Làm nông thu ngày vài triệu. Dễ như tinh!

Tôi trồng 3.500 trụ thanh long ruột tím hồng trên diện tích khoảng 3 ha(trồng theo mô hình Đài Loan, có phủ bạt)
Giữa 2 trụ thanh long, tôi khoét lổ bạt phủ, bón phân lót, mỗi lổ trồng 2 hạt bí đỏ, nhờ đó, tôi có 3 ha bí đỏ...

Tôi thiết kế hệ thống tưới tự động, mỗi lần tưới được khoảng 1.000 trụ thanh long và 1000 gốc bí đỏ, phân bón, thuốc trừ sâu cũng đi theo nước tưới, mỗi lần tưới khoảng 15 phút là xong!

Giống bí đỏ tôi trồng là giống bí địa phương (quả tròn,gọi là bí hồng) và một giống bí của đồng bào dân tộc (quả thuôn bầu dục, gọi là bí mọi-nhưng ta nên lịch sự gọi là bí dân tộc hoặc bí đồng bào)

Bí tôi trồng hái non dùng làm rau chứ không để già (Hiện nay bà con cả nước đang khóc ròng vì bí đỏ bí đầu ra, không ai mua do trồng quá nhiều). Bí hồng tôi giao thương lái 6.500 đ/kg, còn bí dân tộc bán sĩ được 8.000 đ/kg nhờ hương vị thơm ngon và thịt quả rất dẽo nên thương lái tranh nhau mua, có bao nhiêu mua hết...
Năm ngoái, tôi trồng thí điểm 1 ha bí hái quả non, xen kẻ các giống: bí hồ lô én vàng, bí hồ lô Trang Nông, bí Nhật, bí hồng và bí dân tộc. Các giống bí hồ lô, bí Nhật bị sâu bệnh tùm lum, đặc biệt là bệnh phấn trắng và sương mai, cứ mỗi 1-2 tuần phải xịt thuốc 1 lần; trong khi bí dân tộc kề bên không thấy sâu bệnh gì cả (có lẽ nó quen sống hoang dã, kham khổ như đồng bào dân tộc?)...Đặc biệt, bí dân tộc có thời gian cho thu hoạch bí non rất lâu (trên 6 tháng-giống như bí hồ lô én vàng, có bón tưới là cho ra trái). Do đó,năm nay tui để giống bí dân tộc nhiều hơn để năm tới chỉ "chơi" thuần giống bí này thui, và vận động bà con địa phương cùng trồng để tăng thu nhập

Mới đầu vụ mà mỗi ngày tôi xuất bán trên 500 kg, bỏ túi trên 3 triệu đồng/ngày (đã trừ chi phí). Thời gian tới, mỗi ngày sẽ xuất bán nhiều hơn vì vườn bí đang bước đầu cho thu hoạch.
Số lượng thu hoạch mỗi ngày còn ít, thu nhập cũng cao nên tôi cho lính dùng xe honda chở đi bán, từ vườn tới nơi mua hàng 15km, tôi cho lính hưởng 1.500 đ/kg (tiền chở); nhờ vậy, mỗi chú có thêm thu nhập trên 300 ngàn/ngày/2 lần chở (ngoài lương) nên 2 chú lính tui rất phấn khởi và hăng hái làm việc.

Như vậy là bước đầu tui đã thành công, thành công này chủ yếu là nhờ chịu khó áp dụng công nghệ (hệ thống tưới rất rẻ mà hữu dụng, nhờ đó trồng được 3 ha bí trong mùa nắng, trong khi ở địa phương, do tưới thủ công nên chỉ trồng nhiều nhất 1 ha); đồng thời nhờ nghiên cứu thị trường (bán bí non thay vì để bí già) và chịu khó tìm hiểu, (chọn giống, trồng thí nghiệm trước khi mở rộng vv...)
Bà con nào thích mô hình này, like cái đê,,,he he!!! Nếu chịu khó nghiên cứu thì làm giàu từ nông nghiệp, dễ như tinh! hả bà con?

