Làm nước mắm truyền thống

• Thread starter repthuy
  • Ngày gửi

Chén nước mắn có lẽ không còn xa lạ với người dân Việt mình, ngày trước mỗi lần vào mùa cá cơm là có mấy cô gánh gồng đi khắp làng này xóm khác bán cá cơm bán muối, người dân nông thôn nhà nhà ai cũng có vài thùng gỗ, lu vại để muối cá chua ăn liền hay muối cá để làm nước mắm, nước mắm ngon nhất là nước đầu tiên người ta hay gọi là nước mắm nhĩ, ăn rất thơm ngon và độ đạm cao, chẳng cần tôm cá gì chỉ cần có chén mắm là ăn cơm ngon lành.
Bây giờ thì chẳng còn mấy nhà tự làm nước mắn mà toàn mua nước mắm công nghiệp, ăn thì chẳng ngon gì mà để một thời gian thì thấy đường với muối đọng trên cổ chai, toàn chất hóa học không tốt cho sức khỏe, cứ như vậy thì nước mắm truyền thống sẽ bị mai một thôi
Ngày bé mình cũng được xem ba mẹ làm nước mắm, chỉ nhớ là cá với muối theo tỷ lệ cho vào thùng gỗ như trên hình (thùng được làm từ nhiều mảnh gỗ ghép lại và cố định bằng đinh với dây chằn phía ngoài), sau một thời gian thì đảo cá cho điều rồi cũng chẳng nhớ là khi nào được thu hoạch, dưới đáy thùng mắn có một vòi để cho nước mắm chảy ra, bên dưới là một cái lu nhỏ đựng nước mắm, nước mắm chỉ chảy từng giọt từng giọt một, loại nước mắm đó ăn rất ngon, xác cá sau khi lấy lần 1 sẽ được thêm bớt thành phần để tiếp tục lấy lần thứ 2 còn lại là chẳng biết gì cả, hix chắc phải về hỏi lạ các cụ cách làm nước mắm thôi :Dapdau:
Mình lập topic này mong muốn anh chị nào biết cách làm nước mắm thuyền thống cùng chia sẻ kinh nghiệm và thảo luận, chắc chắn 3 miền đất nước thì cách làm sẽ khác nhau và hương vị cũng sẽ có chút khác biệt
Ngoài nước mắm lấy nước thì còn nhiều loại nữa như mắm mực, mắm tôm, mắm ruốc, mắm rươi được làm như thế nào, chắc nhiều người vẫn chưa được ăn tấc cả các loại mắm đó và cấc loại mắm đó được làm như thế nào?
Mong nhận được sự chia sẻ của mọi người

Nhà cháu ở xứ Bắc, vùng đồng bằng và ven núi, ko có cá biển làm mắm nên mẹ cháu thường làm tương. Cũng là 1 loại nước chấm ngon bổ rẻ và an toàn. Chắc là vùng nào thì nên ăn uống theo vùng đó thì có lẽ là tốt hơn phải ko ạ. Ăn tương lại hợp với ăn chay nữa.
Ước gì cháu được ăn tương ngày xưa mẹ hay làm, hoặc là từ bỏ về nhà làm lại những đồ ăn truyền thống của Ngoại và mẹ để đảm bảo sức khỏe nhỉ. Haizzza, cháu bắt đầu lại thèm cái ngày xưa...

em cũng muốn làm nước mắm từ cá đồng vì trên nhà em cá nhỏ , có mương nhiều , em đã đọc các commemt của các bác vs hiểu cá đồng cũng làm đc nước mắm < nhưng em chưa xác định đc độ ngon so vs làm từ cá biển .
vấn đề bảo quản em có thắc mắc là độ đạm cao ( nước một , hai ) mà không dùng chất bảo quản thì làm sao để nước mắm ko bị hư thối , hay do trong nước cốt rút ra có lượng muối cao làm thay vai trò chất bảo quản ?
các bác giải đáp giúp em với

Cách tôi đang làm nước mắn bằng cá đồng ( cá cơm, cá sơn, cá mè ...): Đầu tiên rửa cá sạch, để ráo. Ti lệ ướp 10 kg cá + 3,5 kg muối hột ( nếu muốn ăn lạt thì 3 kg muối nhưng phải làm trong hủ keo trong và phải phơi ngoài nắng, chỉ cần chưa tới 2 tháng là có ăn {bí quyết}) cứ 1 lớp cá là 1 lớp muối cho tớ hết cá và muối, roi bao ni lông đậy lên cột chặt bằng dây thun ( để trong phòng ngủ vẫn không có mùi), đem phơi nắng .sau 5 ngày mở ra chắc bỏ nước đi và đậy lại sau 4-6 tháng là cá đã nát và bắt đầu chế biến nước mắm. Giai đoạn này tùy theo thi giác và vị giác của mỗi nguời mà ta có sản phẩm đặc trưng của mình.

Back