Làm sao để gà mía đẻ đều.

• Thread starter Gà mía Sơn Tây
  • Ngày gửi
Chào các anh/chị. Tôi mới tham gia chăn nuôi nên còn ít kinh nghiệm. Xin được các anh chị giúp đỡ. Tôi có nuôi gà Mía (100 mái và 16 trống) được 5 tháng, gà bắt đầu đẻ. Đến nay gần 6 tháng mà chỉ được khoảng trên dưới 30 trứng. Xin hỏi đến tuổi nào thì gà đẻ đều, tỷ lệ đẻ của gà khoảng bao nhiêu %. Khi thấy gà đẻ, tôi bắt đầu cho ăn cám gà đẻ có đúng không? Mong được sự giúp đỡ của mọi người. Chân thành cảm ơn!

Mua thuốc kích đẻ có oxytocin như tetra trứng. Bổ sung đủ khoáng như premix và vitamin a d e.

GÀ MÍA
Gà Mía có nguồn gốc từ ở xã Phùng Hưng, huyện Tùng Thiện, tỉnh Hà Tây nay thuộc xã Sơn Tây, Hà Tây.

Đặc điểm ngoại hình

Ngoại hình gà Mía hơi thô: Mình ngắn, đùi to và thô, mắt sâu, mào đơn, chân có 3 hàng vảy, da đỏ sắc lông gà trống màu tía, ga mái màu nâu xám hoặc vàng. Nói chung màu lông gà Mía tương đối thuần nhất. Tốc độ mọc lông chậm, đến 15 tuần tuổi mới phủ kín lông ở gà trống.

Khối lượng gà mái trưởng thành 2,5 -3 kg; trống 3,5 - 4 kg.
Tính năng sản xuất

Tuổi đẻ muộn 7-8 tháng, sản lượng trứng 50-55 quả /mái /năm, khối lượng trứng 50-55g.

Chất lượng thịt thơm, da giòn, mỡ dưới da ít, sức khoẻ tốt, thích hợp trong điều kiện chăn nuôi thả vườn.

Hiện nay gà Mía được nuôi theo hướng lấy thịt.
Nếu bác nuôi loại thuần chủng này thì nó chưa đẻ đều đâu. Con này sẽ cho trứng ít hơn so với những giống khác nên dù cho ăn cám gà đẻ, dùng kích trứng... thì tỷ lệ đẻ vẫn thấp. Không băn khoăn về tỷ lệ đẻ thấp bác nhé.

Cám ơn dudo92 và "Vô tình kẻ" vì đã chỉ điểm rất đầy đủ. :). Cám ơn "vô tình kẻ" về những thông tin chi tiết. Mình cũng đang nghiên cứu hiệu quả của việc nuôi gà mía lấy trứng. Hiện đang nuôi thí điểm chưa dám đầu tư nhiều. Những thông tin của mọi người giúp bảng nghiên cứu của mình chính xác hơn. Xin cảm ơn!

Cám ơn dudo92 và "Vô tình kẻ" vì đã chỉ điểm rất đầy đủ. :). Cám ơn "vô tình kẻ" về những thông tin chi tiết. Mình cũng đang nghiên cứu hiệu quả của việc nuôi gà mía lấy trứng. Hiện đang nuôi thí điểm chưa dám đầu tư nhiều. Những thông tin của mọi người giúp bảng nghiên cứu của mình chính xác hơn. Xin cảm ơn!
Bác định nuôi đẻ để ấp bán giống à?

Bác định nuôi đẻ để ấp bán giống à?
Đúng bạn ạ. Bạn có kinh nghiệm gì hay xin góp ý nhé. Mình chưa biết tiếp theo thế nào? đặc biệt là đầu ra. cám ơn "Vô Tình Kẻ" đã nhiệt tình chia sẻ. (y)

Không biết giá con giống và giá gà thịt dòng mía thuần chỗ bác thế nào? Em cũng đã đi nhiều vùng nhưng không thấy nuôi mấy. Chủ yếu là mía lai (bố mía +gà mẹ giống...). Nói chung vì gà bố mẹ dòng mía thuần trưởng thành khá to con do đó ăn nhiều + đẻ ít nên chi phí sản xuất con giống của bác sẽ cao hơn các giống khác.

Không biết giá con giống và giá gà thịt dòng mía thuần chỗ bác thế nào? Em cũng đã đi nhiều vùng nhưng không thấy nuôi mấy. Chủ yếu là mía lai (bố mía +gà mẹ giống...). Nói chung vì gà bố mẹ dòng mía thuần trưởng thành khá to con do đó ăn nhiều + đẻ ít nên chi phí sản xuất con giống của bác sẽ cao hơn các giống khác.
Giá con giống cũng không cao lắm dao động từ 8-12k/con tùy theo mùa. "Vô Tình kẻ" có làm việc trong lĩnh vực con giống không? Tôi đang tìm thị trường cho nó mà chưa biết bắt đầu thế nào. Mon nhận được chia sẻ chân tình từ bạn. Cám ơn bạn!

Chào các anh/chị. Tôi mới tham gia chăn nuôi nên còn ít kinh nghiệm. Xin được các anh chị giúp đỡ. Tôi có nuôi gà Mía (100 mái và 16 trống) được 5 tháng, gà bắt đầu đẻ. Đến nay gần 6 tháng mà chỉ được khoảng trên dưới 30 trứng. Xin hỏi đến tuổi nào thì gà đẻ đều, tỷ lệ đẻ của gà khoảng bao nhiêu %. Khi thấy gà đẻ, tôi bắt đầu cho ăn cám gà đẻ có đúng không? Mong được sự giúp đỡ của mọi người. Chân thành cảm ơn!
Các anh chị tham khảo trang trại nuôi gà trong video này có thể cập nhật thêm kiến thức ạ

Back