+_Bạn mới là người không biết gì mà hay nỗ. Tôi chứng minh này nhé:
-Bạn nói không có chuyện mua bản quyền giống thanh long ruột đỏ giá 2 tỷ, tôi chỉ ra đó là sự thực. Bạn tôi đã trúng thầu vụ này (ông Nguyễn Minh Châu, viện trưởng có thư mời tôi, nhưng lúc đó tôi đang ở nước ngoài). Bạn hố to rồi nhé...một thông tin hot như vậy mà bạn mù tịt.
-Bạn lại nói bạn mua thương hiệu thanh long cho gia đình giá mười mấy triệu...cái này là nỗ banh xác...Hình như bạn ở Trảng Bom?
-Bạn nói thanh long chỉ trồng 1.000 trụ/ha, tôi chỉ ra cho bạn thấy Đài Loan họ trồng 1mx3m tức 3.300 trụ/ha, còn ở Bình Thuận, bà con trồng cự ly 2,8x2,8 hoặc 2,9x2,9 (trên 1.200 trụ/ha) là chuyện rất phổ biến. Do đó, bạn không có chút kiến thức thực tế nào trong lĩnh vực này...có câu "biết thì thưa thốt, không biết thì...dựa cột!"
-Bạn nói cái bơm Văn Thể bơm được 25m3/giờ. Hóa ra cái bơm nó quyết định lưu lượng à? Cần biết bơm Văn Thể có xuất xứ từ ông Văn Thể ở Đăk Lak, loại bơm này cánh quạt mỏng mà rất nhiều cánh, có nhiều loại 3,4,5,6 và chỉ chuyên dùng cho máy nỗ, phát tưới lên cao, phù hợp tưới cà phê vv chứ về lưu lượng nói chung, loại bơm này hạn chế khi dùng ở đồng bằng. Còn công suất bao nhiêu m3/giờ là do động cơ (sức ngựa) chứ có phải do cái bơm đâu? Lại hố nữa nhé!
+Nói chung, sự thật kiến thức chung và kiến thức chuyên môn của bạn còn nông cạn quá...nếu là tôi, tôi xấu hổ biến đo khỏi đây rồi!
Ở đây em có 2 ý muốn đóng góp. Bác đi nhiều biết nhiều em không dám trẻ nhỏ mà háu đá ở đây, nhưng em muốn làm rõ:
- Cái kiểu trồng Thanh Long của Đài Loan là dạng như dàn trồng theo kiểu trồng Nho, bác nói 1x3 không sai nhưng mà phải hiểu theo kiểu dàn ko phải là trụ như bên quê hương mình. Vì thế mà mới trồng dày được như Nho. Nói 3
- Ý này thì có vẻ bắt bẻ câu từ: Nhưng mà cái bơm quyết định lưu lượng đúng chứ ko thể nói sai được nhé bác, cũng như nó quyết định cả áp suất. Em nói thế này đúng ko nhé: Nếu bác tưới 1000 trụ này 1 lần thì đâu có dùng được con bơm 3 ngựa nên nói kiểu nào mà mình hiểu được và kỹ thuật chuyên môn hiểu được là ok.
Ngoài lề xíu: Ý gạch đầu dòng cuối của bác Tiến cũng ko hay lắm.

Mấy Bác nào có ý kiến thì đóng góp cho anh em tham khảo , bắt bẻ nhau mà ko đưa ý kiến hay mô hình của mình ra thì nói làm gì , đừng để những người có tâm như bác Tiến thấy ngại chia sẻ . Thành công mỗi người tự biết , diễn đàn trao đổi mà các bác chưir như dân chợ búa . Ai ko thích thì không nói để anh em như tôi tìm hiểu

E cũng theo dõi từ đầu đến giờ, cũng thấy có nhiều cái hay mà ko phải chủ top nói ra. Nhưng có một vấn đề là dù đúng hay sai thì cũng moi hết ra cho tất cả ae cùng hiểu và tìm hiểu, nhưng đừng chủi tục nhau ko hay thế thôi! thanks các bác đã chia sẻ

Nói về trồng hoa màu mà mỗi hecta thu nhập 1 triệu 1 ngày thì có gì mà ghê gớm !

Với mức thu nhập đó thì nó tương ứng vớm 100.000 đ/ngày/thu nhập/1.000m2 (chưa trừ chi phí).

Ai từng trồng hoa màu rồi thì biết liền, mỗi xào (1.000m2) mà chỉ có thu nhập 100.000 đ/ngày là quá thấp.

Huống chi chủ top chỉ mới đầu vụ, lái buôn đang lỏng tay, vài ngày nữa là nó siết lại thì chủ top có mà ngồi rầu.

