạng, năng suất rất cao và đặc biệt là nó ra trái suốt năm mà không cần chong điện (xem thêm trên mạng)
Ông Hiệp (công ty TLHH) hiện là chủ sở hữu giống nay. Kể ra mua giống mới mà cả bộ máy ưu việt của cả một viện nghiên cứu lai tạo, chọn lọc ròng rả trên 10 năm, với giá 2 tỷ là quá bèo!. Hiện nay, chủ sở hữu chỉ sử dụng để kinh doanh chứ không bán ra ngoài.
Có thể tìm mua từ những vườn thí nghiệm trước khi bán bản quyền (Long An, Bình Thuận và BRVT. Nhưng các cây giống này chưa chắc đã chuẩn, vì đang trong giai đoạn thí nghiệm

Bác Võ Đình Tiến cho em cái địa chỉ được ko ạ ? Để em sắp xếp xuống bác học ít kinh nghiệm tưới tự động , với nhờ bác tư vấn về vấn đề trồng cây j cho hiệu quả kinh tế ạ

Nhiều bạn muốn đến tôi để học mô hình và làm theo, xin trả lời chung thế này:
+Nông nghiệp thật ra là một nghề rất khó vì nó đụng đến sinh học, sâu bệnh tùm lum!, rất dễ trắng tay. Tuy nhiên nông nghiệp cũng mang lại lợi nhuận rất cao cho ông bà chủ, nên hiện nay có rất nhiều đại gia "nhảy" vào lính vực này...
+Làm nông nghiệp đừng quan tâm đến một mô hình cụ thể mà nên chú trọng đến tổng thể. Ví dụ như trong cả nước ai cũng chạy theo mô hình trồng bí đỏ hái quả non vào mùa nắng như tôi, vài năm nữa bí đỏ hái quả non có giá cao trong thời điểm này sẽ bị phá vở quy luật, đem cho bò ăn không hết. Hơn nữa, canh tác cây ngắn ngày phải xoay vòng nhiều loại cây trên cùng miếng đất chứ nếu trồng liên tục nhiều vụ rất dễ thất bại. Sang năm tôi lại trồng bí đỏ hái quả non, nhưng trồng diện diện tích thanh long phát triển mới, còn vườn thanh long hiện nay tôi sẽ chuyển sang trồng xen các loại rau có giá trị cao khác và sẽ trồng 5 loại rau xen kẻ nhau trên diện tích trồng bí hiện nay..
+Bạn muốn làm giàu từ nông nghiệp thì không nên chăm chú học theo mô hình và cây, con đang hot, nhất là các cây, con lạ ta chưa hiểu về nó và chưa biết thị trường tiêu thụ thế nào...Chợ, siêu thị là thị trường đó. Bạn cứ ra chợ xem mùa nào cái gì cao giá và nghiên cứu xem có phải giá tăng cao vào thời điểm đó có tính quy luật không, muốn vậy phải thu thập số liệu trung bình nhiều năm. Các sở Tài chính đều có bộ phận thống kê tỷ mỉ chi tiết giá cả các mặt hàng qua nhiều năm và lưu lại, bạn có thể đến đó liên hệ để xin sao chụp số liệu thống kê rồi đối chiếu theo từng tháng (tôi còn dùng phương pháp thống kê toán học để tính ra độ tin cậy của bài toán).Ví dụ, trái bí hái non có giá cao trong mùa nắng là vì đây là loại cây trồng mọc lan, cần trồng trên diện tích tương đối rộng nhưng phải cung cấp nước thường xuyên cho nó. Có nước, bí non lớn nhanh như "thổi";hôm trước trái bí bằng quả chanh, hôm sau đã lớn hơn cái chén...hái bán được rồi!. Trồng bí hái trái non năng suất gấp đôi để trái già, nhưng sở dĩ nông dân không làm được hoặc chỉ làm ít vì khó khăn ở chỗ tưới nước; phải tưới 1-2 ngày/lần, chứ ít hơn năng suất không cao! Bạn muốn áp dụng cái tôi gọi là "dễ ăn như tinh" phải đủ điều kiện:: phải có diện tích tương đối lớn, có hệ thống tưới tự động và bón phân, thuốc cũng tự động lun, nếu không tiền công ăn hết, lấy gì mà hưởng?
+Muốn chắc ăn trong nghề nông, bạn phải học công nghệ (hoặc tự sáng tạo ra, trên nền tảng kiến thức chuyên môn) và áp dụng linh hoạt. Ví dụ, trong lĩnh vực phòng trừ bệnh cho cây trồng, vật nuôi; bạn phải chẩn đoán chính xác "vật cưng" của bạn đang bị gì? Nhầm lẫn là toi! Một loại bệnh có rất nhiều nhãn thuốc phòng trị, đến người bán cũng không nhớ hết, phải dùng nhãn thuốc nào là hiệu quả, muốn biết phải tham khảo bà con chung quanh hoặc vào diễn đàn mà hỏi. Nhưng theo tôi, bí quyết hay nhất là chú trọng "phòng" chứ đừng để phải "trị"; chẳng hạn,bạn muốn trồng cây họ bầu bí, bạn lên mạng đọc tất cả các bài viết có liên quan và thống kê lại tất cả các loại sâu, bệnh cây đó có thể bị nhiễm và cũng thống kê tất cả các loại thốc phòng trị rồi mua thuốc về hòa chung để xịt phòng định kỳ khi cây trồng chưa bị nhiễm. Tôi sợ bệnh hơn sợ sâu rầy vì chính các bệnh cây (nhiễm nấm, vi rút...) mới
là nguyên nhân gây mất trắng và khó chẩn đoán, khó trị.
+Nước ta có trên 70% dân số làm nông nghiệp, sản xuất manh mún, thiếu công nghệ nên rất khó vươn lên làm giàu.Một khi tỷ lệ dân số làm nông nghiệp ngày càng thấp xuống, tích tụ ruộng đất ngày càng tăng lên, khi đó, đất nước mới thoát nghèo bền vững được...
+Tất cả những gì tôi viết trên đây thật ra là kiến thức chung, báo chí nói đầy, tôi tổng hợp lại chứ chẳng có giỏi giang giò đâu. Ai cũng biết mà không chịu làm!

Last edited:
túm lại là muốn làm nông nghiệp "dễ ăn như tinh" thì chỉ cần vài yếu tố nho nhỏ thế này:
1. có vốn
2.có kiến thức kỹ thuật
3. có trí tuệ
4.có sự nhạy bén nắm bắt thị trường
5.có các mối quan hệ làm ăn
6.thiên thời địa lợi nhân hòa.
đơn giản thế thôi nhưng mình nghĩ ai có đủ những đk trên thì làm gì cũng dễ.kn bản thân là trên đời không có cái gì dễ ăn.muốn ăn đc cái gì cũng phải vất vả với nó( ngay cả ăn trộm ăn cướp cũng phải vất vả rình rập chui lủi nữa mà) còn ai nói những gì rất dễ ăn thì chỉ có trời mới biết họ đang tính toán điều gì (họ nói dễ ăn nhưng chắc gì đã dễ ăn như họ nói mà nhiều khi họ cũng đang đau đầu vắt óc suy nghĩ phải nói thế nào đê tính thuyết phục cao ấy chứ.hjhj)

Last edited by a moderator:

Back