Làm sao cho cây bông trang ra hoa đúng Tết?

• Thread starter van nguyen
  • Ngày gửi
Mình đang sưu tầm trang Thái nhưng đang hoang mang về thời gian ra hoa của nó . Mong các bác hướng dẩn. TKS.

muốn Trang ra hoa đồng loạt thì bạn phải bấm toàn bộ đọt của nó trước khoảng 100 ngày,những đọt phía trên do hứng nhiều nắng nên sẽ cho hoa trước vài ngày,sau đó bón NPK,bây giờ thì kô còn kịp,để cây đẹp cứ khoảng 10 bạn bón phân viên Dynamic rồi đến NPK.

Cây Trang ngoài HN hay bị chết dóc (từ từ khô rồi chết), không biết có phải do không thay toàn bộ đất cũ không anh Bình ơi ?

Cây Trang ngoài HN hay bị chết dóc (từ từ khô rồi chết), không biết có phải do không thay toàn bộ đất cũ không anh Bình ơi ?
rất khó trả lời trong trường hợp này,vì cây thường chết do tổn thương ở bộ rễ,còn nấm bịnh ở thân,lá thì chỉ làm cây suy kiệt,ở miền Nam thì Trang chỉ thấy bị sâu cắn lá thôi,tôi đã nghe 1 số ae do kô phá hết bầu đất cũ khiến cây chết,do chưa bị nên kô thể có ý kiến .

Các cây Trang nhà tôi , luân phiên nhau nở, nên hình như lúc nào trong vườn cũng có bông trang , đây là loại bông rất dễ trồng. nhiều nắng hay ít nắng chúng vẫn nở bông,, khác nhau là nhiều hay ít bông thôi..
Ấn tượng vẫn là trang vàng, nở đặc ngẹt cây và mang màu sắc của hoa mai ngày tết nên dễ đưa cho tôi những cảm giác bâng khuâng
Bạn muốn cây trang nở mãn khai vào tết ? bạn hãy quan sát 1 cành trang từ khi mới đâm chồi cho đến khi chồi này kết nụ và nở hoa là bao nhiêu ngày. thí dụ là 100 ngày.
Thì bạn hãy tỉa cành khoảng 115 ngày trước tết, có thể sẽ được cây trang nở hoa đúng vào ngày bạn muốn

Bài đọc thêm dưới đây trích trong Blog của 1 cư dân mạng

Miền Bắc còn gọi là hoa mẫu đơn hay hoa đơn có giống màu đỏ (Ixora Coccinca L.) giống màu vàng (Ixora Nigricans Br.) và màu trắng. Giống cho hoa màu đỏ thấp cây, hoa nhỏ gọi là đơn Thái Lan, giống hoa to gọi là giống Nhật Bản song thực chất nó có nguồn gốc từ vùng nhiệt đới, đều thuộc họ cà phê (Rubiaceae). Giống hoa đỏ thường mọc dại ở vùng đồi núi trung du. Ra hoa chủ yếu vào mùa hè, chịu đất xấu khô, chịu ánh sáng và bóng râm được, chăm sóc tốt hơn vẫn to và sai, hoa thường mọc ở đầu cành. Có thể cho quả chín màu đen, quả mọng. Bông trang chủ yếu trồng ra đất hay bồn, cũng có thể trồng vào chậu và uốn tạo dáng. Giống hoa nhỏ mời nhập từ Thái Lan trồng trong chậu đẹp. Hoa cắm lọ cũng đẹp bền và có mùi thơm nhẹ. Giống hoa màu trắng mau tàn.
gió đưa gió đẩy bông trang
bông búp về nàng bông nở về anh

GẶP TRANG MÙA THU
Hồ Tĩnh Tâm

Ai như thể mùa thu trở lại
Tôi ngoái nhìn trang đỏ đến si mê
Màu hoa lửa cháy hoài trong tiềm thức
Sao bây giờ mới rối bước tôi về

Dòng sông ấy xói mòn bao kỷ niệm
Vắng giọng hò sông cũng ngẩn ngơ sông
Chỉ hoa đỏ níu thu về xao xuyến
Trái bần rơi vọng tiếng đến vô cùng

Em Rạch Mút, Xoài Gầm, Chợ Gạo
Anh lạc ở Cái Bè tha thẩn bước đường trăng
Màu hoa gọi bến sông chiều giặt áo
Đêm bần thần vẫn chỉ thấy bông trang

Thời khát vọng lý lu là bông sậy
Em có về Giồng Dứa không em
Mà độ ấy trang mùa thu đỏ vậy
Một cánh thôi thay mấy ngọn lửa đèn

Last edited by a moderator:
Các cây Trang nhà tôi , luân phiên nhau nở, nên hình như lúc nào trong vườn cũng có bông trang , đây là loại bông rất dễ trồng. nhiều nắng hay ít nắng chúng vẫn nở bông,, khác nhau là nhiều hay ít bông thôi..
Ấn tượng vẫn là trang vàng, nở đặc ngẹt cây và mang màu sắc của hoa mai ngày tết nên dễ đưa cho tôi những cảm giác bâng khuâng
Bạn muốn cây trang nở mãn khai vào tết ? bạn hãy quan sát 1 cành trang từ khi mới đâm chồi cho đến khi chồi này kết nụ và nở hoa là bao nhiêu ngày. thí dụ là 100 ngày.
Thì bạn hãy tỉa cành khoảng 115 ngày trước tết, có thể sẽ được cây trang nở hoa đúng vào ngày bạn muốn
GẶP TRANG MÙA THU
Hồ Tĩnh Tâm

Ai như thể mùa thu trở lại
Tôi ngoái nhìn trang đỏ đến si mê
Màu hoa lửa cháy hoài trong tiềm thức
Sao bây giờ mới rối bước tôi về

.....
Một cánh thôi thay mấy ngọn lửa đèn
Sao muốn cảm ơn bác Mục Tử nhưng không được vậy các bác? "Cái nút" cảm ơn mất tiêu rùi!

Hà hà lại gặp các bác, bonsaithuduc đây. Vậy mà nhà vườn trồng trang thì bảo 45 ngày mà thấy Big3ball nhà ta bảo 3 tháng. Nên mới sang đây tìm các kĩ sư Nông Nghiệp. Hay lắm.
nên định thử theo hướng dẩn của nhà vườn xem sao?

Cây mẫu đơn trên rừng mọc nhiều lắm . Ở chỗ mình ko ai trồng hết ^ _^ . Đi rừng nhiều lắm cũng chỉ thấy loại mẫu đơn Đỏ ,Trắng .... Giống vàng chỗ mình hoàn toàn ko có . Các vùng khác trong rừng tự nhiên không biết có loại vàng không nhỉ hay đây là loại nhập từ nước ngoài .

Cây này em thấy nó mọc trên núi cực kì khô cằn vẫn ra hoa rất đẹp. Chắc chắn cây này nếu bứng từ rừng về thuộc loại ko ưa nước . Bác tưới nhiều sẽ chết .

Nhìn vườn cay to to như của bác Mục Tử em thấy ghiền, thích trồng cây nhưng nhà trong phố nên em đành cố gắng trồng vài chậu cho có oxy :1^:. Cây Trang nhà em bông màu hồng tự nhiên giờ nó ra hoa toàn bộ, Tết này em được ngắm chồi non roài ;);)

Last edited by a moderator:

Back