Hoa màu thì dịch bệnh nhiều, công chăm sóc lớn, chi phí đầu tư cao và khả năng dội chợ cho heo ăn cũng rất cao.

Cái vụ trên toppic thì mình ko dám bàn luận vì mình ko có đất để hiểu thực tế - nhưng mình đang me cái này

1000 m2 bỏ túi ngày 1 triệu - là 1 triệu lãi ròng sau khi trừ chi phí rồi phải ko bác ?

Em có 80 m2 liệu 1 ngày em bỏ túi 80 ngàn được ko - mong bác chỉ giúp

Em nghĩ bác nói - nếu ko phải cây xa lách xoong thì là rau cần nước hoặc 1 loại cây ưa nước trên mặt đất nào đó - bác có thể nói rõ về cây đó giúp em được ko ? - liệu cây đó trồng trên 80 m2 liệu có bán được ko hay chỉ uổng công chạy xe đi bán - mà nó lại quá ít củng như ko thường xuyên - bác đừng bảo em trồng rau mầm nhe - chưa thực tế bác ạ

Em đang nhức đầu vì đất ko có - với 80 m2 em ko biết phải làm mô hình nuôi trồng thế nào để có thu nhập ròng 100 triệu / năm
Em đang nghĩ mô hình kết hợp về cây bán thủy canh ( vì thủy canh em ko rành ) - chứ trồng trên đất thì chỉ đủ người ăn - với chăn nuôi con giống mà người ta luôn cần

Bác nào có mô hình chăn nuôi hay trồng trọt hay kết hợp gì trên 80 m2 mà thu nhập ròng 100 triệu / năm thì giúp em nhé - lưu ý là ăn chắc mặc bền nhé - ko lỗ nhé và ko mang tính thời vụ nhé - thu nhập điều đặng mổi năm và ổn định bền vững nhé

Cho em xin mô hình rất thực tế và siêu nông nghiệp nhé ! - chứ em có vài nghìn m2 thì em củng ko xin các bác làm gì đâu - chúc các bác vui khỏe !

cảm ơn các bác trước !

P/S : đừng kêu em cất nhà lầu 8 tấm mà nuôi trồng nhé - vốn 20 - 30 triệu thôi nhé .

Tranh cải nhau làm gì - cái này nhỏ nhỏ ai củng làm được nè - cho em xin bí quyết đi các bác !
Bác nào chơi được cái này thì - áp dụng 1 ha chỉ cần 6 tháng thì làm tỷ phú thôi - chắc như bắp luôn .

Last edited by a moderator:
Quay lại với topic !
Chúng ta đã mổ xẻ chuyện doanh thu và lợi nhuận của mô hình bí. Bây giờ tôi sẽ chỉ ra cho các bạn xem khuyết điểm cuối cùng của mô hình, nó là cái thứ sẽ giết bất cứ ai đi theo mô hình này:

Chúng ta đã biết, những ngày qua thì chủ top thu hoạch mỗi ngày được 400 kg với giá bán trung bình là 7.000 đ/kg (từ 6.000 đến 8.500 đ/kg).

400 kg của 3.5 hecta
Vậy 1 hecta có năng suất là 115kg × 7.000 = 805.000 đ/ngày/doanh thu (chưa trừ chi phí)

Vậy 1.000 m2 có năng suất là 11.5 kg × 7.000 = 80.500 đ/kg/doanh thu (chưa trừ chi phí)

Nếu bạn trồng bí này trên diện tích 1.000m2 và với giá trên (được giá hơn mọi khi) thì bạn có 80.000 đ mỗi ngày, số tiền đó chưa trừ chi phí bạn ạ.

Hay nói cách khác, với 1.000 m2 bí thì mỗi ngày bạn hái được 11 kg.

vậy 80m2 của lecongtuananh có năng xuất là 0.9kg × 7.000 = 6.300 đ/ngày/doanh thu (chưa trừ chi phí)

Phần còn lại thì bạn hãy tự suy nghĩ cho thông đầu óc !

Haclong !

p/s : Bài viết được xóa bỏ những phần không cần thiết để tập trung vào chuyên môn.

Gửi : Anh Tiến & anh em diễn đàn !

1/- Anh Tiến :

- Anh có nhớ Thiêm ở Sài gòn o ? có ra Bình Thuận gặp anh đấy nhớ không ?

- Hình trên diễn đàn là chỗ hôm rồi em ra BT anh dẫn đi xem & đang bắt đầu trồng đấy à ? , nay nó phát triển đẹp đấy anh , hôm rồi anh hướng dẫn em làm hệ thống tưới nhưng chưa làm được. Vì bận quá lo sx chạy hàng tết anh ạ . Chắc qua tết em mới lắp được , nhưng em cũng chưa tin lắm vào khả năng của mình > sẽ ĐT cho anh để cầu cứu ! Vào SG – đi Cần thơ với vợ chồng em vài ngày cho vui xem tụi em làm thế nào nhé !

- Trại ở Cần thơ : Em đã nuôi 10 con dê chuyên sữa mua từ trại giống dê thỏ Sơn tây , đưa về CT ngày 05/8/2014 ( đi bằng máy bay nên rất khỏe cho Dê ) , đến nay hơn 4 tháng > Em thấy khá tốt & đã có chút ít kinh nghiệm . Hiện em đang làm 15 chuồng : phần xây dựng đã xong chỉ còn làm sàn & mái tole . Vì em muốn để đất trống để trồng đậu phộng , khi nào bắt dê về thì làm nốt 2 phần việc kia nhanh thôi . Đậu phộng trong tuần nầy thu , nghe anh em báo về cũng không đạt lắm . Không sao :

· Hạt tốt : để giống
· Hạt xấu chút : mình ăn
· Xấu hơn : Dê ăn
· Thân cây : Dê ăn

> >> Không bỏ cái nào hết : Lãi chán !!!

+ Diện tích chuồng em làm : 4 x 12 ; trong đó 4 x 6 là sàn , còn lại sân chơi . Nnưng nó ít chơi lắm gần như ăn suốt ngày - vui ở chỗ : 04 tháng nay em không rửa chuồng nhưng không thấy hôi ( chỉ có đảo nền chuồng 1 tuần /lần > Nền đệm lót tự chế ) , hằng tuần em cho xử lý môi trường 1 lần lên sàn ( nhưng khi số lượng nhiều cũng có cách … ) . Tóm lại em rất tự tin trong việc xử lý môi trường ( trãi qua thực tế 4 năm rồi mà )

+ Diện tích đất còn lại em trồng cây ăn trái : Mít , nhàu , xoài mận , ối , bưởi , dừa ….mà phần nhiều là mít ( Tổng dt > 6.000m2 )
- A.Tiến ơi : Lợi nhuận 1 ngày thì chưa phải là của 1 tháng , mà lại càng không thể là 1 năm …

2/- Anh em diễn đàn :
- Tôi & A.Tiến là dân tay ngang của ngành nông nghiệp , nhưng chắc có lẽ mình xuất thân từ nhà nông nên có máu > muốn : tìm tòi nghiên cứu , học hỏi , thí nghiệm … . Vì không có nghiệp vụ về nông nghiệp mà máu thí nghiệm nên cũng bị nó bầm dập nhiều , mà thất bại nhiều vì bởi tính : háo thắng , tham … & tôi nghĩ a.Tiến chắc cũng đã bầm dập nhiều để có được kinh nghiệm như hôm nay nhưng vì ngại ( Viết dài dòng > Nổ … ) nên anh không nói thôi . Bản thân tôi là thế , nên nghĩ anh Tiến cũng thế ! ( Suy bụng ta ra bụng người mà : hihi !!! … )

- Sương Sâm ơi : Nếu em 38 tuổi thì em còn nhỏ lắm , em nhỏ hơn tôi 1 con giáp , mà tôi lại nhỏ hơn A.Tiến cơ đấy . Tôi mạng HỎA đấy , em xem mạng hỏa có nóng không ? Thẳng tính gì đi nữa thì trên diễn đàn chúng ta hãy nhìn nhau ở mặt tích cực , ngành nông nghiệp có cái hay là nói hết cho nhau nghe : KINH NGHIỆM , THÀNH CÔNG , THẤT BẠI … nhưng ngàng công nghiệp không có đâu nhé ! Bí mật công nghệ ghê lắm em ạ ! . ( Vì tôi đã làm chủ Doanh nghiệp gần 20 năm nay & hiện nay cũng thế , nên kinh nghiệm cuộc sống cũng khá nhiều đấy em ). Qua tiếp xúc với a.Tiến 1 lần tôi đánh giá anh là 1 người đơn giản , thật & hiền . Tóm lại : anh là người bạn chơi được !

- Còn trại nuôi dê của tôi hiện nay chưa thật “ XONG & HOÀN CHỈNH “ nên chưa thể nói gì được anh em ạ , không giấu bởi vì nó không giống ai > KẾ HOẠCH 3 NĂM .

Thân ái chào cả nhà nhé ! ( Tôi làm biếng đánh , gõ chữ … lắm : ACE thông cảm )

Thiêm : 0913.127421

Gửi : Anh Tiến & anh em diễn đàn !

1/- Anh Tiến :

- Anh có nhớ Thiêm ở Sài gòn o ? có ra Bình Thuận gặp anh đấy nhớ không ?

- Hình trên diễn đàn là chỗ hôm rồi em ra BT anh dẫn đi xem & đang bắt đầu trồng đấy à ? , nay nó phát triển đẹp đấy anh , hôm rồi anh hướng dẫn em làm hệ thống tưới nhưng chưa làm được. Vì bận quá lo sx chạy hàng tết anh ạ . Chắc qua tết em mới lắp được , nhưng em cũng chưa tin lắm vào khả năng của mình > sẽ ĐT cho anh để cầu cứu ! Vào SG – đi Cần thơ với vợ chồng em vài ngày cho vui xem tụi em làm thế nào nhé !

- Trại ở Cần thơ : Em đã nuôi 10 con dê chuyên sữa mua từ trại giống dê thỏ Sơn tây , đưa về CT ngày 05/8/2014 ( đi bằng máy bay nên rất khỏe cho Dê ) , đến nay hơn 4 tháng > Em thấy khá tốt & đã có chút ít kinh nghiệm . Hiện em đang làm 15 chuồng : phần xây dựng đã xong chỉ còn làm sàn & mái tole . Vì em muốn để đất trống để trồng đậu phộng , khi nào bắt dê về thì làm nốt 2 phần việc kia nhanh thôi . Đậu phộng trong tuần nầy thu , nghe anh em báo về cũng không đạt lắm . Không sao :

· Hạt tốt : để giống
· Hạt xấu chút : mình ăn
· Xấu hơn : Dê ăn
· Thân cây : Dê ăn

> >> Không bỏ cái nào hết : Lãi chán !!!

+ Diện tích chuồng em làm : 4 x 12 ; trong đó 4 x 6 là sàn , còn lại sân chơi . Nnưng nó ít chơi lắm gần như ăn suốt ngày - vui ở chỗ : 04 tháng nay em không rửa chuồng nhưng không thấy hôi ( chỉ có đảo nền chuồng 1 tuần /lần > Nền đệm lót tự chế ) , hằng tuần em cho xử lý môi trường 1 lần lên sàn ( nhưng khi số lượng nhiều cũng có cách … ) . Tóm lại em rất tự tin trong việc xử lý môi trường ( trãi qua thực tế 4 năm rồi mà )

+ Diện tích đất còn lại em trồng cây ăn trái : Mít , nhàu , xoài mận , ối , bưởi , dừa ….mà phần nhiều là mít ( Tổng dt > 6.000m2 )
- A.Tiến ơi : Lợi nhuận 1 ngày thì chưa phải là của 1 tháng , mà lại càng không thể là 1 năm …

2/- Anh em diễn đàn :
- Tôi & A.Tiến là dân tay ngang của ngành nông nghiệp , nhưng chắc có lẽ mình xuất thân từ nhà nông nên có máu > muốn : tìm tòi nghiên cứu , học hỏi , thí nghiệm … . Vì không có nghiệp vụ về nông nghiệp mà máu thí nghiệm nên cũng bị nó bầm dập nhiều , mà thất bại nhiều vì bởi tính : háo thắng , tham … & tôi nghĩ a.Tiến chắc cũng đã bầm dập nhiều để có được kinh nghiệm như hôm nay nhưng vì ngại ( Viết dài dòng > Nổ … ) nên anh không nói thôi . Bản thân tôi là thế , nên nghĩ anh Tiến cũng thế ! ( Suy bụng ta ra bụng người mà : hihi !!! … )

- Sương Sâm ơi : Nếu em 38 tuổi thì em còn nhỏ lắm , em nhỏ hơn tôi 1 con giáp , mà tôi lại nhỏ hơn A.Tiến cơ đấy . Tôi mạng HỎA đấy , em xem mạng hỏa có nóng không ? Thẳng tính gì đi nữa thì trên diễn đàn chúng ta hãy nhìn nhau ở mặt tích cực , ngành nông nghiệp có cái hay là nói hết cho nhau nghe : KINH NGHIỆM , THÀNH CÔNG , THẤT BẠI … nhưng ngàng công nghiệp không có đâu nhé ! Bí mật công nghệ ghê lắm em ạ ! . ( Vì tôi đã làm chủ Doanh nghiệp gần 20 năm nay & hiện nay cũng thế , nên kinh nghiệm cuộc sống cũng khá nhiều đấy em ). Qua tiếp xúc với a.Tiến 1 lần tôi đánh giá anh là 1 người đơn giản , thật & hiền . Tóm lại : anh là người bạn chơi được !

- Còn trại nuôi dê của tôi hiện nay chưa thật “ XONG & HOÀN CHỈNH “ nên chưa thể nói gì được anh em ạ , không giấu bởi vì nó không giống ai > KẾ HOẠCH 3 NĂM .

Thân ái chào cả nhà nhé ! ( Tôi làm biếng đánh , gõ chữ … lắm : ACE thông cảm )

Thiêm : 0913.127421
+Chào đại gia kiêm nhà từ thiện vĩ đại. Công ty em làm ăn vẫn tốt chứ? Vườn cao su có gì khả quan không?
+Anh bây giờ bận lắm, không có thời gian rãnh để đi chơi đâu! Làm hệ thống tưới không kịp bị bà con chửi quá trời! Đang chờ ăn thịt vịt nuôi bằng thuốc nam của em nè...Nhớ để dành lại con mập nhất nghe!

Thời đại này "ăn ngay nói thẳng" cũng bị... chưởi !

1. Thứ nhất: tôi đánh giá mô hình, không đánh giá tuổi tác, cũng không đánh giá ai chơi được hay không chơi được.

Tôi không thù ghét gì chủ top hết, tôi chả biết chủ top và tôi cũng không trồng hoa màu.

"Đối nhân xử thế" ai không hiểu thành ngữ này cứ nói, haclong sẽ giải thích.

2. Thứ 2: nông dân trồng hoa màu, chỉ 1.000 m2 thôi mà khi đến thu hoạch thì 2 đến 3 người hái.

Còn chủ top trồng 3,5 hecta mà chỉ có 1 công nhân đi hái và đem về luôn thì tôi thật sự bó tay.

Chủ top trồng hoa màu, mà trung bình 1.000 m2 mỗi ngày thu hoạch chỉ được 11 kg là năng suất quá kém và rất khó chấp nhận.

Thử hỏi: "bạn trồng bí mỗi ngày hái được 11 kg bạn có đem đi bán không ? Hay bạn đem đi biếu cho có tình có nghĩa ?

3. Bí dân tộc mà có giá từ 6.000 đến 8.500 đ/kg mà gọi là giá cao nhất cũng chưa đúng. 9xkhoinghiep trồng bí xanh thôi cũng được 10.000 đ/kg rồi.

Từ ngày tham gia diễn đàn, mỗi lần đi chợ tôi hay hỏi các tiểu thương: "cái này giá như thế nào ?". Tôi chỉ muốn biết giá cả thị trường ra sao, thấy kẻ đẹp trai + ăn mặc như diễn viên hàn quốc vô chợ hỏi lung tung bà bán rau bán thịt nào cũng ngỡ ngàng !

4. Hệ thống tưới của chủ top ở video trên mà có thể khiêm luôn việc xịt thuốc cho cây thì tôi cũng ... bó tay !

Làm sao nó có thể xịt được ???

5. Việc chủ top đưa lên đây một mô hình và gọi là "thắng lợi" thì rất là nguy hiểm, vì nhiều bà con sau khi đọc xong sẽ về triển khai, nó cần được mổ xẻ tường tận để cho bà con thấy được những cái hay và cả những cái dở của mô hình mà còn quyết định.

Tất cả chúng ta đều đề cao những cái hay, cái tuyệt vời và cuối cùng thì ai sẽ an ủi những nông dân thực nghiệm mô hình ?
Haclong hay vodinhtien hay là chính bạn, bạn nói tôi nghe ?

thấy kẻ đẹp trai + ăn mặc như diễn viên hàn quốc vô chợ hỏi lung tung bà bán rau bán thịt nào cũng ngỡ ngàng !
Đam mê - thời tiết - cơm gạo
Chẳng ai bàn luận đến hết ta chỉ bàn luận đến mô hình này đến mô hình kia .
Chẳng có mảnh đất nào giống mãnh đất nào .
Chẳng có nơi này và nơi kia lại giống nhau đến 100 %
Không có hai con người giống nhau .
Không phải ai cũng có điều kiện và may mắn để làm đến nơi đến chốn .

bí xanh nào 10k/kg thế? thấy chợ chỗ mình 5k/2 trái bèo cũng 1,5kg rồi

Bác nói nhiều mà cuối cùng người hỏi vẫn chưa đạt đc mục đích của mình
Tùy vào dk , dia hình canh tác và giong cây trồng mà ap dung va thiet ke he thong tuoi tieu cho phu hop. Chu ko nhat thiet theo mo hinh cua ai.
Hôm trc đc bài viết về hệ thống tưới bằng một cuộc gọi diện thoại rất hay
Hình như cô là đại gia ở SG, có 20 ha đất ở Đồng nai, đã gọi điện thoại cho tôi cách đây vài hôm?
Hiện nay tôi không thể tư vấn hệ thống tưới ngoài tỉnh vì điều kiện không cho phép, còn muốn đến trang tại của tôi tham quan thì cũng không thể, vì 2 lý do:
+Khách đến nhà mà không tiếp thì mất lịch sự, mà tiếp đón thì đâu còn thời gian để làm việc gì? Chỉ riêng ở địa phương trong tỉnh đến lẻ hoặc theo nhóm, lính tôi cũng không còn thời gian làm việc...Hiện nay, tôi đang bị stress vì điện thoại và công việc...
+Có những vấn đề về công nghệ mà tôi phải giấu, chưa thể phổ biến vì nhiều lý do (ví dụ giống thanh long), nên hiện giờ không cho người lạ vào...
Những gì làm được,nói được, tôi sẽ trình bày tỉ mỉ trên diễn đàn này, có hình ảnh hoặc clip minh họa, những gì chưa thể công khai, tôi sẽ giữ lại...
+Tôi sẵn sàng thiết kế hệ thống tưới giúp người nghèo miễn phí, nhưng đại gia thì có thu phí đấy!
+Tôi làm sao để người hỏi đạt được mục đích mụt nhọt đây?

Xin chào các anh/chị/em, chào các bác/cô/chú. Em/cháu mới tham gia diễn đàn và cũng chưa đóng góp được gì. Em/cháu không phải không muốn viết bài, mà tội là vốn kiến thức và kinh nghiệm của em/cháu chưa đủ để nói. Em/cháu biết các bác/cô/chú và các anh chị em đều có mục đích riêng khi tham gia diễn đàn này, để chia sẻ, để học hỏi... Nhưng cũng có những mục đích không trong sáng. Nhiều người chỉ muốn thỏa mãn cái tôi, háo thắng. Cái này rõ ràng và cũng nhiều người hiểu, cũng không cần chỉ rõ.
Em chỉ muốn gửi đến anh haclong (theo cách anh nhận mình là haclong mà không phải tên thật của anh) cũng như một vài người khác rằng anh có thấy trách nhiệm trong mỗi bài viết của mình. Anh có biết thế nào là kính già, yêu trẻ? Anh có biết ơn những người làm ra các sản phẩm nuôi sống anh? anh có biết ơn những người cho anh cuộc sống hôm nay? anh có biết ơn những người cho anh kiến thức và kinh nghiệm? Anh có quan tâm đến cảm nhận của người khác? Cách cư xử của anh như thể anh đang bức xúc về vấn đề nào đó, nhưng đừng để bức xúc ảnh hưởng người khác. Điều cuối cùng muốn gửi gắm cho anh : sống có trách nhiệm hơn và bớt đi sự ích kỷ.

Xin chào các anh/chị/em, chào các bác/cô/chú. Em/cháu mới tham gia diễn đàn và cũng chưa đóng góp được gì. Em/cháu không phải không muốn viết bài, mà tội là vốn kiến thức và kinh nghiệm của em/cháu chưa đủ để nói. Em/cháu biết các bác/cô/chú và các anh chị em đều có mục đích riêng khi tham gia diễn đàn này, để chia sẻ, để học hỏi... Nhưng cũng có những mục đích không trong sáng. Nhiều người chỉ muốn thỏa mãn cái tôi, háo thắng. Cái này rõ ràng và cũng nhiều người hiểu, cũng không cần chỉ rõ.
Em chỉ muốn gửi đến anh haclong (theo cách anh nhận mình là haclong mà không phải tên thật của anh) cũng như một vài người khác rằng anh có thấy trách nhiệm trong mỗi bài viết của mình. Anh có biết thế nào là kính già, yêu trẻ? Anh có biết ơn những người làm ra các sản phẩm nuôi sống anh? anh có biết ơn những người cho anh cuộc sống hôm nay? anh có biết ơn những người cho anh kiến thức và kinh nghiệm? Anh có quan tâm đến cảm nhận của người khác? Cách cư xử của anh như thể anh đang bức xúc về vấn đề nào đó, nhưng đừng để bức xúc ảnh hưởng người khác. Điều cuối cùng muốn gửi gắm cho anh : sống có trách nhiệm hơn và bớt đi sự ích kỷ.
Đọc bài này xong mà tôi cảm thấy sợ sợ sao sao ấy !
Chào bạn .

Mình có cái bơm hỏa tiễn 2kí( theo cách noi thông thường) khi thả xuống giếng sâu 40m thì nuớc ra co 40cm( nước phục ta tu đầu ống tưới) còn khi khéo len 30m thi nuớc ra 60cm.
Nhà trồng chôm chôm gi thì bèo ( chua tới 1,5k/kg) có ng quen ở miền tây kêu tui đem chôm chôm lên Biên Hòa bán lẻ như ở miền tay cung được 5k/kg. Tôi nói không không khả thi.
Ae nào hiểu thì gạch đá nhé hihi

Nể phục cái tài phân tích thực tế của @Sương Sâm mà ít thành viên nào làm dc. Nhưng bn cũng nên nhẹ nhàng và lhoes léo hơn vì chủ top đâu phải là thánh nhân cungx có cái giỏi có cái ko giỏi.
Chú ấy làm dc cái hệ thống tưới là đã hơn người rồi nhưng còn trong trồng trọt thì mình cũng nhận thấy ko ổn. Hơi quá nói về thu nhập và làm giàu chú ấy tạo dc cho bà con một giấc mơ đẹp nhưng nếu ko thực tế thì rất nguy hiểm có thể nói là lừa gạt bà con vì sự ko có thật.
Mình chỉ hiểu một điều mà ai cũng hiểu đó là
Người làm mô hình này ko phải là giàu nhờ làm nông mà là giàu rồi mới làm nông.

Cháu cảm ơn bác rất nhiều!!!! Mong bác có thêm nhiều bài chia sẻ như này nữa ạ.

Nể phục cái tài phân tích thực tế của @Sương Sâm mà ít thành viên nào làm dc. Nhưng bn cũng nên nhẹ nhàng và lhoes léo hơn vì chủ top đâu phải là thánh nhân cungx có cái giỏi có cái ko giỏi.
Chú ấy làm dc cái hệ thống tưới là đã hơn người rồi nhưng còn trong trồng trọt thì mình cũng nhận thấy ko ổn. Hơi quá nói về thu nhập và làm giàu chú ấy tạo dc cho bà con một giấc mơ đẹp nhưng nếu ko thực tế thì rất nguy hiểm có thể nói là lừa gạt bà con vì sự ko có thật.
Mình chỉ hiểu một điều mà ai cũng hiểu đó là
Người làm mô hình này ko phải là giàu nhờ làm nông mà là giàu rồi mới làm nông.

Đọc bài của bạn mà tôi cứ mĩm cười, k biết bạn đọc và hiểu đc gì mà cho rằng nguy hiểm và lừa đảo?

Tôi k muốn phân tích nhiều, nhưng những gì sương sâm phân tích chỉ là cảm tính và k chính xác, chỉ muốn thể hiện mình, đả kích vô lý những chia sẻ của người khác. Riêng tôi, tôi thấy rằng mô hình mà chủ topic chia sẻ là một cách làm khoa học và hợp lý.

Back